ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ใจคนคอย...
10-21-2010, 10:18 PM
โพสต์ทั้งหมด: #1
ใจคนคอย...
...สายลมหนาว พัดผ่านมา อุราหนาว
ดวงใจเหงา เฝ้าคอย ละห้อยหา
จนบัดนี้ ยังมิมี เงาพี่มา
มิมีกิ๊ฟ แทนค่า ว่าห่วงใย

...มาทีไร หายหน้า มาไม่เห็น
แอบนั่งคอย เช้าเย็น เคยเห็นไหม
ถ้าไม่มา ครานี้ มิมีใคร
จะตัดใจ หายหน้า ไม่มาเยือน

...ก็เข้ามา ทีไร ไม่เคยพบ
หรือตั้งใจ ไปหลบ เพื่อกลบเกลื่อน
ไม่มาหา ไม่มาแล ทำแชเชือน
ทำเป็นเหมือน ไม่มีใจ ให้กันเลย

...ตอนเราไม่ เข้ามา ทำหน้าเศร้า
พอเราก้าว เข้ามา ทำท่าเฉย
ไม่มาพบ ไม่มาหา เห็นหน้าเลย
หรือว่าลืม ว่าคุ้นเคย...เลยหายไป---(คะ...?)
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
10-21-2010, 10:32 PM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: ใจคนคอย...
ส่งเสียงนี้ ฝากมา หาน้องใหม่
ทอสายใย แทนบ่วง เพราะห่วงหา
หวังเพียงเขา มาเยือน เหมือนผ่านมา
เช็ดน้ำตา คนเหงา ที่เฝ้าคอย....

กำลังใจ ส่งผ่าน ณ บ้านนี้
คำวลี เป็นเพียง เสียงถักร้อย
อาจไม่ทด แทนคำ ที่ย้ำรอย
แม้เพียงน้อย วันเวลา คุณค่ามี....

คุณน้องใหม่ ใสสวย ด้วยรอยยิ้ม
ตาที่พริ้ม อิ่มงาม ยามแต้มสี
ดุจแสงทอง ส่องฟ้า ยามราตรี
ชุบฤดี ที่หวัง สมดั่งใจ....

ขอให้สุข สมหวัง ดั่งใจฝัน
เติมคืนวัน นั้นหนา ฟ้าสดใส
คำอวยพร จากคนนี้ ที่อยู่ไกล
ให้น้องใหม่ สุขสม อารมณ์ปอง....

Smileกำลังใจหาซื้อไม่ได้ แต่ให้กันได้Smile
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
10-21-2010, 11:31 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10-21-2010 11:53 PM โดย ตะขบดอง.)
โพสต์ทั้งหมด: #3
@ใครหนอช่าง บังอาจ ไม่คาดคิด
ทำหัวจิต หัวใจ น้องใหม่หมอง
ปล่อยเธอเหงา คอยหา น้ำตานอง
อย่างงี้ต้อง ค้นหา ว่าใครกัน

ช่างไม่มี ห่วงไย แม้ให้กิ๊ฟ
ไม่รู้รีบ ไปไหน ไม่สังสรรค์
ทำยังกับ ไม่เคย รู้จักกัน
เอ๊ะตัวฉัน หรือน้องใหม่ ใครคนงอน

น้องใหม่จ๋า เดี๋ยวก็มา เชื่อพี่เต๊อะ
ถ้าได้เจอ คำพ้อ ของสมร
จะต้องรีบ เข้ามา เฝ้าง้องอน
ใจเย็นก่อน อย่าร้อนใจ น้องใหม่เอย

ถ้าไม่มา เดี๋ยวลุงขบ จะตามให้
บอกชื่อเสียง เรียงนามไว้ จะไม่เฉย
บ้านเลขที่ ตำบล บอกได้เลย
เดี๋ยวลุงเชย อีกเพื่อนข้า จะช่วยตาม
10-22-2010, 12:32 AM
โพสต์ทั้งหมด: #4
ใครกันหนา พาน้องใหม่ ให้โศกเศร้า
มาบรรเทา เบาคิดถึง บึ่งให้ว่อง
หรือติดงาน การรุมหนัก รักเป็นรอง
ปล่อยให้น้อง ฟ้องตัดพ้อ ต่อกลอนยาว

ถึงขนาด มีหัวใจ ให้กันแล้ว
คุณมาแจว แคล้วไม่มา พาเธอเหงา
คุณน้องใหม่ จะเจ็บนัก รักกับเงา
อยากช่วยเขา เราไม่รู้ ดูอย่างเดียว

ดีกันเร็วๆ นะคะBig Grin

.....ชาดสีแดงไม่มีใครไปทา
10-22-2010, 07:03 AM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10-22-2010 07:19 AM โดย ริมคันนา.)
โพสต์ทั้งหมด: #5
แสนสงสาร น้องใหม่ ช่วยไงดี
เผยวจี ว่าคอย ละห้อยหา
คนใจร้าย หายไป ไม่เห็นมา
กี๊ฟและหน้า พากันหายไ ปหมดเลย...

โอ๋ๆๆ อย่าเศร้าหมอง เลยน้องรัก
อย่าหาว่า ทึกทัก น้องรักเอ๋ย
ขอเป็นพี่ สักวัน ปลอบทรามเชย
เด๋วเค้าว่าง ก็คงเผย ตัวออกมา...

ท่านอนัน ท่านโลหิตฯ อย่าใจร้าย
ลุงผู้เฒ่า หรือไร ที่ร้องหา
หรือว่าท่าน คีตาญฯ ท่านเวลาฯ
หรือแดงโคตร ที่หนีหน้า ไม่มาเยือน...

พี่ก็แกล้ง อำเล่น เห็นขำขำ
แต่พอรู้ ในลำนำ ถ้อยคำเอ่ย
ผู้ที่น้อง ร้องหา มาภิเปรย
"คนคุ้นเคย" พี่ลมหวน นวลละออ..(.อิอิล้อเล่ง )

แต่ไม่ใช่ แน่นอน ใช่มั้ยจ๊ะ
งั้นน่าจะ "วันของเรา" หรือไรหนอ
ขี้เกียจเดา แล้วนะ งั้นขอรอ
น้องใหม่ก็ มาเฉลย เลยแระกัน...อิอิ
10-22-2010, 07:18 AM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10-22-2010 07:22 AM โดย วันของเรา.)
โพสต์ทั้งหมด: #6
คุณริมจ๋า ไม่ใช่เรา แน่แน่จ้ะ
เราหรือจะ มีใคร มาคิดถึง
ห่วงหา อาลัย ใจรำพึง
น้องใหม่จึง หมายถึง คนอื่นเอย...
Big GrinBig Grin

ความในใจที่มีต่อบ้านนี้ อยากให้มีวันที่เติบโตใหญ่ ให้บ้านราชแผ่ขยายไปกว้างไกล แหล่งรวมไว้ซึ่งข้อมูลเพิ่มพูนงาม
แลกเปลี่ยนความคิดชาวประชา ให้ได้มาซึ่งความรู้น่าเกรงขาม ครบถ้วนทั่วไม่หมองมัวทุกโมงยาม ก่อกำเนิดเกิดตามเช่นความจริง
10-22-2010, 07:32 AM
โพสต์ทั้งหมด: #7
เสื้อแดง รอเสื้อเหลือง เปลืองหัวใจ
รอจนตาย ก็ไม่เห็น เธอเปลี่ยนใจ
รออย่างนี้ ไม่ดีแน่ ขอเปลี่ยนใจ
อยู่เฉยๆ ไม่ต้องแก้ สบายๆ

Heart รักคุณ แม้คุณคิดจะทำร้ายผม
10-22-2010, 08:54 AM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10-22-2010 09:09 AM โดย โลหิตสีชมพู.)
โพสต์ทั้งหมด: #8
มาให้กิ๊ฟเสียก่อนเดี๋ยวเข้ามา

งานมากคนถามหาต้องรีบเคียร์

เสร็จงานพักหน่อยรอหายเพลีย

จะเข้ามาในเนี๊ยะ อีกไม่นาน

.....................................HeartHeart

ที่ประเทศชาติของเราอยู่ร่มเย็นเป็นสุขได้จนทุกวันนี้ เพราะว่าเรามี
ต้นตะขบ ต้นหูกวาง ต้นมะม่วงอกร่อง ต้นก้ามปู ลฯBig GrinBig GrinBig Grin

ไม่มีอีกเเล้วนายก เฮี่ยๆ
10-22-2010, 10:09 AM
โพสต์ทั้งหมด: #9
555และ555แล้วก็555

ริมคันนา ว่ามา มีผมด้วย
ว่าสาวสวย คิดคนีง ถึงคนแก่
พอคิดไป ให้ขำ อำกันแน่
เรื่องจริงแท้ เขาคำนึง คิดถึงใคร

สงสัยเป็น หล่อขวัญ คนนั้นหนอ
คนเป็นต่อ หล่อปนรวย ผมว่าใช่
ถ้าคาดผิด ให้ตีก้น น้องไหม่ฯไง
ตีเข้าไป ก้นน้องใหม่ฯ ตีเอาเอง

ถูกหรือเปล่า ที่ผมเล่า แบบกลั่นแกล้ง
ให้โต้แย้ง ล้อเล่น สาวคนเก่ง
คนสวยหล่อ ก็ต้อง คุยกันเอง
ลุงไม่เบ่ง อาจหาญ สวัสดี TongueBig GrinCool

อคติ หมายถึง ความประพฤติลำเอียงด้วยเหตุ 4 ประการ
-เพราะรัก -เพราะชัง -เพราะหลง -เพราะเกรงกลัวภัย
10-22-2010, 11:55 AM
โพสต์ทั้งหมด: #10
(10-22-2010 10:09 AM)ผู้เฒ่า2492 เขียน:  555และ555แล้วก็555

ริมคันนา ว่ามา มีผมด้วย
ว่าสาวสวย คิดคนีง ถึงคนแก่
พอคิดไป ให้ขำ อำกันแน่
เรื่องจริงแท้ เขาคำนึง คิดถึงใคร

สงสัยเป็น หล่อขวัญ คนนั้นหนอ
คนเป็นต่อ หล่อปนรวย ผมว่าใช่
ถ้าคาดผิด ให้ตีก้น น้องไหม่ฯไง
ตีเข้าไป ก้นน้องใหม่ฯ ตีเอาเอง

ถูกหรือเปล่า ที่ผมเล่า แบบกลั่นแกล้ง
ให้โต้แย้ง ล้อเล่น สาวคนเก่ง
คนสวยหล่อ ก็ต้อง คุยกันเอง
ลุงไม่เบ่ง อาจหาญ สวัสดี TongueBig GrinCool

...โอ๊ะโอ๋โอ๋ย ท่านผู้เฒ่า เข้าใจพลาด
หนูมิชอบ คนประหลาด แบบหล่อขวัญ
หนุ่มคนนี้ มีหัวใจ ที่ไหนกัน
เที่ยวจีบสาว ไปวันวัน ลั๊นลาใจ

...แถมยังมี นิยาย คุณจำปูน
หนูไม่อยาก นับเลขศูนย์ เริ่มต้นใหม่
ที่สำคัญ คุณหล่อขวัญ มิมีใจ
ท่านผู้เฒ่า เดาได้ไง ใครบอกกัน

...หนูไม่เจอ หน้าเธอ มานานแล้ว
ยินเพียงเสียง แว่วแว่ว จากหล่อขวัญ
ส่งข้อความ เบิร์ทเดย์ เอ๊ะไงกัน
ให้เราไป ที่ชอบนั้น...ยังขัดเคือง------(หุหุหุ)

ท่านผู้เฒ่าเจ้าขา เอาข้อมูลไหนมาว่าหนูจาบ่นหาคุณหล่อฯคะเนี่ย อิอิอิ
ใครจาไปรู้หนูอ่านจาบ่นหาท่านผู้เฒ่าจริงๆก้อได้ค่าก้อเข้ามาละยังม่ายได้ตอบกลอนหนูทู้นู้นเลยนี่คะ อิอิ อิอิ
10-22-2010, 12:16 PM
โพสต์ทั้งหมด: #11
(10-22-2010 08:54 AM)โลหิตสีชมพู เขียน:  มาให้กิ๊ฟเสียก่อนเดี๋ยวเข้ามา

งานมากคนถามหาต้องรีบเคียร์

เสร็จงานพักหน่อยรอหายเพลีย

จะเข้ามาในเนี๊ยะ อีกไม่นาน

.....................................HeartHeart

...ใครนะคะ บอกว่า เดี๋ยวมาหา

เราก้อรอ คอยท่า น่าสงสาร

แต่เหตุใด ใยหาย ไปเนิ่นนาน

นี่แหละหนอ ก็แค่หวาน...ละผ่านไป (...อิอิอิ...)
10-22-2010, 12:36 PM
โพสต์ทั้งหมด: #12
(10-22-2010 07:32 AM)anan เขียน:  เสื้อแดง รอเสื้อเหลือง เปลืองหัวใจ
รอจนตาย ก็ไม่เห็น เธอเปลี่ยนใจ
รออย่างนี้ ไม่ดีแน่ ขอเปลี่ยนใจ
อยู่เฉยๆ ไม่ต้องแก้ สบายๆ

เสื้อแดง รอเสื้อเหลือง อาจเปลืองใจ

รอจนตาย ใยไม่เห็น ใครเปลี่ยนใจ

รออย่างนี้ ดีแน่แน่ แค่เปลี่ยนใจ

อยูเฉยเฉย เลยต้องแย่ แค่...เจ็บใจ

แฮ่ๆๆ เค้าเรียกว่ากลอนหรือฉันท์หรือร่ายหรือโศลก หรือไรไรคะคุณanan

น้องใหม่ฯอ่านละงงจังเล้ย อิอิอิ

ปล.ขออนุญาตตอบทู้นั้นที่นี่ว่าไม่ได้เรียนมาทางนี้โดยตรงค่ะ
ที่จำผังครุลหุได้ก้อเพราะชอบจำคำฉันท์บางตอนจากในหนังสือเรียนวิชาภาษาไทยสมัยมัธยมได้อ่ะค่ะ อิอิ (เคยท่องก่อนสอบละจำติดมาจนโตอ่ะค่ะ อิอิอิ)

บงเนื้อก็เนื้อเต้น .... พิศเส้นสรีรัว
ทั่วร่างและทั้งตัว .. ก็ระริกระริวไหว
10-22-2010, 12:37 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10-22-2010 12:37 PM โดย ผู้เฒ่า2492.)
โพสต์ทั้งหมด: #13
บอกแล้วไง ว่าแกล้ง ให้แย้งเล่น
ไม่ได้เขียน ให้เป็น ปริศนา
ให้ตีก้น ตนเอง ยังมาว่า
ทู้ไหนหนา ยังไม่ตอบ ชักจะงง

อคติ หมายถึง ความประพฤติลำเอียงด้วยเหตุ 4 ประการ
-เพราะรัก -เพราะชัง -เพราะหลง -เพราะเกรงกลัวภัย
10-22-2010, 12:45 PM
โพสต์ทั้งหมด: #14
น้องคอยอยู่ที่ไหนจะไปหา
เป็นเพื่อนฆ่าเวลาตราบสลาย
เป็นเพื่อนคุยต่อความตามนิยาย
เป็นเพื่อนกินคู่กายเต็มกำลัง

ขอจงอย่าร่ำไรในความหลัง
ขอจงอย่าโรยราสิ้นพลัง
ขอจงอย่าสิ้นหวังกำลังใจ

ทุกเวลาที่มีจะพลีให้
ทุกเวลาจะร้อนแรงดั่งแสงไฟ
ทุกเวลาจะเย็นใสดั่งสายน้ำ

ให้คิดว่า ชีวิตนี้มีสุขล้ำ
ให้คิดว่า วันดีดี มีให้จำ
ให้คิดว่า วันชอกช้ำ มีให้ลืม

............................................

สวัสดี คุณน้องใหม่ร้ายยซะ...

หมายเหตุแจ้งแก่กวีทุกผู้ทุกนาม
ที่บังเอิญ หรือ ตั้งใจเข้ามาอ่านบทกลอนของข้าพเจ้า

ขอให้ทุกท่านได้รับทราบว่า บทกลอนข้างต้น เป็นเพียงต้นแบบการจีบสาวเท่านั้น
ผู้ใดจะคัดลอกไปทำซ้ำทั้งบท หรือเพียงบางส่วน เพื่อประโยชน์ส่วนตนหรือส่วนรวม
ก็มิได้ผิดบาปแต่ประการใดทั้งสิ้น

ด้วยวัยที่ใกล้ฝั่ง และอาศัยอยู่ริมฝั่งคลอง
ข้าพเจ้าจึงมิได้มีเจตนาที่จะจีบ คุณน้องใหม่ร้ายยซะ... แต่อย่างใดทั้งสิ้น

จึงแจ้งประกาศมาให้ทราบโดยทั่วกัน
(เป็นการป้องกันตัวแต่ต้น เผื่อว่าผู้บังคับบัญชาจะหลงเข้ามาอ่าน)
10-22-2010, 12:48 PM
โพสต์ทั้งหมด: #15
(10-22-2010 07:18 AM)วันของเรา เขียน:  คุณริมจ๋า ไม่ใช่เรา แน่แน่จ้ะ
เราหรือจะ มีใคร มาคิดถึง
ห่วงหา อาลัย ใจรำพึง
น้องใหม่จึง หมายถึง คนอื่นเอย...
Big GrinBig Grin

...วันของเรา ใยเหมือนเหงา เศร้าใจนัก

หรือน้องใหม่ฯ แอบทึกทัก ไปเองเฉย

วันของเรา อย่าได้เหงา เศร้าไปเลย

น้องใหม่ฯไม่เคย ลืมกัน..."วันของเรา"----(ค่ะ อิอิอิ)
10-22-2010, 01:26 PM
โพสต์ทั้งหมด: #16
มาหยอดแล้วก็จากไปTongue ตอนแรกนึกว่าถามหาพี่ขบซะอีก

ระหว่างเนื้อย่างกับหมูปิ้ง จะเลือกอะไรดี รักพี่เสียดายน้อง
10-22-2010, 01:48 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10-22-2010 02:08 PM โดย โลหิตสีชมพู.)
โพสต์ทั้งหมด: #17
ดูน้องใหม่ ร้ายซะ ช่างน่าตี

มีเเต่คำออดอ้อนดูอ่อนหวาน

หรือมีเลห์หนกลใดคงต้องปราม

ก็ไม่รู้ว่าจะหวานไปถึงใคร

ที่ประเทศชาติของเราอยู่ร่มเย็นเป็นสุขได้จนทุกวันนี้ เพราะว่าเรามี
ต้นตะขบ ต้นหูกวาง ต้นมะม่วงอกร่อง ต้นก้ามปู ลฯBig GrinBig GrinBig Grin

ไม่มีอีกเเล้วนายก เฮี่ยๆ
10-22-2010, 02:16 PM
โพสต์ทั้งหมด: #18
...สวัสดีค่ะ ท่านผู้เฒ่า ที่เคารพ
น้องใหม่ฯไม่ ได้เข้าพบ ประสบหน้า
แต่ใจยัง นึกถึงท่าน ทุกวันนา
ได้เวลา มาต้อนรับ กลับสู่ไทย

...สบายดี นะคะ ท่านผู้เฒ่า
สาวบ้านเค้า สวยเท่า บ้านเราไหม
หนุ่มบ้านเค้า กับบ้านเรา ใครเร้าใจ
ผู้บ่าวลาว ผู้สาวไทย ไม่ไกลกัน

...เห็นกะสิน รีบวิ่ง มาถามข่าว
ที่ทู้เรา ตอบเขาไว้ ไม่ยอมหัน
แต่เห็นรูป สาวสวยลาว เข้าตอบพลัน
ดูจิคะท่าน ผู้เฒ่า...น่าเหงาใจ.....................(นะคะเนาะ หุหุ อิอิ 55555)

สามบทนี้ ใช่ใหม ที่ไม่ตอบ
ดูตามกรอบ คำถาม ตอบไม่ได้
เพราะไม่อาจ วัดชี้ วิธีใด
ว่าใครสวย ใครหล่อ มากกว่ากัน

ถ้าร่างกาย โดยทั่วไป เราใหญ่กว่า
แต่หน้าตา ผิวพรรณ คล้ายกันนั่น
มีจมูก และโหนกแก้ม ที่ต่างกัน
ไม่อาจฟัน-ธงให้ ใครชนะ

ที่ต่างกัน เด่นชัด คือแต่งกาย
เพราะสาวไทย ต่างเน้น เห็นจะจะ
เสื้อผ่าลึก เอวลอย ไม่น้อยนะ
นุ่งฟิตซะ เนื้อเต้น เวลาเดิน

ผู้สาวลาว เขายังคง นุ่งผ้าซิ่น
ไม่เหม่หมิ่น เสื้อผ่าลึก เขาคงเขิน
ผู้บ่าวไทย ที่ไปด้วย จึงมองเมิน
เพราะคนเดิน กำกับหลัง คงเกรงกลัว

ผู้บ่าวลาว ผู้บ่าวไทย นี่คล้ายกัน
เพราะเหมือนกัน ไม่อาจแบ่ง เรื่องแต่งตัว
พิมพ์เดียวกัน เหมือนกัน ปนกันนัว
ถ้าดูตัว แล้วไม่พูด ไม่รู้ใคร

10-22-2010, 03:51 PM
โพสต์ทั้งหมด: #19
(10-22-2010 07:03 AM)ริมคันนา เขียน:  แสนสงสาร น้องใหม่ ช่วยไงดี
เผยวจี ว่าคอย ละห้อยหา
คนใจร้าย หายไป ไม่เห็นมา
กี๊ฟและหน้า พากันหายไ ปหมดเลย...

โอ๋ๆๆ อย่าเศร้าหมอง เลยน้องรัก
อย่าหาว่า ทึกทัก น้องรักเอ๋ย
ขอเป็นพี่ สักวัน ปลอบทรามเชย
เด๋วเค้าว่าง ก็คงเผย ตัวออกมา...

ท่านอนัน ท่านโลหิตฯ อย่าใจร้าย
ลุงผู้เฒ่า หรือไร ที่ร้องหา
หรือว่าท่าน คีตาญฯ ท่านเวลาฯ
หรือแดงโคตร ที่หนีหน้า ไม่มาเยือน...

พี่ก็แกล้ง อำเล่น เห็นขำขำ
แต่พอรู้ ในลำนำ ถ้อยคำเอ่ย
ผู้ที่น้อง ร้องหา มาภิเปรย
"คนคุ้นเคย" พี่ลมหวน นวลละออ..(.อิอิล้อเล่ง )

แต่ไม่ใช่ แน่นอน ใช่มั้ยจ๊ะ
งั้นน่าจะ "วันของเรา" หรือไรหนอ
ขี้เกียจเดา แล้วนะ งั้นขอรอ
น้องใหม่ก็ มาเฉลย เลยแระกัน...อิอิ

...สวัสดีค่ะ พี่"ริมคันนา" ที่น่ารัก
น้องใหม่ฯจัก แวะมา หาใครหนอ
ก็หาเพื่อน หาพี่ ที่เฝ้ารอ
เพียงอยากขอ รอหา ว่าห่วงใย

...ใครก็ตาม มิห้ามใจ ให้ถามถึง
คงจะมี หลายคนซึ่ง หายไปไหน
จนบัดนี้ ยังมิมี คนที่ไกล
เริ่มต้นต้อง "กล่องไม้" ไม่เห็นมา

..."this is thailand" หายไปไหน
"ผู้กล่าว- คติพจน์"ใย ไม่มาหา
คิดอีกที ก็ยังมี "พี่คีตาญฯ"
"แถวดินแดง ก็หายหน้า ไม่มาเลย

....M-IINTEGRATE เขตคนเก่ง
คุณ"ทวดเอง" "ท่านป้า" ไม่มาเฉย
"delapax" เด็กสีแดง แซงมาเลย
ทั้งหมดคือ คนคุ้นเคย...ที่หายไป. (ค่ะ อิอิ)
10-22-2010, 04:14 PM
โพสต์ทั้งหมด: #20
(10-22-2010 12:32 AM)Tantaro เขียน:  ใครกันหนา พาน้องใหม่ ให้โศกเศร้า
มาบรรเทา เบาคิดถึง บึ่งให้ว่อง
หรือติดงาน การรุมหนัก รักเป็นรอง
ปล่อยให้น้อง ฟ้องตัดพ้อ ต่อกลอนยาว

ถึงขนาด มีหัวใจ ให้กันแล้ว
คุณมาแจว แคล้วไม่มา พาเธอเหงา
คุณน้องใหม่ จะเจ็บนัก รักกับเงา
อยากช่วยเขา เราไม่รู้ ดูอย่างเดียว

ดีกันเร็วๆ นะคะBig Grin

...ที่น้องใหม่ฯ ถามไป ด้วยใจเหงา
ใช่ว่าด้วย หลงเงา เขาคนไหน
เพียงแต่คิด ถึงทุกคน เลยบ่นไป
ใช่ว่ามี หัวใจ ให้คนเดียว

...นานนานที จะได้ เข้ามาหา
จึงอยากจะ พบหน้า ผู้มาเกี่ยว
เคยเขียนกลอน ตอบโต้ โห สนุกเชียว
จึงอยากเกี่ยว เก็บเสี้ยว แห่งเวลา

...ไหนน้องใหม่ฯ ก็ได้ เข้ามาแล้ว
จึงอยากเจอ พี่แก้ว ที่ห่วงหา
อยากจะบอก ว่าคิดถึง จึงเข้ามา
อยากจะเจอ กันพร้อมหน้า...มาพูดคุย (ค่า อิอิ)
10-22-2010, 04:18 PM
โพสต์ทั้งหมด: #21
@โธ่.. เราลุ้น นึกว่ามี ใครพิเศษ
เป็นสาเหตุ น้องใหม่ หัวใจหงอย
แอบอิจฉา ขุ่นเคือง เรื่องเธอคอย
ทำเราง่อย เธอบอกเรา มีเก้าคน

ถ้าอย่างนี้ แสดงว่า หัวใจว่าง
ไม่มีก้าง กีดขวาง กลางถนน
ถ้าอย่างนั้น ยังมีสิทธิ กันทุกคน
อลวน หนุ่มชาย หมายแย่งชิง
10-22-2010, 08:07 PM
โพสต์ทั้งหมด: #22
เข้ามามุง ดูเขา เดาคุณใหม่ฯ
ว่าเป็นใคร ที่ทำ รำพันถึง
ข่าวสังคม ผมอยากรู้ ด้วยคนนึง
ตามเทรนด์ซึ่ง พวกแฟนคลับ นิยมกัน
10-22-2010, 09:41 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10-22-2010 09:44 PM โดย Tantaro.)
โพสต์ทั้งหมด: #23
Huh เอ๋
Undecided เอ่อ
Sleepy อืมม
Wink อิอิ
Cool

.....ชาดสีแดงไม่มีใครไปทา
10-22-2010, 09:48 PM
โพสต์ทั้งหมด: #24
(10-22-2010 04:18 PM)ตะขบดอง เขียน:  @โธ่.. เราลุ้น นึกว่ามี ใครพิเศษ
เป็นสาเหตุ น้องใหม่ หัวใจหงอย
แอบอิจฉา ขุ่นเคือง เรื่องเธอคอย
ทำเราง่อย เธอบอกเรา มีเก้าคน

ถ้าอย่างนี้ แสดงว่า หัวใจว่าง
ไม่มีก้าง กีดขวาง กลางถนน
ถ้าอย่างนั้น ยังมีสิทธิ กันทุกคน
อลวน หนุ่มชาย หมายแย่งชิง

...สวัสดี พี่หล่อขบ เคารพด้วย

ขอบคุณที่ อาสาช่วย ให้น้องหญิง

ได้พบเพื่อน พบพี่ ดีจริงๆ

ลุงขบสัญ- ญากับหญิง อย่าทิ้งพลัน

...ความคิดเห็น เด่นพ้น ใครคนบอก

จะช่ววยออก ตามหา อย่าพลิกผัน

ช่วยตามพี่ ตามเพื่อน มาเยือนกัน

อย่าทำให้ น้องใหม่ฯฝัน...กลางวันเอย (อิอิอิ)
10-22-2010, 09:56 PM
โพสต์ทั้งหมด: #25
(10-22-2010 08:07 PM)สัมมาชน เขียน:  เข้ามามุง ดูเขา เดาคุณใหม่ฯ
ว่าเป็นใคร ที่ทำ รำพันถึง
ข่าวสังคม ผมอยากรู้ ด้วยคนนึง
ตามเทรนด์ซึ่ง พวกแฟนคลับ นิยมกัน

...ตามเข้ามา มุงดูเขา เดาน้องใหม่ฯ

ว่าถูกใคร ทำใจเหงา เศร้าโศกศัลย์

มีแต่เพื่อน ที่นี่ พี่น้องกัน

"สัมมาชน" คนขยัน...พลันอินเทรนด์ (อิอิ อิอิ 55555 ขออนุญาตแซวค่า อิอิอิ
10-22-2010, 10:03 PM
โพสต์ทั้งหมด: #26
(10-22-2010 01:26 PM)this is thailand เขียน:  มาหยอดแล้วก็จากไปTongue ตอนแรกนึกว่าถามหาพี่ขบซะอีก

ใคร...
หยอดอะไร...
ที่ไหน...
เมื่อไหร่...

+

อย่างไรคะ... อิอิอิ 55555

"พี่หล่อขบ"นี่น้องใหม่ไม่ต้องตามหาหรอกค่า
อยู่ห้องไหนก้อเจอได้คนดังนี่คะ(ลุงขบนาที่น้องใหม่ฯว่าคนดังอ่ะ อิอิ)

ว่าตะว่า รูปคุณไทย เอ้ยยย รูปลูกหมาคุณไทยอ่ะ ได้มาอวดกันยังคะ?
10-22-2010, 10:57 PM
โพสต์ทั้งหมด: #27
(10-21-2010 10:18 PM)น้องใหม่ร้ายยซะ... เขียน:  ...สายลมหนาว พัดผ่านมา อุราหนาว
ดวงใจเหงา เฝ้าคอย ละห้อยหา
จนบัดนี้ ยังมิมี เงาพี่มา
มิมีกิ๊ฟ แทนค่า ว่าห่วงใย

...มาทีไร หายหน้า มาไม่เห็น
แอบนั่งคอย เช้าเย็น เคยเห็นไหม
ถ้าไม่มา ครานี้ มิมีใคร
จะตัดใจ หายหน้า ไม่มาเยือน

...ก็เข้ามา ทีไร ไม่เคยพบ
หรือตั้งใจ ไปหลบ เพื่อกลบเกลื่อน
ไม่มาหา ไม่มาแล ทำแชเชือน
ทำเป็นเหมือน ไม่มีใจ ให้กันเลย

...ตอนเราไม่ เข้ามา ทำหน้าเศร้า
พอเราก้าว เข้ามา ทำท่าเฉย
ไม่มาพบ ไม่มาหา เห็นหน้าเลย
หรือว่าลืม ว่าคุ้นเคย...เลยหายไป---(คะ...?)

กลอนแนวนี้คุ้นๆเคยหนุนเนื่อง

โปรดอย่าเคืองถ้าผมรู้ว่าผู้ใด๋. ????
10-23-2010, 07:22 AM
โพสต์ทั้งหมด: #28
(10-22-2010 10:57 PM)ลมหัวด้วน เขียน:  กลอนแนวนี้คุ้นๆเคยหนุนเนื่อง

โปรดอย่าเคืองถ้าผมรู้ว่าผู้ใด๋. ????

คิดว่ารู้ ลองเผยดู ว่าผู้ใด

ทายถูกได้ น้องใหม่ฯไซร้ ให้รางวัล (ค่ะ อิอิอิ)
10-23-2010, 08:16 AM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10-23-2010 08:17 AM โดย ตะขบดอง.)
โพสต์ทั้งหมด: #29
ทายถูกได้ น้องใหม่ฯไซร้ ให้รางวัล (ค่ะ อิอิอิ)
--------------------------------------------
ลุงขบลืม ใส่แว่น แล่นมาอ่าน
เกิดอาการ ดีใจ จนเนื้อเต้น
เพราะว่าอ่าน เร็วไป ว่าได้เป็น

------------------------------------------
ทายถูกได้ น้องใหม่ฯไป เป็นรางวัล (ค่ะ อิอิอิ)
-------------------------------------------------
เกือบกระเด็น ตกเก้าอี้ แสนดีใจ
10-23-2010, 09:40 AM
โพสต์ทั้งหมด: #30
(10-22-2010 12:45 PM)Unter เขียน:  สวัสดี คุณน้องใหม่ร้ายยซะ...
หมายเหตุแจ้งแก่กวีทุกผู้ทุกนาม
ที่บังเอิญ หรือ ตั้งใจเข้ามาอ่านบทกลอนของข้าพเจ้า
ขอให้ทุกท่านได้รับทราบว่า บทกลอนข้างต้น เป็นเพียงต้นแบบการจีบสาวเท่านั้น
ผู้ใดจะคัดลอกไปทำซ้ำทั้งบท หรือเพียงบางส่วน เพื่อประโยชน์ส่วนตนหรือส่วนรวม
ก็มิได้ผิดบาปแต่ประการใดทั้งสิ้น
ด้วยวัยที่ใกล้ฝั่ง และอาศัยอยู่ริมฝั่งคลอง
ข้าพเจ้าจึงมิได้มีเจตนาที่จะจีบ คุณน้องใหม่ร้ายยซะ... แต่อย่างใดทั้งสิ้น
จึงแจ้งประกาศมาให้ทราบโดยทั่วกัน
(เป็นการป้องกันตัวแต่ต้น เผื่อว่าผู้บังคับบัญชาจะหลงเข้ามาอ่าน)[/size][/color]

สวัสดีค่ะ คุณunter

ขอบคุณสำหรับบทกลอนเพราะๆนะคะ
แต่คำตอบที่เป็นกลอนน้องใหม่ฯขออนุญาตติดไว้ก่อนค่ะพอดียังเขียนกลอนไม่เก่งพอเริ่มตอบหลายๆบทมันก้อจาเริ่มจนคำละคะ อิอิ

คุณunterอยู่แถวไหนเอ่ย
เห็นว่าอยู่ริมฝั่งคลอง น้องใหม่ฯก้ออยู่ริมฝั่งคลองเช่นเดียวกันค่ะตะจาคลองเดียวกันปล่าวไม่ทราบนะคะ อิอิอิ คลองหลังบ้านน้องใหม่ฯเป็นคลองที่เชื่อมต่อระหว่างแม่น้ำเจ้าพระยากับแม่น้ำป่าสักค่ะ

ปล.เอิ่มมม ที่เรียนว่าเป็นการป้องกันตัวจากผู้บังคับบัญชานี่หมายถึง

ผบ.ทบ. = ผู้บัญชาการที่บ้านป่าวคะ 555555
Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)