ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Thread Closed 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทักษิณสั่งสลายม็อบตากใบ กับ อภิสิทธ์ สั่งสลายม็อบราชประสงค์ ใครโหดร้ายกว่ากัน
09-28-2010, 12:12 AM
โพสต์ทั้งหมด: #1
ทักษิณสั่งสลายม็อบตากใบ กับ อภิสิทธ์ สั่งสลายม็อบราชประสงค์ ใครโหดร้ายกว่ากัน
ต้องบอกตรงๆว่าผมไม่อยากเล่นกระทู้แบบนี้หรอกครับ แต่เห็นบางกระทู้ในนี้ พยายามเรียกร้องความเป็นธรรมให้เสื้อแดงที่ตาย พร้อมทั้งบอกว่า พวกเขาตายเพราะรัฐบาลนี้

กรณีเทียบเคียงครับ คนที่ตายจากกรณีตากใบละ พวกเขาตายในสมัยรัฐบาลทักษิณ พวกเขาจะเรียกร้องได้จากไหน ใครต้องรับผิดชอบ ใครต้องชดใช้

ทั้ง 2 กรณีมันคือแผลของประเทศ ขอความกรุณาเสื้อแดงอย่าเลือกปฎิบัติ ในเมื่อพวกท่านเรียกร้องให้มีการจัดการกับคนใดก็แล้วแต่ที่สั่งฆ่าเสื้อแดงนั้นก็คือ คนไทย

ผมเรียกร้องให้พวกท่านถามหาคนที่สั่งฆ่าประชาชนชาวตากใบด้วยครับ

ทำให้เป็นมาตรฐานเดียวกัน อย่าคิดแต่ว่าถ้าไม่ใช่พวก มันผิดเสมอ

หรือจะเป็นมาตรฐานกระบวนการคิดของเสื้อแดงครับ อิอิ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

แม่น้ำตากใบไหลเอื่อย เลื้อยเลาะไปตามฝั่งสตรีวัยกลางคนนางหนึ่งยืนสงบนิ่งอยู่ริมตลิ่ง สายตานางมองไปยังท้องน้ำเบื้องหน้า
สายลมแห่งเดือนรอมฎอนพัดแผ่วเบา เงาแดดยามเย็นทอดรำไร
เมื่อสองปีก่อน น้ำตรงนี้เคยเป็นสีแดงก๊ะนะไม่รู้ว่ามันมาจากไหน ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร เป็นเลือดหรือว่าเป็นสีสะท้อนจากแดด ถึงวันนี้ก๊ะนะก็ยังไม่รู้ เลยหมั่นมาดูเผื่อจะได้รู้ในสักวัน”
ก๊ะแยนะ สะละแม
เหมือนเหตุการณ์เพิ่งเกิดขึ้นเมื่อวาน

http://www.deepsouthwatch.org/node/37

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ไม่ว่าจะ "ลูก เล็ก เด็ก แดง พ่อ แม่ พี่ น้อง" ที่สูญเสียคนในครอบครัวไปจากเหตุปะทะระหว่างเจ้าหน้าที่ทหารและผู้ชุมนุมที่สูญเสียญาติไปในเหตุการณ์ "เมษาวิปโยค" ความโศกเศร้า เสียใจ ยังคงเกาะกุมจิตใจไปพร้อมกับความเคียดแค้นคับอกอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
http://www.matichon.co.th/news_detail.ph...0&catid=02

ทำให้เป็นมาตรฐานเดียวกันซิครับ แล้วคนทั้งประเทศจะมองว่าพวกท่าน (เสื้อแดง) เรียกร้องเพื่อความยุติธรรมของส่วนรวมจริงๆ

สีแดง น้อยลง น้อยลง น้อยลง น้อยลง น้อยลง น้อยลงจริงๆด้วย.....อิอิ
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
09-28-2010, 12:20 AM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: ทักษิณสั่งสลายม็อบตากใบ กับ อภิสิทธ์ สั่งสลายม็อบราชประสงค์ ใครโหดร้ายกว่ากัน
ตากใบตายเพราะอะไร.....ราชประสงค์ตายเพราะอะไร .....หมี่เกี้ยวตอบมาก่อนนะ....หุหุBig Grin

อ่าน.."รู้ทัน.....ทักษิณ"มาเยอะแล้ว
อยากอ่าน......"รู้ทัน.....คนดี" บ้างครับ.....หุหุBig Grin
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
09-28-2010, 12:45 AM
โพสต์ทั้งหมด: #3
RE: ทักษิณสั่งสลายม็อบตากใบ กับ อภิสิทธ์ สั่งสลายม็อบราชประสงค์ ใครโหดร้ายกว่ากัน
(09-28-2010 12:20 AM)TIGER_NUDE เขียน:  ตากใบตายเพราะอะไร.....ราชประสงค์ตายเพราะอะไร .....หมี่เกี้ยวตอบมาก่อนนะ....หุหุBig Grin

ไม่น่าจะถามนะคำถามแบบนี้ ตื้นเกินไป ผมว่าคุณก็รู้คำตอบอยู่แล้ว ปัญหามันไม่ใช่ว่าตายเพราะอะไร ปัญหา คือ พวกเขาตายในสมัยรัฐบาลไหนต่างหาก คิดออกมั๊ย เสือXXX น่าจะคิดออกแล้วนะ อิอิBig Grin

สีแดง น้อยลง น้อยลง น้อยลง น้อยลง น้อยลง น้อยลงจริงๆด้วย.....อิอิ
09-28-2010, 12:51 AM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09-28-2010 12:52 AM โดย TIGER_NUDE.)
โพสต์ทั้งหมด: #4
(09-28-2010 12:45 AM)คนชาย4 เขียน:  
(09-28-2010 12:20 AM)TIGER_NUDE เขียน:  ตากใบตายเพราะอะไร.....ราชประสงค์ตายเพราะอะไร .....หมี่เกี้ยวตอบมาก่อนนะ....หุหุBig Grin

ไม่น่าจะถามนะคำถามแบบนี้ ตื้นเกินไป ผมว่าคุณก็รู้คำตอบอยู่แล้ว ปัญหามันไม่ใช่ว่าตายเพราะอะไร ปัญหา คือ พวกเขาตายในสมัยรัฐบาลไหนต่างหาก คิดออกมั๊ย เสือXXX น่าจะคิดออกแล้วนะ อิอิBig Grin
อย่าเพิ่งเบี่ยงประเด็นครับ ตอบที่ผมถามมาก่อน ว่า....ตากใบตายเพราะอะไร.....ราชประสงค์ตายเพราะอะไร
แล้วค่อยมาว่ากันต่อ...หุหุ.....เราจะได้แยกออกว่า มีการตาย เพราะเกิดการผิดพลาด....กับเจตนาฆ่ามันต่างกันยังไง

ปล. พี่ตระกองขวัญ เขาก็อุตส่าห์หวังดีไม่อยากหักหน้าหมี่เกี้ยวกลางบอร์ทสาธารณะแล้ว....ยังไปตั้งกระทู้ต่อว่าเขาอีก....ทำบุญบูชาโทษแท้ๆCool

อ่าน.."รู้ทัน.....ทักษิณ"มาเยอะแล้ว
อยากอ่าน......"รู้ทัน.....คนดี" บ้างครับ.....หุหุBig Grin
09-28-2010, 12:55 AM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09-28-2010 12:56 AM โดย คนชาย4.)
โพสต์ทั้งหมด: #5
(09-28-2010 12:51 AM)TIGER_NUDE เขียน:  
(09-28-2010 12:45 AM)คนชาย4 เขียน:  

อย่าเพิ่งเบี่ยงประเด็นครับ ตอบที่ผมถามมาก่อน ว่า....ตากใบตายเพราะอะไร.....ราชประสงค์ตายเพราะอะไร
แล้วค่อยมาว่ากันต่อ...หุหุ.....เราจะได้แยกออกว่า มีการตาย เพราะเกิดการผิดพลาด....กับเจตนาฆ่ามันต่างกันยังไง

ปล. พี่ตระกองขวัญ เขาก็อุตส่าห์หวังดีไม่อยากหักหน้าหมี่เกี้ยวกลางบอร์ทสาธารณะแล้ว....ยังไปตั้งกระทู้ต่อว่าเขาอีก....ทำบุญบูชาโทษแท้ๆCool

อืม......ผมรอนายตระกองฯนะ ปากจัดกว่าคุณเยอะ อิอิBig Grin

09-28-2010, 01:01 AM
โพสต์ทั้งหมด: #6
(09-28-2010 12:55 AM)คนชาย4 เขียน:  
(09-28-2010 12:51 AM)TIGER_NUDE เขียน:  

อืม......ผมรอนายตระกองฯนะ ปากจัดกว่าคุณเยอะ อิอิBig Grin

ผ่านไปสามโพสแล้ว หมี่เกี้ยวก็ยังไม่ตอบซักทีว่า.......ตากใบตายเพราะอะไร.....ราชประสงค์ตายเพราะอะไร
ตอบไม่ได้ หรือว่าถ้าตอบแล้วมันจะทิ่มแทงตัวเอง ...เลยไม่ยอมตอบครับCool

09-28-2010, 01:12 AM
โพสต์ทั้งหมด: #7
ผมคนกลางครับ ตอบอย่างเป็นกลาง

ทั้งตากใบ และราชประสงค์ที่ตาย

"มันเบื่อหายใจครับ"

กี่ปีแล้วหายใจเข้า-ออก กรูเบื่อโว้ย ถูกมั้ยครับ
09-28-2010, 01:21 AM
โพสต์ทั้งหมด: #8
(09-28-2010 01:12 AM)ลมหัวด้วน เขียน:  ผมคนกลางครับ ตอบอย่างเป็นกลาง

ทั้งตากใบ และราชประสงค์ที่ตาย

"มันเบื่อหายใจครับ"

กี่ปีแล้วหายใจเข้า-ออก กรูเบื่อโว้ย ถูกมั้ยครับ

มันไม่ใช่อย่างนั้นหรอกครับ ผมแค่พยายามจะชี้ให้คุณคนชายแกเข้าใจว่า...มีการตาย เพราะเกิดการผิดพลาด....กับเจตนาฆ่ามันต่างกัน แค่นั้นเอง ไม่ได้บอกว่ารัฐบาลตอนนั้นไม่ผิด ได้ข่าวพี่น้องคนไทยเสียชีวิตผมเศร้าใจทุก...แม้กระทั้งตอนน้องโบว์....เพราะเราคนไทยด้วยกัน ไม่มีใครสมควรต้องมาตาย เพราะคิดไม่เหมือนกรู.....ไม่รู้นะ ผมคิดอย่างนี้ ไม่รู้คนอื่นจะคิดยังไง

09-28-2010, 03:12 AM
โพสต์ทั้งหมด: #9
[ภาพ: pdmc86.gif]
จ๊ะเอ๋....ยัยชาย
เอาอีกแล้วหรือนี่ ตากใบ ฆ่าตัดโคนเฮ้ยตัดตอน ไม่เบื่อหรือไง อยู่ที่พันทิปก็ถูกเขาอัดน่วมมาแล้วยังอยากมา
โดนที่นี้อีกหรือไงยะหล่อน เอาอย่างนี้ดีกว่านะ ไอ้สองเรื่องนั้นมันมีคนพูดกันเยอะแล้ว เรามาเอาคำถามใหม่ๆ
กันดีกว่าหรืออาจจะมีคนถามไปแล้วก็ได้แต่หล่อนคงไม่ได้ตอบหรอกนะ ฉันอยากจะถามหล่อนหน่อยว่า ตอนที่
เ้จ้าลัทธิของหล่อนจูงพวกฟายเหลืองออกมากินหญ้าโดยการปลุกกระแสบอกว่าทักษิณขายชาติ ขาย ปตท.
ขายไทยคมให้ต่างชาติหนะ สรุปแล้วเป็นยังไง ปตท.และไทยคม เป็นของต่างชาติแล้วหรือไง เห็นไอ้มาร์คยัง
บอกเลยว่าทั้ง2ส่วนนั้นยังเป็นของไทยอยู่นี่ แล้วแบบนี้ไอ้พวกฟายเหลืองยังหน้าด้านไม่รับผิดชอบการกระทำของ
พวกมันกันอีกหรือ น่าจะเลิกโง่เป็นฟายให้คนจูงจมูกเดินได้แล้วนะพวกฟายเหลืองนี่หนะ จริงมั้ยยะ ยัยชาย Big Grin Big Grin Big Grin Tongue
[ภาพ: 1253411305.jpg]
09-28-2010, 07:17 AM
โพสต์ทั้งหมด: #10
ถ้าคนชายมัวแต่ถามว่า ตายในรัฐบาลไหน...ขอตอบเลย 100 % ตายทุกรัฐบาล ง่าย ๆ ดูสถิติช่วงสงกรานต์ซิ..ถ้างั้นทุกรัฐบาลต้องรับผิดชอบด้วย

คนดีทำอะไรก็ไม่ผิด...แม้แต่สั่งฆ่าประชาชน..??
09-28-2010, 07:17 AM
โพสต์ทั้งหมด: #11
.
พวกเราอย่าทิ้งกระทู้นี้นะครับ เผอิญว่าผมมีความสนใจเป็นส่วนตัวทั้งเรื่องทั้งกรือเซะและตากใบ
และเช้านี้ผมมีธุระที่จะต้องทำมาหากิน ก่อนเที่ยงวันนี้ผมจะกลับมาคุยกันเรื่องนี้

เราจะมาคุยกันแบบยาว ๆ ให้ละเอียดเลย และถ้าผมตั้งคำถามกลับไปบ้าง ท่าน จขกท.ก็กรุณา
ให้คำตอบแก่พวกเราด้วย อย่าเอาแต่อ่านอย่างเดียวแล้วตอบว่า "ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้"

.. ตั้งโจทย์ขึ้นมาได้ ก็ควรต้องมีคำตอบอยู่ในใจไว่ล่วงหน้าแล้ว คงไม่ตีหัวแล้ววิ่งหนีนะครับ ..

[ภาพ: npc2.gif]
09-28-2010, 07:46 AM
โพสต์ทั้งหมด: #12
(09-28-2010 07:17 AM)มหาชำร่วย เขียน:  .
พวกเราอย่าทิ้งกระทู้นี้นะครับ เผอิญว่าผมมีความสนใจเป็นส่วนตัวทั้งเรื่องทั้งกรือเซะและตากใบ
และเช้านี้ผมมีธุระที่จะต้องทำมาหากิน ก่อนเที่ยงวันนี้ผมจะกลับมาคุยกันเรื่องนี้

เราจะมาคุยกันแบบยาว ๆ ให้ละเอียดเลย และถ้าผมตั้งคำถามกลับไปบ้าง ท่าน จขกท.ก็กรุณา
ให้คำตอบแก่พวกเราด้วย อย่าเอาแต่อ่านอย่างเดียวแล้วตอบว่า "ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้"

.. ตั้งโจทย์ขึ้นมาได้ ก็ควรต้องมีคำตอบอยู่ในใจไว่ล่วงหน้าแล้ว คงไม่ตีหัวแล้ววิ่งหนีนะครับ ..

เยสเซอร์!!!! อิอิ

09-28-2010, 07:59 AM
โพสต์ทั้งหมด: #13
เฮ่อ..............................
ถ้าสาวความจริงกันแล้ว
ได้สิ่งที่เกินความคาดหมายมา
ใครน้อที่จะซวยยยยยยยยยยยยยย กันแน่ 555555555555555+

Angelจรรยาบรรณ แ-ด-ก ไม่ได้ เ-ลี-ย อิ่มกว่า ---> ชิง หมา เกิดAngel
Angry นารีไม่ตกม้า ถ้าไอ้หน้าตัวเมียไม่เล่น "นอกกติกา" Angry
09-28-2010, 08:33 AM
โพสต์ทั้งหมด: #14
มาปูเืสื่อ..รอผู้รู้มาอธิบายกรณี "ตากใบ" ด้วยคน
09-28-2010, 08:37 AM
โพสต์ทั้งหมด: #15
ผมตอบตามที่เห็นนะครับ ตากใบเสียชีวิตเพราะความผิดพลาดของเจ้าหน้าที่ มิได้จงใจ"ฆ่า" เหตุการณ์ที่เกิด รวดเร็วและมิได้วางแผน"ฆ่า" ถามว่าผิดไหม ผิดครับ สมควรมากที่จะเอาผู้กระทำผิดมารับโทษนั้นๆ
ต่างกับ"ราชประสงค์"..วางแผน"ฆ่า" กินเวลานาน และจงใจที่จะ"ฆ่า"
ปล. การตั้งกระทู้ของคนชาย เหมือนกับการยอมรับไปโดยตรง!!! ว่ามีการฆ่าคนโดยเจ้าหน้าที่รัฐ หากจะเฉไฉว่า ยิงกันเอง คงไม่เอากรณีนี้มาเปรียบเทียบ ใช่ไหม?

ผมเริ่มตระหนักรู้ว่าศัตรูที่แท้จริงของระบอบประชาธิปไตยคืออะไร แล้วผมก็ถอนใจมองเมฆที่คล้อยต่ำลง
09-28-2010, 09:09 AM
โพสต์ทั้งหมด: #16
อิอิตากใบตาย กับ ราชประสงค์ตาย มันต่างกันลิืบลับและคนละเ้รื่องกันเลยใครๆก็รู้
ก็น่าเห็นใจนะสำหรับคนที่เดินตามก้นพันธมิตรและพรรคประชาธิปัตย์ไม่รู้ว่าจะเล่นงานคนเสื้อแดงได้อย่างไรดี

อย่าว่าอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะ สมัยพรรคประชาธิปัตย์เป็นรัฐบาลก็มีการตายที่น่าสลดหดหู่กว่าการตายทั้งตากใบและราชประสงค์
ครั้งนั้นมีชาวนามาชุมนุมเรียกร้องที่หน้าทำเนียบกลับโดนเจ้าหน้าที่ในสมัยรัฐบาลประชาธิปัตย์ตีซะตายกลางถนนนั่นชาวนานะไม่ใช่การเมือง
09-28-2010, 09:15 AM
โพสต์ทั้งหมด: #17
(09-28-2010 08:37 AM)คีตาญชลี เขียน:  ผมตอบตามที่เห็นนะครับ ตากใบเสียชีวิตเพราะความผิดพลาดของเจ้าหน้าที่ มิได้จงใจ"ฆ่า" เหตุการณ์ที่เกิด รวดเร็วและมิได้วางแผน"ฆ่า" ถามว่าผิดไหม ผิดครับ สมควรมากที่จะเอาผู้กระทำผิดมารับโทษนั้นๆ
ต่างกับ"ราชประสงค์"..วางแผน"ฆ่า" กินเวลานาน และจงใจที่จะ"ฆ่า"
ปล. การตั้งกระทู้ของคนชาย เหมือนกับการยอมรับไปโดยตรง!!! ว่ามีการฆ่าคนโดยเจ้าหน้าที่รัฐ หากจะเฉไฉว่า ยิงกันเอง คงไม่เอากรณีนี้มาเปรียบเทียบ ใช่ไหม?

ผมโปรยในกระทู้ไปแล้วครับ ถ้าสีแดงเรียกร้องให้จัดการกับคนที่สั่งฆ่าสีแดงที่ราชประสงค์(หมายถึงรัฐบาลแน่นอน) ผมเลยเรียกร้องพวกท่านต้องถามหาคนที่สั่งฆ่าพี่น้องตากใบด้วย(ซึ่งก็หมายถึงรัฐบาลเช่นกัน) ในทำนองเดียวกัน ใครตายในรัฐบาลใด รัฐบาลนั้นต้องรับผิดชอบ ใช่หรือไม่ อิอิ

09-28-2010, 09:17 AM
โพสต์ทั้งหมด: #18
มาปูเสื่อรอคำตอบของทั้งสองฝ่ายค่ะ พอดีเรื่องตากใบรู้น้อยไปหน่อยค่ะ

ในเมื่อความยุติธรรมมันไม่มี แล้วความสามัคคีมันจะเกิดได้ไงล่ะฟร่ะ
09-28-2010, 09:59 AM
โพสต์ทั้งหมด: #19
อืม ทำให้ผมนึกถึงอีกเรื่องนึงออกพอดีเลย
แล้วที่รัฐบาลป.ช.ป. เอาพวกโรฮิงยา ไปลอยกลางทะเลละครับ ตายไปไม่ใช่น้อยๆ
คงไม่ค่อยโหดร้ายเลยนะ ในสายตาคนชาย ใช่มั้ย หรือจะบอกว่าเขาไม่ใช่คน
09-28-2010, 10:02 AM
โพสต์ทั้งหมด: #20
ผมไม่แน่ใจว่า..รัฐบาลนี้เดินหน้าเอาผิดกับกรณีตากใบหรือไม่..ใครมีข้อมูลบ้าง

ผมเริ่มตระหนักรู้ว่าศัตรูที่แท้จริงของระบอบประชาธิปไตยคืออะไร แล้วผมก็ถอนใจมองเมฆที่คล้อยต่ำลง
09-28-2010, 10:27 AM
โพสต์ทั้งหมด: #21
โดยส่วนตัวอยากเห็น
กระทู้ของ ท่านมหาชำร่วย

แล้วผมก็อยากเห็น ชายตอบเหมือนกัน

อยากจะรู้ว่าหน้าของชาย จะไปได้ขนาดไหน

คงไม่ออกในรูปที่ว่า
- ชายหายไปจากกระทู้นี้เลย
- ชายบอกว่าไม่มีข้อมูล ไม่แม่น ขอไปหาก่อน
- ชายบอกว่าก็คนตายเหมือนกันโดยไม่สนประเด้นอื่นๆ

ถ้าชายไม่สนประเด้นคนอื่น
"ชายควรไปตั้งกระู้ทู้ใน คอมตัวเอง อ่านเอง เขียนเองคนเดียว"

รอ รอ รอ อยากอ่านจริงๆๆๆ
09-28-2010, 10:29 AM
โพสต์ทั้งหมด: #22
มารอฟัง ท่าน มหา HeartHeartHeart
09-28-2010, 10:41 AM
โพสต์ทั้งหมด: #23
ตาหลกมั่ก

แม่ทัพภาคที่ 4 ผู้บัญชาการสถานการณ์ โดนเต็ม ๆ ด้วยการสั่งย้ายเข้ามา และโดนตั้งกรรมการสอบหาข้อเท็จจริง ในการขนย้ายผู้ที่โดนจับกุม...มีหรือเปล่าที่ทักษิณ บอกว่าให้เอาปืนไล่ยิง

เสื้อแดง ตายด้วยอาวุธสงครามจากฝั่งทหาร จะ ๆ

ผู้บังคับบัญชา ได้เลือนยศ อวยยศ แถมออฟชั่นซื้ออาวุธ กันเป็นแถว....

ถ้าผลสอบสวนมีทักษิณ สั่งให้แม่ทัพภาค 4 สั่งฆ่าประชาชน

ทักษิณล่องจุ้นไปนานแล้ว

ไม่เหมือนกับ นายกคนนี้ "ผมขอให้เจ้าหน้าที่ปฏิบัติได้โดยเสรี" (นั่นหมายถึงว่า ยิงได้ตามอำเภอใจใช่หรือไม่)

[ภาพ: sacravano1719ableedingvictory.jpg]
09-28-2010, 10:54 AM
โพสต์ทั้งหมด: #24
นั่นสินะ
พอสลายม๊อบที่ราชดำเนินมีคนตายปุ๊ป ช่อง11 แทนที่จะเสนอข่าวม๊อบราชดำเนิน แต่กลับเอาม๊อบตากใบมาออกรายการแล้วบอกว่ารัฐบาลเก่าก็ทำ

ซึ่งหมายความว่า 1.รัฐบาลนี้ฆ่าประชาชนเพราะต้องการเอาคืนจากตากใบใช่ไหมครับ ถ้าใช่ก็บอกมาเลย
2.การล้างแค้นก็จะไม่จบสิ้น
3.รัฐบาลปราบม๊อบตากใบเพราะต้องการแบ่งแยกดินแดน แต่รัฐบาลนี้ปราบประชาชนเพราะมาเรียกร้องประชาธิปไตย
4.ม๊อบในครั้งต่อไปก็จะไม่มีใครกล้า เพราะกฏหมายบอกว่า ฆ่าคนก่อม๊อบไม่มีความผิดตาม พรก ฉกฉวย
5.ลองไปค้นดูเอาละกัน ว่าใครเป็นคนสนับสนุนม๊อบตากใบ ถ้ารู้ก็จะถึงบางอ้อ เพราะผมก็ไม่รู้ว่าแกนนำคือใคร ต้องการอะไร

แมลงสาปมันลงหลุมไปแล้ว
09-28-2010, 11:00 AM
โพสต์ทั้งหมด: #25
คลิปแก้ตรรกะเบี้ยว 5555+

[my-youtube width=425 height=344]http://www.youtube.com/watch?v=jLXLZ5s58iU[/my-youtube]

[ภาพ: 28545123518567675161100.jpg]

ประเทศล่มจมเพราะพรรคประชาธิปัตย์
09-28-2010, 11:05 AM
โพสต์ทั้งหมด: #26
ถ้ายังไม่เคลีย...เอาใหม่

ตากใบตายระหว่างขนย้าย...คือนอนทักันบนรถบรรทุก

กรณี กรือเซะ พัลลภ โดนสั่งห้ามยุ่งเกี่ยวกับ กอ.รมน. แทบจะใช้คำว่าโดนปลด

อันเป็นเหตุให้เกิด คารบอมทักษิณ ในที่สุด

แล้วกรณี...91 ศพหละ

ตายด้วยอาวุธสงคราม....ทั้งนั้น

และทุกคนที่ฆ่าประชาชนได้ดิบได้ดี

จริงมั้ยคนชายยยย

[ภาพ: sacravano1719ableedingvictory.jpg]
09-28-2010, 11:16 AM
โพสต์ทั้งหมด: #27
ตากใบพิสูจน์การเสียชีวิตได้

แต่ราชประสงค์พิสูจน์ไม่ได้

แสดงว่า ทักษิณกล้ารับความจริงในการพิสูจน์
แต่มาร์คไม่กล้า

แมลงสาปมันลงหลุมไปแล้ว
09-28-2010, 11:25 AM
โพสต์ทั้งหมด: #28
(09-28-2010 10:27 AM)superman01 เขียน:  โดยส่วนตัวอยากเห็น
กระทู้ของ ท่านมหาชำร่วย

แล้วผมก็อยากเห็น ชายตอบเหมือนกัน

อยากจะรู้ว่าหน้าของชาย จะไปได้ขนาดไหน

คงไม่ออกในรูปที่ว่า
- ชายหายไปจากกระทู้นี้เลย
- ชายบอกว่าไม่มีข้อมูล ไม่แม่น ขอไปหาก่อน
- ชายบอกว่าก็คนตายเหมือนกันโดยไม่สนประเด้นอื่นๆ

ถ้าชายไม่สนประเด้นคนอื่น
"ชายควรไปตั้งกระู้ทู้ใน คอมตัวเอง อ่านเอง เขียนเองคนเดียว"

รอ รอ รอ อยากอ่านจริงๆๆๆ

ถ้าให้เดา ชายจะต้องตอบว่า

"ขี้เกียจเล่า เรื่องมันยาว"

แอบโฆษณาธุรกิจส่วนตัวเล็กๆ คริคริ ====> http://chaiherun.siam2web.com/
09-28-2010, 11:28 AM
โพสต์ทั้งหมด: #29
ทั้งตากใบและราชประสงค์ แถมผ่านฟ้าให้ด้วย
ในอดีตก็ยังมี 14 ตล 6 ตล และอีกหลายๆเหตุการณ์
ฆาตกรเป็นพวกเดียวกัน ...เหมือนเดิม
เป็นฆาตกร..ต่อเนื่อง
ฆาตกรอำพราง
ยังลอยนวล ลอยหน้าลอยตาอยู่
ให้คนในสังคม หลงโทษหาคนสั่ง
แต่ละเลย..คนลงมือฆ่า

ฆาตกร คนลงมือสังหาร เป็นสีเขียว.....เห้ๆ บางตัวบางพวก
ที่เจ้านายมันบางตัวยอมทำตัวเป็นขี้ข้า
เป็นมือตีน..เผด็จการ...สั่งให้ลูกน้องทำตัวเป็นฆาตกร
เข่นฆ่าคนชาติเดียวกับมัน
เพื่อผลประโยชน์..เพื่อความต้องการอำนาจ
เพื่อหวังความก้าวหน้า
บนกองเลือดของผู้บริสุทธิ์
เป็นพวกมันทุกที
พอจนๆ หรือกลัวโดนย้าย กลัวไม่ได้ตำแหน่ง
ก็จับปืนปล้นประเทศซะที

Yoyo-89
รวมพลังปกป้อง ประชาธิปไตย ต่อต้านรัฐประหาร ทรราช เผด็จการ โจรปล้นแผ่นดิน

อย่าให้พวกฆ่าประชาชนมีโอกาสกลับมามีอำนาจอีก
09-28-2010, 11:32 AM
โพสต์ทั้งหมด: #30
ใกล้เที่ยงแล้วปูเสื่อTongueสั่งข้าวมารอท่านมหาค่ะ Heart

เผื่อได้กิน หมู ฉึก ฉึก
09-28-2010, 12:14 PM
โพสต์ทั้งหมด: #31
ผิดเพียนจริงๆเสื้อแดง อิอิ

ทักษิณ ได้มีคำสั่งตั้งคณะกรรมการอิสระตรวจสอบข้อเท็จจริงขึ้น โดยมี นายพิเชต สุนทรพิพิธ เป็นประธาน

คิดหรือว่ามันจะตั้งคณะกรรมการฯเอาผิดตัวมันเอง คงไม่โง่ขนาดเอาคอตัวเองไปพาดเขียงหรอกครับ และผลสอบในครั้งนั้นยังเป็นที่สงสัยของญาติผู้เสียชีวิต ยุติธรรมอยู่ตรงไหนครับ

ลักษณะคล้ายกัน แต่แนวคิดการปฎิบัติในการให้สอบสวนต่างกัน เกินไปแล้วครับ พี่เสื้อแดง อิอิBig Grin

09-28-2010, 12:36 PM
โพสต์ทั้งหมด: #32
(09-28-2010 12:14 PM)คนชาย4 เขียน:  ผิดเพียนจริงๆเสื้อแดง อิอิ

ทักษิณ ได้มีคำสั่งตั้งคณะกรรมการอิสระตรวจสอบข้อเท็จจริงขึ้น โดยมี นายพิเชต สุนทรพิพิธ เป็นประธาน

คิดหรือว่ามันจะตั้งคณะกรรมการฯเอาผิดตัวมันเอง คงไม่โง่ขนาดเอาคอตัวเองไปพาดเขียงหรอกครับ และผลสอบในครั้งนั้นยังเป็นที่สงสัยของญาติผู้เสียชีวิต ยุติธรรมอยู่ตรงไหนครับ

ลักษณะคล้ายกัน แต่แนวคิดการปฎิบัติในการให้สอบสวนต่างกัน เกินไปแล้วครับ พี่เสื้อแดง อิอิBig Grin

เข้าตัว มาร์คหมดเลยนะคนชาย ในขณะเดียวกัน รัฐบาลนี้ที่แำนาจล้นฟ้าทำไมไม่ตั้งกรรมกวยชุดใหม่มาลุยเรื่องตากใบตรงๆละ หรือว่ากลัวโดนย้อนเรื่องราชประสงค์..เลยไม่ทำ คนชายตอบหน่อย

09-28-2010, 12:47 PM
โพสต์ทั้งหมด: #33
ในการปฏิบัติหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ในการสลายการชุมนุมหากมีประชาชนเสียชีวิต ไม่ว่าเจตนาหรือไม่มันต้องเป็นความผิดอยู่แล้ว เพราะคนไม่ใชผักไม่ใช่ปลา มันไม่ใช่เรื่องเล็กน้อย สมัยทักษิณมีอำนาจไม่มีการดำเนินคดีก็พอเข้าใจได้ แต่ตอนนี้ประชาธิปัตย์มีอำนาจล้นฟ้าทำไม่ไม่ดำเนินการหาคนผิดมาลงโทษ ทำไม ผมไม่รู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้นแต่ที่เห็นและจำได้มี สส. ของพรรคประชาธิปัตย์ไปโผล่ที่ กรือเซะและตากใบมันเป็นใครคงพอจะจำกันได้ออกมาแถลงข่าวเก็บภาพมาให้ดูทำไมไม่ช่วยพี่น้องคุณ หรือเหมือนจะรู้ว่าจะเกิดเหตุการณ์รุนแรงหรือมีเจตนาอะไรผมไม่รู้ ที่สงสัยก็คือทำไมพรรคประชาธิปัตย์ไม่ทำอะไรเกี่ยวกับคดีนี้ทั้งที่มีอำนาจอยู่หรือสนใจแต่เรื่องผลประโยชน์ไม่สนใจเรื่องพี่น้องประชาชน

รัก คน เสื้อ แดงงงงงงงง......
09-28-2010, 12:53 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09-28-2010 12:54 PM โดย bonut.)
โพสต์ทั้งหมด: #34
(09-28-2010 12:14 PM)คนชาย4 เขียน:  ผิดเพียนจริงๆเสื้อแดง อิอิ

งั้นไอ้มาร์คก็เหมือนกันตั้งนายคณิตเป็นคณะกรรมการตรวจสอบโดยเอาคนใกล้ตัวฝั่งเดียวกันคิดหรือว่ามันจะตั้งคณะกรรมการฯเอาผิดตัวมันเอง คงไม่โง่ขนาดเอาคอตัวเองไปพาดเขียงหรอกครับ และผลสอบในครั้งนั้นยังเป็นที่สงสัยของญาติผู้เสียชีวิต ยุติธรรมอยู่ตรงไหนครับ

มาจากประชาชน..เลือกโดยประชาชน..ทำงานให้ประชาชน..
09-28-2010, 12:54 PM
โพสต์ทั้งหมด: #35
ท่านมหาอยู่ไหนเจ้าค่ะ รีบๆ มาตอบคุณชายไอคิวเหลือแค่ 4 หน่อย รู้สึกจะเริ่มแถอีกแล้ว แกนั่งน้ำลายยืดรออยู่ เราเอง..ก็ตีตั๋วรอ อยู่ รออาจารย์มหามาให้ความกระจ่างเจ้าค่ะYoyo-8

เพิ่งจะวิ่งออกจากจุดเริ่มต้น เป้าหมาย ปชต.ที่แท้จริง ยังอยู่อีกไกล Yoyo-17
09-28-2010, 12:59 PM
โพสต์ทั้งหมด: #36
ตรรกะต่างๆที่พูดออกมา มันย้อนเข้าตัวเข้าฝั่งที่คนชายถือหางทั้งหมดละ
รอคนชายมาตอบครับ

09-28-2010, 01:00 PM
โพสต์ทั้งหมด: #37
ถามว่า ที่ตากใบมีรอยกระสุนสักเม็ดไหม มีการตั้งป้อมสไนเปอร์หรือไม่ มีเขตกระสุนจริงหรือไม่ แค่ผิดพลาดในการปฏิบัติหน้าที่เพราะในการขนย้ายผู้ชุมนุม หรือจะไม่บอกไปเลยว่าทักษิณสั่งลมแก็สพิษเสียเลยล่ะครับ และอีกอย่างทักษิณก็ยังขอโทษแสดงความเสียใจต่อเหตุการณ์ครั้งนั้นจนมีการตั้งหน่วยปราบจราจลให้ไปอบรมกัน และก็มีการเยียวยาผู้เสียชีวิต แล้วตอนนี้ละ ไอมาร์คมันขอโทษและแสดงความเสียใจหรือยัง

มาจากประชาชน..เลือกโดยประชาชน..ทำงานให้ประชาชน..
09-28-2010, 01:06 PM
โพสต์ทั้งหมด: #38
(09-28-2010 12:36 PM)คีตาญชลี เขียน:  

เข้าตัว มาร์คหมดเลยนะคนชาย ในขณะเดียวกัน รัฐบาลนี้ที่แำนาจล้นฟ้าทำไมไม่ตั้งกรรมกวยชุดใหม่มาลุยเรื่องตากใบตรงๆละ หรือว่ากลัวโดนย้อนเรื่องราชประสงค์..เลยไม่ทำ คนชายตอบหน่อย

เรื่องเข้าสู่กระบวนการยุติธรรมแล้วครับ รัฐบาลนี้บอกประจำว่า"ไม่เข้าไปแทรกแซงกระบวนการยุติธรรม" แต่อย่าเพิ่งยิ้มครับว่า แม้ว จะรอด คดีนี้มีอายุความตั้ง 20 ปี ถ้ามีหลักฐานใหม่โดนแน่ๆ

http://www.naksit.org/data_files/takbai_jus.pdf

อย่าลืมพวกเขาตายในสมัยรัฐบาลทักษิณครองอำนาจนะครับ รัฐบาลต้องรับผิดชอบ เทียบเคียงได้กับกรณีราชประสงค์ในความหมายของสีแดงที่รัฐบาลต้องรับผิดชอบ อิอิ

ลักษณะคล้ายกัน แต่แนวคิดการปฎิบัติในการให้สอบสวนต่างกัน เกินไปแล้วครับ พี่เสื้อแดง อิอิ

09-28-2010, 01:13 PM
โพสต์ทั้งหมด: #39
ตายแระ กระทู้นี้เมื่อคืนเงียบสนิทปล่อยผมฟัดกับหมี่เกี้ยวอยู่สองคน เปิดมาวันนี้ปักหมุดซะแล้ว .........หุหุ ดีครับพี่น้องช่วยกันให้ข้อมูล.....หมี่เกี้ยวจะได้เข้าใจซักทีว่า.....การตาย เพราะเกิดการผิดพลาด....กับเจตนาฆ่ามันต่างกันยังไง..หุหุBig Grin

09-28-2010, 01:20 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09-28-2010 01:28 PM โดย superman01.)
โพสต์ทั้งหมด: #40
ว่าจะไม่บอกชายแล้วนะ
เห็นชายทำตัวเป็นผู้รู้ตลอด
แต่เอาซะหน่อย เผื่อว่าชายจะคิดเป็น....

การที่ชายจะคิดจะตอบด้วยเหตุและผล ชายต้องทำตัวให้เป็นกลาง
เอาแค่ กลางในความของชายก็พอ

แล้วชายก็เริ่มจาก วิเคราะห์ ----> หาที่มาที่ไป
ถ้าให้ผมวิเคราะห์ ก็จะเป็นแบบนี้

การตายที่ตากใบ
- มีการตาย
- ตายเนื่องจากการขนส่ง
- ขาดความรู้ความสามารถในการ ปฏิบัติการ
- เห็นทหารเป็นผู้ปฏิบัติการ
- ผู้บังคับบัญชาต้องรับผิดชอบ

การตายที่ราชประสงค์
- มีการตายเหมือนกัน
- ตายแบบมีกระสุนยิง จะใครยิงก็มีกระสุน
- มีคนบาดเจ็บ บาดเจ็บจากระเบิด และกระสุน
- มีคนตายในวัด
- เห็นทหารถือปืน เห็นชุดดำถือปืน
- เห็นทหารถือปืนทุกคน ทั้งคลิปภาพ และเสียง
- เห็นชุดดำถือปืนไม่กี่คน ไม่กี่ภาพ
- ทหารเป็นผู้ปฏิบัติการ
- ผู้บังคับบัญชาต้องรับผิดชอบ (แล้วมันรับผิืดไหม)

ชายยยยยยยยยย
ชายเอาแค่ประเด้นที่ว่า มีคนตายในสมัยทักษิณ กับสมัยท่ามมาร์ค มาเปรีียบเทียบกันแค่นี้อะหรือ
ประเด้นอื่นไม่ต้องยกมาใช่ไหม

ชาย นอกจากสมองน้อย คิืดไม่เป็นแล้วยังอวดฉลาดอีกนะ
09-28-2010, 01:31 PM
โพสต์ทั้งหมด: #41
ขออภัยครับ มาสายไปเยอะ งานมันยืดเยื้อไปหน่อย
ผมขอเวลาทานข้าวแป๊บเดียว เดี๋ยวกลับมาว่ากันให้ยาวไปเลย

.. บ่ายนี้ผมว่างทั้งบ่ายเลย ขอไปทานข้าวแป๊บเดียว ..

09-28-2010, 01:46 PM
โพสต์ทั้งหมด: #42
(09-28-2010 01:31 PM)มหาชำร่วย เขียน:  ขออภัยครับ มาสายไปเยอะ งานมันยืดเยื้อไปหน่อย
ผมขอเวลาทานข้าวแป๊บเดียว เดี๋ยวกลับมาว่ากันให้ยาวไปเลย

.. บ่ายนี้ผมว่างทั้งบ่ายเลย ขอไปทานข้าวแป๊บเดียว ..

ปูเสื่อรอ...จัดหนักๆเลยนะครับBig Grin

09-28-2010, 01:57 PM
โพสต์ทั้งหมด: #43
(09-28-2010 01:31 PM)มหาชำร่วย เขียน:  ขออภัยครับ มาสายไปเยอะ งานมันยืดเยื้อไปหน่อย

มารอท่านมหาค่ะ จัดไปอย่างแรงเลยค่ะ อยากรู้อย่างแรง

ในเมื่อความยุติธรรมมันไม่มี แล้วความสามัคคีมันจะเกิดได้ไงล่ะฟร่ะ
09-28-2010, 02:00 PM
โพสต์ทั้งหมด: #44
ท่านมหาชำร่วย

ขอแบบให้ตาสว่างกันไปเลยนะ
09-28-2010, 02:39 PM
โพสต์ทั้งหมด: #45
น่าสน น่าสน มารอดู

ชายอย่ายอมแพ้ครับ อธิบายเป็นข้อๆ ให้ท่านมหาตาสว่างเลยน่ะครับ

ผมจะได้กลับไปกลับเอาเสื้อเหลืองในกล่องมาใส่เสียดายมีหลายตัว ไม่กล้าใส่

แต่ชายครับ คำว่าอิอิ ไม่ได้แปลว่า ฉลาด เหนือกว่า มีภูมิองค์ความรู้ หรือใช้เก็บอาการของคนที่จนอับ ทุกคำถามมีคำตอบ เป็นข้อๆ แยกเป็นประเด็นๆ ให้ตาสว่างไปเลย

ชายสู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ อิอิ
09-28-2010, 02:55 PM
โพสต์ทั้งหมด: #46
(09-28-2010 01:20 PM)superman01 เขียน:  ว่าจะไม่บอกชายแล้วนะ
แต่เอาซะหน่อย เผื่อว่าชายจะคิดเป็น....

การที่ชายจะคิดจะตอบด้วยเหตุและผล ชายต้องทำตัวให้เป็นกลาง

แล้วชายก็เริ่มจาก วิเคราะห์ ----> หาที่มาที่ไป
ถ้าให้ผมวิเคราะห์ ก็จะเป็นแบบนี้

- มีการตาย
- ขาดความรู้ความสามารถในการ ปฏิบัติการ

- ตายแบบมีกระสุนยิง จะใครยิงก็มีกระสุน
- มีคนบาดเจ็บ บาดเจ็บจากระเบิด และกระสุน
- เห็นทหารถือปืน เห็นชุดดำถือปืน
- เห็นทหารถือปืนทุกคน ทั้งคลิปภาพ และเสียง
- เห็นชุดดำถือปืนไม่กี่คน ไม่กี่ภาพ
- ผู้บังคับบัญชาต้องรับผิดชอบ (แล้วมันรับผิืดไหม)

ชายเอาแค่ประเด้นที่ว่า มีคนตายในสมัยทักษิณ กับสมัยท่ามมาร์ค มาเปรีียบเทียบกันแค่นี้อะหรือ

ชาย นอกจากสมองน้อย คิืดไม่เป็นแล้วยังอวดฉลาดอีกนะ

ท่าจะไม่เข้าใจอะไรเอาเสียเลย อุสาห์ขีดวงให้แคบๆ ยังไปได้อีก รอท่านมหาฯดีกว่า อิอิ

09-28-2010, 03:19 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09-28-2010 03:33 PM โดย มหาชำร่วย.)
โพสต์ทั้งหมด: #47
โอเคครับ ... เริ่มกันเลย

น้องคนชายได้เปิดประเด็นว่าระหว่างการที่ทักษิณสั่งสลายม็อบตากใบ
กับอภิสิทธ์สั่งสลายม็อบราชประสงค์ ใครโหดร้ายกว่ากัน .. ผมว่าเราต้อง
ดูให้ครบทุกบริบทของเหตุการณ์ ซึ่งถ้าจะพูดกันคร่าว ๆ ก็จะประกอบไปด้วย
องค์ประกอบ 4 ข้อคือ

1.ความเป็นมา
2.การดำเนินการ
3.ผลจากการดำเนินการ
4.เรื่องความรับผิดชอบขอผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้อง

ผมจะขอเริ่มเฉพาะที่”ตากใบ”ก่อน

ข้อที่ 1. หรือความเป็นมานั้น ..

คดีตากใบเริ่มมาจากเมื่อวันที่ 12 ตค. 2547 ชุดรักษาความปลอดภัยหมู่บ้าน (ชรบ.)
จำนวน 6 คน ของบ้านโคกกูเว อำเภอตากใบ จังหวัดนราธิวาส ถูกตำรวจจับกุมและ
ดำเนินคดีในความผิดฐานแจ้งความเท็จและยักยอกทรัพย์ของทางราชการ เหตุเพราะ
ชรบ.ทั้ง 6 คน ได้เข้าไปแจ้งความว่าถูกปล้นปืน แต่เจ้าหน้าที่สอบสวนสืบทราบว่า
ทั้ง 6 คนไม่ได้ถูกปล้น แต่ถูกกลุ่มผู้ก่อความไม่สงบขู่จะฆ่าลูกเมีย จึงมอบอาวุธปืน
ให้ไป หลังจากนั้น ชรบ.ทั้ง 6 คนกลัวจะถูกดำเนินคดี จึงชวนกันไปแจ้งความว่าถูกปล้น
แต่กลับถูกจับกุมดำเนินคดีแทนที่ตำรวจจะให้ความช่วยเหลือ สอบสวนหาข้อเท็จจริง
เพื่อดำเนินการกับผู้ที่มาข่มขู่และยึดเอาอาวุธปืนไป ประชาชนจึงชุมนุมกันที่สถานีตำรวจภูธร
อำเภอตากใบ เรียกร้องให้มีการปล่อยตัว ชรบ.ทั้ง 6 คน โดยไม่มีเงื่อนไขเมื่อวันที่ 25 ตค.47
โดยเริ่มตั้งแต่เวลา 08.00 น.

2.การดำเนินการ

กลุ่มผู้ชุมนุมเริ่มมากขึ้น ๆ เรื่อย ๆ ซึ่งระหว่างนั้นตำรวจได้พยายามเจรจากับกลุ่มผู้ชุมนุม
เขาได้เชิญผู้นำศาสนา ญาติของ ชรบ. และเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครอง จนเกือบ ๆ เที่ยงของวันนั้น
ก็ยังไม่เป็นผล ผู้ร่วมชุมนุมผู้ชุมนุมยืนยันให้ปล่อยตัวชรบ. โดยไม่มีเงื่อนไข จนกระทั่ง
คุณศิวะ แสงมณี รอง ผอ.กองอำนวยการเสริมสร้างสันติสุขชายแดนภาคใต้ (กอ.สสส.จชต.)
ได้มาถึงบริเวณที่ชุมนุมและได้ชี้แจงกับผู้ชุมนุมว่า เจ้าหน้าที่จะอำนวยความสะดวกโดยยอม
ให้ประกันตัวผู้ต้องหาทั้ง 6 คน แต่ผู้ชุมนุมยังคงยืนยันให้ปล่อยตัว ชรบ. อย่างเดิม เจ้าหน้าที่
ที่เกี่ยวข้องทั้งหมดจึงได้เริ่มประชุมวางแผนยุติการชุมนุมถึง 2 ครั้ง

ครั้งแรก หามาตรการที่กำหนดตามขั้นตอน คือ ใช้น้ำฉีด ใช้แก๊สน้ำตา และใช้กำลังเข้าสลาย
การชุมนุม แต่ก็ยังไม่ได้ดำนเนินการ จนบ่ายโมงจึงประชุมกันอีกครั้งนึงเป็นครั้งที่ 2 คราวนี้
จะเอาจริงละ เขาเตรียมรถเพื่อขนย้ายผู้ชุมนุมแล้ว และทางฝ่ายที่จะเข้าปะทะก็ซักซ้อมกันแล้ว
โดยมีพล.ต.เฉลิมชัย วิรุฬห์เพชรเป็นผู้ควบคุมกำลังเข้าสลายการชุมนุม

เวลาประมาณ บ่ายสามโมง สถานการณ์ตึงเครียดหนักกว่าเดิม กลุ่มผู้ชุมนุมใช้ก้อนหิน ก้อนอิฐ
ขวดและท่อนไม้ ขว้างปาใส่เจ้าหน้าที่และใช้กำลังฝ่าแนวต้านของเจ้าหน้าที่ พยายามจะ
แหกเข้ามาภายใน สภอ.ตากใบ เพื่อชิงผู้ต้องหา ชุดปราบจลาจลจากหน่วยปฏิบัติการพิเศษ (นปพ.)
นราธิวาส โดยคำสั่งของ มทภ.4 จึงเข้าสลายการชุมนุม โดยการใช้น้ำจากรถดับเพลิงของเทศบาล
ตำบลตากใบฉีดน้ำใส่ไปยังฝูงชน ใช้แก๊สน้ำตา และมีการยิงปืนขึ้นฟ้าหลายชุด เหตุการณ์ดำเนินไป
ประมาณครึ่งชั่วโมง จึงสามารถควบคุมสถานการณ์ไว้ได้

3.ผลจากการดำเนินการ

หลังจากเหตุการณ์สงบลงปรากฏว่ามีผู้ชุมนุมเสียชีวิตในที่เกิดเหตุ 7 ศพ จนท.บาดเจ็บ 13
และมีผู้ชุมุนมถูกควบคุมตัวจำนวนทั้งสิ้น 1,370 คน โดยบังคับให้ผู้ชุมนุมที่ถูกควบคุมตัว
ทั้งหมดถอดเสื้อออกและนอนคว่ำ ซึ่งจากแผนเดิมที่วางเอาไว้ ได้มีการมาร์คแกนนำที่จะ
ต้องถูกจับกุมเอาไว้แค่เพียง 30 ถึง 40 คน เท่านั้น แต่เอาเข้าจริง ๆปรากฏว่ามันมั่วไปหมด
เขาแยกกันตรงนั้นไม่ออก จึงเปลี่ยนแผนเป็นว่าจะควบคุมตัวไว้ทั้งหมดก่อนแล้วค่อยไปกรอง
กันทีหลัง

แต่ปัญหาที่ตามมาคือรถที่จะใช้ขนย้ายมีจำนวนแค่ 28 คัน แต่มีผู้ถูกควบคุมตัวถึง 1370 คน
ประกอบกับสถานที่ ๆ จะใช้ควบคุมตัวในนราธิวาสก็ไม่พอเพียง เขาจึงเปลี่ยนเป็น
จะขนย้ายผู้ชุมนุมทั้งหมดไปควบคุมตัวที่ค่ายอิงคยุทธบริหารจังหวัดปัตตานี แทน
ผลที่ตามมาก็คือการเสียชีวิตอย่างน่าเวทนาของผู้ที่ถูกควบคุมในระหว่างการเดินทาง
ถึงจำนวน 78 ศพ ซึ่งผมอ่านดูจากผลชันสูตรแล้ว ศพทั้งหมดเสียชีวิตด้วยอาการ
Compression Syndrome ซึ่งเป็นอาการของการขาดเลือดไปเลี้ยงกล้ามเนื้อ นอกจากนี้
ยังมีภาวะของการเสียสมดุลในเลือด, ไตวายเฉียบพลัน, จากสาเหตุการที่หน้าอกถูกกดทับ
เป็นเวลานาน ๆ

อันนี้แสดงให้เห็นถึงการขนย้ายผู้ต้องหาโดยขาดความรู้ ไม่มีประสบการณ์และ
ผมคิดว่าน่าจะเป็นผลของความมีมนุษยธรรมในระดับต่ำเกินไปของผู้ที่สั่งการ
อยู่ในสถานที่เกิดเหตุ

ประเด็นที่ต้องวิเคราะห์ก็คือ รัฐบาลในขณะนั้นสั่งให้ จนท.ทหารขนย้ายผู้ต้องหาด้วย
วิธีการอย่างนั้นหรือไม่ หรือเป็นการตัดสินใจโดย จนท.ระดับผ้ปฏิบัติงานแต่โดยลำพัง
และขอให้พวกเราประมวลระยะเวลาที่เกิดขึ้นนับตั้งแต่เกิดเหตุการณ์เริ่มชุมนุมเมื่อ 8.00น.
และสิ้นสุดเมื่อเวลาประมาณ 18.00น. ซึ่งเป็นเวลาทั้งสิ้น 10 ชั่วโมงนั้น มีผู้เสียชีวิตใน
การปะทะกันจริง ๆ 7 ศพ โดยเป็นการปะทะกันในลักษณะชุลมุน และจบแล้วจบเลย
แต่ผู้ที่เสียชีวิต 78 ศพนั้น เกิดจากการขนย้ายผู้ต้องหา ไม่ได้เกิดจากการปะทะในการ
สลายการชุมนุม

ไม่มีการใช้กระสุนจริงเป็นหมื่น ๆ นัดไล่ยิงทุกอย่างที่เคลื่อนไหว
ไม่มีการวางพลแม่นปืนเอาไว้เด็ดหัวผู้ร่วมชุมนุม ไม่มีการไล่ล่าอย่างต่อเนื่องไปอีก
ถึง 48 ชม. อย่างในคลิปราชประสงค์และบ่อนไก่ที่ผมเคยตัดต่อเอาไว้ .. อย่างนี้

และที่สำคัญ พล.ท.พิศาล วัฒวงษ์คีรี แม่ทัพภาคที่ 4 ได้สั่งหยุดปฏิบัติการ
ทันทีเมื่อทราบว่ามีผู้เสียชีวิตจากการสลายการชุมนุม และหลังจากนั้น 2 สัปดาห์
ท่านได้ขอย้ายตัวเองช่วยราชการกองทัพบก และได้ขออนุมัติ ผบ.ทบ.เพื่อแต่งตั้ง
พล.ต.ขวัญชาติ กล้าหาญ รองแม่ทัพภาคที่ 4 ทำการแทน เปิดทางกรรมการอิสระ
เข้าตรวจสอบโดยสะดวก และนี่คือประโยคทองของท่านที่ผมยืนยันตรงนี้เลยว่า
ผมได้ยินมากับหูตัวเอง และกรุณาอย่าถามว่าผมไปได้ยินมาได้ยังไง

“ผมพร้อมทุกอย่าง บอกตั้งแต่แรกแล้วว่า ไม่ต้องไปหาตัวผู้รับผิดชอบ
เพราะผู้ที่สั่งการคือผม ไม่ใช่คนอื่น เพราะฉะนั้นไม่ต้องไปหาว่าใครเป็นผู้สั่ง”

เกิดเป็นชายชาติทหารโดยแท้ กล้าทำก็กล้ารับ!!

4.เรื่องความรับผิดชอบของผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้อ

นอกจากการที่ พล.ท.พิศาล วัฒวงษ์คีรี แม่ทัพภาคที่ 4 ได้ขอย้ายตัวเองช่วยราชการ
กองทัพบก และได้ขออนุมัติ ผบ.ทบ.เพื่อแต่งตั้ง พล.ต.ขวัญชาติ กล้าหาญ รองแม่ทัพ
ภาคที่ 4 ทำการแทนแล้ว พร้อมกับประกาศแสดงความรับผิดชอบอย่างลูกผู้ชายว่า

“ผมพร้อมทุกอย่าง บอกตั้งแต่แรกแล้วว่า ไม่ต้องไปหาตัวผู้รับผิดชอบ
เพราะผู้ที่สั่งการคือผม ไม่ใช่คนอื่น เพราะฉะนั้นไม่ต้องไปหาว่าใครเป็นผู้สั่ง”

ผมขออนุญาตคัดลอกคำแถลงของรัฐบาลทักษิณ ออกมาให้อ่านกันนะครับ
จะได้ไม่มีการดัดแปลงหรือต่อเติมกันให้ผิดไปจากข้อเท็จจริง

“วันที่ 28 ธันวาคม 2547 นายจักรภพ เพ็ญแข โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี
แถลงรายงานผลการสอบสวนของคณะกรรมการอิสระสอบข้อเท็จจริงกรณีมีผู้เสียชีวิต
ในเหตุการณ์ อ.ตากใบ จ.นราธิวาส เมื่อวันที่ 25 ตุลาคม 2547 ที่มีนายพิเชต สุนทรพิพิธ
เป็นประธาน ภายหลังจากที่เสนอผลการสอบสวนข้อเท็จจริงต่อคณะรัฐมนตรี (ครม.)
โดยระบุประเด็นที่คณะกรรมการอิสระฯ ใช้พิจารณา 11 ประเด็น พบว่า

1) การชุมนุมประท้วงของราษฎรบางส่วนที่หน้า สภ.อ.ตากใบ มีการวางแผนโดยคนกลุ่มหนึ่ง

2) ผู้ชุมนุมบางส่วนมีอาวุธ

3) มาตรการที่เจ้าหน้าที่ใช้ในการสกัดกั้นหรือเจรจาเป็นไปอย่างเหมาะสม

4) การใช้ทหารพรานเข้าร่วมสลายการชุมนุม แม้จะมีความจำเป็นตามสถานการณ์
แต่เป็นวิธีการที่ไม่เหมาะสม ไม่เป็นไปตามแผนและวิธีการปฏิบัติตามหลักศาสนา

5) ความบกพร่องในการเคลื่อนย้ายผู้ชุมนุมเกิดจากการไม่สามารถจำแนกแกนนำออกจาก
ผู้ชุมนุมได้

6) การตัดสินใจขนย้ายผู้ถูกควบคุมตัวจาก จ.นราธิวาส ไปยังค่ายอิงคยุทธบริหาร
จ.ปัตตานี เป็นเรื่องที่ถูกต้อง

7) การเคลื่อนย้ายผู้ถูกควบคุมตัวมีความสับสนและฉุกละหุกเพราะมีรถน้อยกว่าผู้ถูกควบคุมตัว
จึงอาจมีการทับซ้อนกันจริง ซึ่งผลจากการตรวจสอบสภาพศพพบว่า ผู้เสียชีวิตได้รับอากาศน้อย
กล้ามเนื้อที่หายใจอ่อนแรง หลายรายถูกกดทับที่หน้าอก หลายรายเสียสมดุลของสารในเลือด
และอาจมีอาการไตวายเฉียบพลัน จึงเป็นความบกพร่องของผู้บังคับบัญชาที่ปล่อยปละละเลย
และปล่อยให้เป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ชั้นผู้น้อย

8) การขนย้ายด้วยเวลา 5 ชั่วโมงระยะทาง 150 กิโลเมตรเหมาะสมตามสถานการณ์

9) การดูแลผู้ป่วยของโรงพยาบาลค่ายอิงคยุทธบริหารมีประสิทธิภาพแล้ว

10) มีผู้สูญหาย 7 คน

11) ผู้บังคับบัญชาที่มีส่วนรับผิดชอบในเรื่องนี้มี 3 ราย คือ
ก) พล.ท.พิศาล วัฒนวงษ์คีรี แม่ทัพภาคที่ 4 ซึ่งบกพร่องในฐานะผู้บังคับบัญชา
ข) พล.ต.สินชัย นุตสถิตย์ รองแม่ทัพภาคที่ 4 ผู้ได้รับคำสั่งให้จัดเตรียมนำอาหารและพื้นที่
รองรับผู้ถูกควบคุมตัว แต่ไม่ได้ปฏิบัติหน้าที่เพื่อบรรเทาความเสียหาย และ
ค) พล.ต.เฉลิมชัย วิรุฬห์เพชร ผบ.พล.ร.5 ผู้ได้รับคำสั่งจากแม่ทัพภาคที่ 4 ให้คุมการสลาย

การชุมนุมและรับผิดชอบยุทธวิธี แต่ไม่ได้อยู่ควบคุม โดยไม่มีเหตุผลความจำเป็น
อย่างไรก็ตาม คณะกรรมการอิสระฯ พบว่าเจ้าหน้าที่ไม่มีเจตนาทำให้เกิดการเสียชีวิต
และบาดเจ็บ ทั้งนี้ คณะรัฐมนตรีรับทราบและมีมติให้

1)ให้กระทรวงการต่างประเทศ จัดทำคำชี้แจงเป็นภาษาต่างประเทศเพื่อแจ้งต่อผู้สื่อข่าว
และสถานเอกอัคร ราชทูตต่างประเทศ

2)ให้โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรีจัดทำคำชี้แจงและเปิดเผยผลการพิจารณา
ของคณะกรรมการอิสระให้ประชาชนทราบ

3)ให้กระทรวงกลาโหมดำเนินการสอบวินัยนายทหารทั้ง 3 นาย โดยใช้ข้อเท็จจริง
ตามสำนวนการตรวจสอบของคณะกรรมการอิสระเป็นหลัก

4) ให้เจ้าหน้าที่ตำรวจดำเนินการสืบสวนสอบสวนตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณา
ความอาญา เพื่อหาผู้รับผิดชอบทางกฎหมายมาดำเนินการตามกระบวนการยุติธรรม
ในกรณีที่ผู้กระทำผิดเป็นทหารและอยู่ในอำนาจศาลทหาร ให้ดำเนินการตามประมวล
กฎหมายอาญาทหารและธรรมนูญศาลทหารด้วย

5) ให้แต่งตั้งคณะกรรมการพิจารณาให้ความช่วยเหลือและเยียวยา ให้ครอบคลุมถึง
การช่วยเหลือญาติผู้เสียชีวิต ผู้ได้รับบาดเจ็บ ผู้สูญหาย รวมทั้งทรัพย์สินที่เสียหายด้วย

6) ให้กองทัพบก สำนักงานตำรวจแห่งชาติ กระทรวงมหาดไทย และกระทรวงยุติธรรม
ร่วมกันศึกษารายงานของคณะกรรมการอิสระกรณีกรือเซะและกรณีตากใบ แล้วเสนอต่อ
ครม.ถึงแนวทางแก้ไขสถานการณ์ที่เหมาะสมหากเกิดเหตุเช่นนี้ในอนาคต

สำหรับกรณีตากใบ ผมนำเสนอข้อเท็จจริงและบริบทครบทั้ง 4 ประการแล้วนะครับ
ผมขอเรียนรบกวนพวกเรา ช่วยกรุณาลงมาแจมกับผม โดยหาข้อเปรียบเทียบ
ความเหมือนละข้อแตกต่างในบริบททั้ง 4 ข้อหลักนี้ เพื่อนำมาดูกันให้เห็นซิว่า

.. ทักษิณ กับ อภิสิทธ์ ใครโหดร้ายกว่ากัน ..

ปล. แถลงการณ์ของรัฐบาลทักษิณ เกิดขึ้นเมื่อ 28 ธันวาคม 2547 หลังจากเกิด
เหตุน่าสลดใจขึ้นเพียง 2 เดือนกับอีก 3 วัน แต่ถ้าเราย้อนกลับมานับกันวันนี้
มันเป็นเวลามากกว่า 4 เดือนแล้ว ที่รัฐบาลนายอภิสิทธิ์ได้สั่งการให้มีการสังหารหมู่
ใจกลางกรุงเทพมหานคร โดยยังไม่มีอะไรออกมาแถลงอย่างเป็นรูปธรรม

.. นอกจากใช้นายธาริตออกมาเป็นตลกหน้าม่านคั่นเวลาไปวัน ๆ เท่านั้น ..

09-28-2010, 03:30 PM
โพสต์ทั้งหมด: #48
(09-28-2010 02:55 PM)คนชาย4 เขียน:  
(09-28-2010 01:20 PM)superman01 เขียน:  ว่าจะไม่บอกชายแล้วนะ

- มีการตาย

ท่าจะไม่เข้าใจอะไรเอาเสียเลย อุสาห์ขีดวงให้แคบๆ ยังไปได้อีก รอท่านมหาฯดีกว่า อิอิ

ชาย เห็นท่านมหาชำร่วย ตอบไหม
ชายจะขีดวงอะไรให้มันแคบ

นี่ก็แคบที่สุดแล้ว เพราะทุกอย่างต้องมีเหตุและผล

แต่ผมว่าที่แคบที่สุด คือสมองของชายมากกว่ามั้ง

ขอบคุณท่านมหาชำร่วย ที่ช่วยให้ความรู้เพิ่ม ข้อมูลแน่นมากๆ ครับ
09-28-2010, 03:39 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09-28-2010 03:40 PM โดย bonut.)
โพสต์ทั้งหมด: #49
ชอบครับ ที่บอกว่าสมเป็นชายชาติทหาร กล้าทำกล้ารับ กล้ายอมรับว่าสั่งการไม่เหมือน 19พค.53 ที่มีแต่พวกชายนุ่งกระโปรง ปัดไปให้เสื้อดำหมด ทั้งๆๆที่มีคลิปซะขนาดนั้น

09-28-2010, 03:53 PM
โพสต์ทั้งหมด: #50
ยังไปได้อีกครับ เชื่อผมไหมละ แต่ผมจะรอดู

09-28-2010, 04:37 PM
โพสต์ทั้งหมด: #51
โดนท่านมหาแย๊ปไปยกแรก เล่นเอาหมี่เกี้ยวออกหมัดไม่ถูกเลย ตอนนี้กำลังงง ว่าแต่จะกล้าลุกจากมุมขึ้นมาสู่รึเปล่าหนอ.....ท้าเขาเองแท้ๆ....หุหุ

09-28-2010, 07:49 PM
โพสต์ทั้งหมด: #52
ผมได้อ่านของท่านมหาแล้ว ผมก็พอจะทราบใครโหดร้ายกว่ากัน ย้อนหลังตอนม็อบเหลืองออกมาชุมนุม นายกทักษิณท่านเลือกยุบสภาไม่สลายการชุมนุม ท่านคงเกรงว่าจะเหมือนที่ตากใบ ถ้าท่านเลือกสลายอย่างน้อยต้องมีคนบาดเจ็บถ้าหนักก็ล้มตายจะมากน้อยเท่านั้นเอง แค่นี้ก็น่าจะคิดออกละนะ

ล้าง พิษแมลงสาบ Salapao15 ล้าง ระบอบอภิสิทธิชน
09-28-2010, 07:53 PM
โพสต์ทั้งหมด: #53
เอ๊า ใครเห็นชาย4 บ้าง สงสัยไปขายหมี่เกี๊ยวอยู่ รีบๆมาแถเร็วหน่อย ผู้ชมรอเปรียบมวยอยู่ สงสัยโดนแน่ Yoyo-44

เพิ่งจะวิ่งออกจากจุดเริ่มต้น เป้าหมาย ปชต.ที่แท้จริง ยังอยู่อีกไกล Yoyo-17
09-28-2010, 07:58 PM
โพสต์ทั้งหมด: #54
ชายกำลังมึน สักพักคงมาบอกว่า ข้อมูลผมก็มีนะ แต่ขี้เกียจเล่า เพราะเรื่องมันยาว..

แอบโฆษณาธุรกิจส่วนตัวเล็กๆ คริคริ ====> http://chaiherun.siam2web.com/
09-28-2010, 08:12 PM
โพสต์ทั้งหมด: #55
ให้เวลาคนชายหน่อยครับข้อมูลมันคงเยอะมากและเก่าแล้วหลายปีต้องใช้เวลาหน่อย กำลังรออยู่ครับคนชาย4
อยากรู้มุมมองของชายจัง มาเร็วๆน๊ะครับ รออยู่

รัก คน เสื้อ แดงงงงงงงง......
09-28-2010, 08:18 PM
โพสต์ทั้งหมด: #56
กลัวแค่ว่า จะออกมาแถว่าที่รัฐบาลมาร์คทำ มันไม่ผิด เพราะเกิดบันดาลโทษะ อ่ะดิ.........หุหุCool

09-28-2010, 08:27 PM
โพสต์ทั้งหมด: #57
ตากใบมันลึกลับซับซ้อนกว่านั้นนะ เบื้องบนสั่งให้ดำเนินการใส่ร้ายทักษิณไม่ใช่หรือ ทางองค์มุสลิมภาคใต้เขารู้เรื่องนี้ดี เคยตั้งกระทู้ใน thaimuslim อะไรนี่แหละ ตอนหลังถูกลบเกลี้ยงเลย ดีที่พิมพ์ให้เพื่อนอ่านชุดนึง ไม่รู้มันทิ้งไปรึยัง

จริงๆต้องด่าทหารผู้ที่ไม่เคยทำอะไรเพื่อชาติพวกนี้เลย โง่ฆ่าเสื้อแดง ก็โง่โดนพวกเดียวกันเก็บ มันถึงไม่ค่อยมีความเป็นมนุษย์เหลือในวงการนี้ไง เชื่อเถอะถ้ามีปัญหาจริงๆพวกนี้มันก็หอบภาษีของเราออกนอกประเทศก่อน (ไม่ต้องเทียบทักษิณหรอกเพราะเขาไม่ทิ้งคนไทยแน่) ส่วนไอ้พวกโพสต์โง่ๆ หรือรับจ้างโพสต์ในนี้ก็ยังคงตอบแทนเจ้านายอกตัญญูประเทศของพวกมันต่อไป
09-28-2010, 08:50 PM
โพสต์ทั้งหมด: #58
เบื่อกับตรรกกะของคุณชายจริงๆ ไม่ว่าใครทำผิดอะไร จะมากหรือน้อยอย่างไร แต่เมื่อนำมาเปรียบกับนายกทักษิณแล้ว ยังไงทักษิณจะต้องผิดมากกว่าทุกกรณี เอหรือว่าผมคิดผิดไป

Red is all around you
09-28-2010, 09:31 PM
โพสต์ทั้งหมด: #59
คนชรา...ย ก๊อกๆ อยู่ป่าว ปายหนายแล้ว เจี๊ยกๆๆ
หายจ้อย ไม่มีสัญญาณตอบรับจากเลขหมายที่ท่านเรียก ตุ๊ดๆๆ...............
09-28-2010, 09:52 PM
โพสต์ทั้งหมด: #60
[ภาพ: pdmc86.gif]
จ๊ะเอ๋....ยัยชาย ว้า..เล่นซ่อนหากันอยู่ดีๆ แป๊บเดี๋ยวหายไปไหนสะแล้ว เอาไว้วันหน้ามาเล่นกันใหม่นะ จูจุบ Big Grin Big Grin Big Grin Tongue
09-28-2010, 10:02 PM
โพสต์ทั้งหมด: #61
รอคุณชาย มาตอบอยู่เหมือนกัน ถ้าคุณมีเหตุผลที่ดี เราจะขอชื่นชมสุดๆ ขอแค่มันเป็นเหตุผลที่ไม่เข้าข้างอภิสิทธิ์ จนละเลยชีวิตของเพื่อนร่วมชาติของคุณเอง

สื่อเมืองไทย ใหญ่คับกะลา ประเทศนี้ก็ของเอ็งเหมือนกันนะเฟ้ย เบาๆกันหน่อยEmoticon_007_Rabbit
09-28-2010, 11:07 PM
โพสต์ทั้งหมด: #62
โอ้ แฟนๆเยอะจัง เพิ่งจะเสร็จภาระกิจรับใช้เสื้อแดงโปรดเข้าใจ

มาต่อท่านมหาฯ

การฆ่าคนมุสลิมในเดือนเทศกาลรอมฎอนเป็นเทศกาลศักดิ์สิทธิ์ที่พี่น้องมุสลิมศัทธา แบบนี้มันโหดพอมั๊ยครับ พวกเขาแค่มาเรียกร้องให้ปล่อยตัว ชรบ. 6 คน พวกเขาสมควรตายหรือครับ (ตรรกะในแนวเดียวกับเสื้อแดง)

ประเด็นกระทู้เบี่ยงเบนไปนิดหน่อยแต่ไม่เป็นไรครับ มาดูกันใครโหดกว่า

มีการวางแผนที่จะล้อมปราบทั้งๆที่เป็นเดือนเทศกาลรอมฎอน
"09.00 น. ทางราชการได้สั่งให้บล็อกถนนที่จะเข้ามาสู่ สภ.อ.ตากใบ เพราะมีคนเข้ามาอีกจำนวนมาก"

มีคนตายในที่เกิดเหตุ
"ส่วนอีก 1 ราย ไปเสียชีวิตที่โรงพยาบาล สำหรับ 6 คนแรกนั้น เสียชีวิตขณะที่มีการสลายฝูงชน"

โดย 78 ราย เสียชีวิตขณะที่ลำเลียงไปถึงที่ค่ายอิงคยุทธบริหาร

โภคิน ย้ำ3นายพลต้องรับผิดชอบ

นายโภคิน พลกุล ประธานสภาผู้แทนราษฎร อดีตรมว.มหาดไทย กล่าวถึงผลสอบข้อเท็จจริงการสลายกลุ่มผู้ชุมนุมหน้าสภ.อ.ตากใบ ชุดของนายพิเชต สุนทรพิพิธ ที่ระบุว่ามี 3 นายพลของกองทัพภาคที่ 4 ต้องรับผิดชอบกับเหตุการณ์ดังกล่าวว่า เมื่อพบว่าบกพร่องผิดพลาดต้องว่าไปตามหลักฐาน อย่างไรก็ตาม ต้องดูว่า 1.การบกพร่องนั้นจริงหรือไม่ และ 2.มีเจตนาที่จะทำให้เกิดความบกพร่องหรือไม่ เมื่อชั่งน้ำหนักทั้งสองด้านแล้วจึงจะต้องเสนอให้ผู้รับผิดชอบที่เหนือขึ้นไปอีกขั้นพิจารณาดูอีกที ความจริงแล้วก่อนจะมีการสรุปผลออกมา แม่ทัพภาค 4 ได้แสดงสปิริตขอย้ายตัวเองออกจากตำแหน่งแล้ว เรื่องนี้ต้องมองทั้งสองด้าน อย่างในสงครามความผิดพลาดเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่มีเจตนาแล้วจะไม่ต้องรับผิดชอบ

จงใจและตั้งใจในการล้อมปราบแบบโหดเหี้ยม เตรียมการโดยการถ่ายวีดีโอและถ่ายภาพจากด้านใน กล้ารับรองหรือเปล่าว่าไม่ได้สั่งให้สลาย เป็นนิสัยของรัฐบาลในยุคนั้นครับ รัฐบาลไม่ผิด รัฐบาลคือเทพเจ้า เพราะเรามาจากเสียงส่วนใหญ่

มาที่ราชประสงค์ รัฐบาลได้มีการแจ้งเตือนผู้ชุมนุมทุกช่องทาง ทางSMS ทางทีวี ใบปลิว ติดป้าย "เขตใช้กระสุนจริง" ก็แล้ว แต่สงสัยแกนนำไม่ได้เอามาบอกผู้ชุมนุม ความจริง คือ ไม่มีทหารไปไล่ยิงเสื้อแดง การปฎิบัติการของเจ้าหน้าที่ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง จากเบาไปหาหนัก มีกฎหมายรองรับการกระทำ ผมคงไม่ต้องแปะลิงค์น่าจะหาอ่านกันได้
ที่สำคัญ ยังไม่รู้ว่าเสื้อแดงส่วนใหญ่ตายเพราะใคร แต่ที่รู้แน่ๆ คือ เสื้อแดงส่วนใหญ่ที่ตายทำผิดกฎหมายครับ .......พวกเขาแค่มาเรียกร้องให้ยุบสภา เขาสมควรตายหรือ แนวเดียวกันครับพวกเขาแค่มาเรียกร้องให้ปล่อยตัว ชรบ.ที่ถูกโจรขู่เอาปืน พวกเขาให้เพื่อรักษาชีวิตและครอบครัวของเขา คนที่มาเรียกร้องสมควรตายหรือ?

ท่านโปรดอ่านและควรใช่วิจรณญาญตรองดู

ทีนี้เข้าประเด็นกระทู้ครับท่านมหาฯ

มีแต่คนเสื้อแดงหรือครับ ที่มีสิทธิ์เรียกร้องความยุติธรรมในการกระทำที่ผิดกฎหมาย

แล้วจะแปลกอะไรถ้ารัฐบาลนี้จะใช้มาตรฐานการตรวจสอบ เช่นเดียวกับที่รัฐบาลทักษิณใช้

เพราะUNไม่ใช่พ่อครับ อิอิ

ออ มีอะไรให้อ่านกันครับ คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ในการพินิจกรณีตากใบครับ อ่านก่อนแล้วค่อยติ อิอิ
http://www.sudipan.net/phpBB2/viewtopic....ebbb671dd1

09-28-2010, 11:31 PM
โพสต์ทั้งหมด: #63
เข้ามาดู
09-28-2010, 11:33 PM
โพสต์ทั้งหมด: #64
"แล้วจะแปลกอะไรถ้ารัฐบาลนี้จะใช้มาตรฐานการตรวจสอบ เช่นเดียวกับที่รัฐบาลทักษิณใช้"
ถ้าเขาทำชั่วเมิงก็จะทำชั่วได้ด้วยว่างั้นเถอะ สมเพสว่ะคนแบบนี้
09-28-2010, 11:36 PM
โพสต์ทั้งหมด: #65
อ้างอิง:พวกเขาแค่มาเรียกร้องให้ปล่อยตัว ชรบ. 6 คน
อิอิอิ ไม่ผิดกฏหมายเลยสักนิด?
อ้างอิง:แต่ที่รู้แน่ๆ คือ เสื้อแดงส่วนใหญ่ที่ตายทำผิดกฎหมายครับ
นี่ผิดกฏหมาย ฮี่ๆๆ
อ้างอิง:ติดป้าย "เขตใช้กระสุนจริง"
อันนี้ จากหลักสูตรการสลายกลุ่มผู้ชุมนุมจากดาวอันโดรเมด้าแน่นอน คือมีเขตกระสุนจริง..ติดไว้
และเขตกระสุนหลอก << อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าในหลักสูตรมีไหม..
ตามหลักคืออะไร?..ที่ว่าเบาไปหาหนักเนี่ย..ของหลักฐานหน่อยครับ( เลียนแบบสักนิด)
ฉีดน้ำ .....ไม่มีครับ
โล่ห์? กระบอง?...ไม่มีครับ
แก้สน้ำตา?..ไม่มีครับ
กระสุนยาง....ไม่มีครับ
กระสุนจริง....จัดไปครับ
ปากก็อ้างกฏหมาย หลงลืมละเลยพวกนี้ไหม? คนชายเอ๋ย..
ว่าไปว่ามา วกตี แม้วดีกว่า..เอายูเอ็นไม่ใช่พ่อตัวใหญ่ๆแดงๆหน่อยจะได้ เกิดประเด็นใหม่..
ดีไหม คนชายกะโหล่งโป๊ง
ปล. สำนักข่าวผู้จัดการ? ( ยังอ่านสื่อแบบนี้อยู่อีกเหรอ) <<<คำพุดคนชายทั้งนั้นละ ผมแอบจำมา

09-29-2010, 12:06 AM
โพสต์ทั้งหมด: #66
ผมว่าคุณน่าจะหาได้นะครับ ก่อนเกิดการปะทะครั้งแรกที่ 4 แยกคอกวัว ขวัญชัย ไปล่อเป้าทหารถึงหน้าค่าย ลองใช้อากู๋หาดูซิครับ ครบหมด

ฉีดน้ำ...เปียกยังกะเล่นลูกหมาตกน้ำ
โล่ห์ กระบอง...ตั้งบังและตี ยังไม่รู้สึกรู้สา
แก๊สน้ำตา...ยิงหมดคลังแล้วมั้งครับ
กระสุนยาง....โดนไปกี่คนละครับ
กระสุนจริง....วันนั้นไม่มีครับ

อิอิ

09-29-2010, 12:08 AM
โพสต์ทั้งหมด: #67
การให้กิ๊ฟมันช่างต่างกันเหลือหลาย ผมไม่ได้มองว่าเป็นพวกเดียวกันที่ให้กิ๊ฟ

แต่ผมรู้สึกหดหู่ในหัวใจ ที่ได้เห็นคลิป คนแก่นุ่งผ้าถุงเสื้อไม่ใส่ โดนเตะในโรงพัก

ด้วยคอมแบท อิสลามยกมือไหว้ ขอร้องอย่าเตะ แต่โดนจนฟุบ ผมนะถ้าเป็นญาติพี่น้องผม

ผมต้องเอาคืน

และการขนส่งผู้ถูกจับกุม มนุษย์เขาใช้วิธีการนี้หรือ มัดมือไพล่หลัง แล้วให้นอนทับๆกัน

คนที่อยู่ล่างสุด ไม่มีโอกาสดิ้น ตายอย่างเดียว ความคั่งแค้นตรงจุดนี้สร้างแนวร่วม

ได้เท่าไหร่ และการขนส่งผู้ต้องหา จากตากใบ มาบ่อทองโคกโพธิ์ ใช้เวลา 5 ชั่วโมง

คุณวิ่งเข้าหาดใหญ่ก่อนมั้ย เรื่องนี้มันส่อเจตนาให้คนตาย

ทักษิณคุณเป็นสุดยอดนายกรัฐมนตรีครับ มันเริ่มจากอมตะวาจา "โจรกระจอก "

มาตอกย้ำด้วยกรือเซะ ดีกรีสูงสุดที่ตากใบ ทำให้บ้านผมไม่อยู่สุขทุกวันนี้ เพราะนายกรวย

รวบอำนาจ ไม่เกรงใจใคร กูคือผู้ยิ่งใหญ่ ผมนะครับญาติตายที่ยะลาผมฝากเงินทำบุญ

ไม่กล้าไป ผมเคยขับรถหลงในยะหาสมัยนั้นถามทางชาวบ้านเขาแนะนำบอกทางจนผมเข้าหาดใหญ่

ได้ ถ้าเป็นปัจจุบันผมว่าผมไม่มีโอกาสกลับ

เรื่องยุ่งๆเป็นจุดด่างในประวัติศาสตร์ความแตกแยกที่ไม่เคยมีมาก่อนเพราะอ้ายนี่ตัวเดียวจริงๆ

เมื่อไหร่มันจะตายซะที แดงก้าวพ้นทักษิณแล้วใช่ไหม ถ้าใครมาแก้ตัวแทนแสดงว่ายังก้าวไม่พ้น 55
09-29-2010, 12:14 AM
โพสต์ทั้งหมด: #68
เทศกาลรอมฎอน ห้ามทำอะไรกับมุสลิม ไม่ว่ามุสลิมจะมีการทำอะไรรุนแรง <<<< นี่คือตรรกะของคนชายใช่รึเปล่า???

คนชายเรียกร้องได้ แต่คนชายจี้ไม่ตรงจุด คนชายต้องจี้ไปที่รัฐบาลไม่ควรนำทหารมาจัดการกับผู้ชุมนุม เพราะมันจะเกิดเหตุรุนแรงบานปลายได้ ไม่ใช่มาอ้างเทศกาลศักดิ์สิทธิ์
ซึ่งตรงนี้ผมเห็นด้วยว่าไม่เหมาะสมจริงๆ ในการใช้ทหารมาควบคุม
เช่นเดียวกับที่ทหารมาจัดการกับคนเสื้อแดง ซึ่งมันรุนแรงและบานปลาย

ผมไม่เคยสนับสนุนให้ใช้ทหารเลยสักนิด ไม่ว่ากับม๊อบไหนสักม๊อบ เพราะมันบานปลายเสมอ ไม่ว่าประเทศใดในโลกที่ใช้ทหารคุมม๊อบก็จะได้รับผลเหมือนๆกัน คือ ประชาชนตายเป็นเบือ

แล้ว 2 กรณีนี้ต่างกันยังไง

1. กรณีตากใบ รัฐบาลไม่ได้เป็นผู้สั่งการโดยตรง แต่มอบอำนาจให้ กับ มทภ. 4 แต่กรณีเสื้อแดง ศอฉ. มี มาร์คกับ เทือก เป็นคนสั่งการโดยตรง คุมทหารโดยตรง

2. กรณีตากใบ ผู้ชุมนุมเริ่มสร้างความรุนแรงก่อน จากการยิงปืนใส่เจ้าหน้าที่ตำรวจ ทำให้เจ้าหนี้าที่บาดเจ็บหนึ่งนาย จากนั้น ทหารซึ่งมันอ่อนไหวไร้สมองในเรื่องนี้ มันก็เริ่มจัดการกับม๊อบทันที
แต่เสื้อแดง ไม่ได้สร้างความรุนแรงใดๆจนเจ้าหน้าที่บาดเจ็บ ทั้งพลุ ทั้งบั้งไฟ ในเดือน พ.ค. 53 มาหลังจากที่เริ่มโดนทหารยิงก่อนทั้งสิ้น
และจะยิ่งเห็นได้ชัดในกรณีเดือน เม.ย. คลิปของคุณสิงห์สนามหลวง คลิปของฝรั่งที่อยู่ในเหตุการณ์ก็ชัดเจนว่าไม่ได้มีสัญญาณรุนแรงใดๆมาจากผู้ชุมุนมสักนิด
มีแต่ทางทหารเริ่มก่อนเท่านั้น ซึ่งถ้าไม่มีเหตุการณ์แบบที่เกิดที่ราชดำเนินในเดือน เม.ย. ตอน เดือน พ.ค. ก็คงไม่บานปลายขนาดนี้

3. มีผู้เสียชีวิตในกรณีตากใบ 84 คน จริง แต่เสียชีวิตจาก จากกระสุนปืน 7 ราย ถูกกระแทกด้วยของแข็ง 14 ราย ขาดอากาศหายใจระหว่างลำเลียง 64 ราย
แต่กรณีเสื้อแดง ตายด้วยกระสุนปืนทั้งหมด โดยเฉพาะ 6 ศพในเขตอภัยทาน ยิ่งไม่ควรเกิด แต่ก็เกิดขึ้น ทั้งๆที่ไม่มีรายงานจากไม่ว่า DSIและศอฉ. สักนิดว่า มีการยิงปืนออกมาจากวัด แต่ร่องรอยกระสุนปืนในวัดนี่สิ เต็มไปหมด
กรณีที่ราชดำเนินก็เช่นกัน ถ้าจะบอกว่าทหารโดน M79 แต่ M79 มาหลังจากที่ทหารยิงเสื้อแดงก่อน ไปหาคลิปฝรั่งคนนั้นดูได้ ซึ่งจะโทษว่า M79 เป็นของเสื้อแดงก็ไม่ได้ จนตอนนี้เสื้อแดงก็ยังไม่รู้ว่า M79 มาจากใคร
แต่เค้าต้องขอบใจไม่เช่นนั้นคงตายเยอะกว่านี้อีกหลายเท่า
ผมอาศัยอยู่ใกล้บริเวณนั้น แม้จะไม่ได้เห็นแต่ได้ยินตลอด ถ้าไม่มีระเบิดนี้ลง เสียงปืนก็ไม่เงียบแน่นอน หลังจากระเบิดนี้ลงก็ได้ยินเสียงปืนซาลง เหลือแค่ประปราย แล้วก็เงียบไป

4. กรณีตากใบมีผู้ยอมรับผิด เกี่ยวกับการใช้ความรุนแรงไปแล้วคือผู้สั่งการโดยตรงคือ มทภ.4 แต่กรณีเสื้อแดง กลับไม่มีใครออกมารับผิดชอบสักคนเดียว แม้แต่ผู้รับคำสั่ง หรือผู้สั่งการโดยตรง ศอฉ.
ทั้งๆที่ ตัวมาร์คเองก็บอกอยู่เสมอ "แม้ประชาชนจะทำผิด รัฐบาลไม่มีสิทธิ์สั่งฆ่าประชาชน" แต่กรณีนี้ตายร่วมร้อย เจ็บร่วม 2 พัน แต่ไม่มีใครออกมารับผิดแม้แต่คนเดียว
แถมได้ปูนบำเหน็จกันอิ่มหมีไปทั่วหน้า

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ข้อเสนอแนะของคณะกรรมการอิสระฯ

1.ข้อเสนอแนะเกี่ยวกับการสลายการชุมนุม

เพื่อป้องกันมิให้เกิดการเสียชีวิตในกรณีมีการชุมนุมประท้วงเช่นนี้อีก ให้ชุดปราบจลาจลของตำรวจที่ได้รับการฝึกอบรม และมีความพร้อมในเรื่องอุปกรณ์การปฏิบัติงานในพื้นที่เป็นหลัก สำหรับชุดปราบปรามจลาจลของฝ่ายทหาร จะใช้เป็นกองหนุนในกรณีที่กำลังตำรวจมีไม่พอเท่านั้น และห้ามติดอาวุธ

2.ข้อเสนอแนะในการควบคุมตัวและการเคลื่อนย้ายผู้ชุมนุม

2.1 ในการควบคุมตัวผู้ชุมนุม ควรควบคุมเฉพาะแกนนำในการชุมนุม หรือผู้ต้องสงสัยเท่านั้น และในกรณีที่มีความจำเป็นต้องควบคุมตัวผู้เข้าร่วมชุมนุมจำนวนมาก ควรจัดให้มีการสอบสวนเบื้องต้น เพื่อแยกประชาชนที่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องออกโดยเร็วที่สุด นอกจากนี้ ควรต้องมีมาตรการเพื่อเปิดทางให้ประชาชนผู้มาร่วมชุมนุมถอนตัวออกจากที่ชุมนุมได้

2.2 ยานพาหนะที่ใช้ต้องจัดให้มีจำนวนมากเพียงพอ และต้องมีเจ้าหน้าที่ชั้นสัญญาบัตรควบคุมขบวน

2.3 หากระยะทางที่ไกล ควรจัดให้ผู้ถูกควบคุมตัวทุกคนได้นั่งไป

3.ข้อเสนอแนะแนวทางการบริหารงานในพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้

3.1 การจัดตั้งองค์กรบริหารราชการ ควรจัดตั้งให้มีลักษณะพลเรือนมากขึ้น โดยให้องค์กรประชาชนมีส่วนร่วมมากขึ้น

3.2 ควรใช้นโยบายการเมืองนำการทหาร และน้อมนำแนวพระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวที่ว่า "เข้าถึง เข้าใจ และพัฒนา"

3.3 ควรนำองค์กรเครือข่ายอาสาสมัครภาคประชาชนในระดับตำบล และหมู่บ้านทุกองค์กรมาสนับสนุนการปฏิบัติงานของเจ้าหน้าที่

ไปอ่านเพิ่มเติมได้เกี่ยวกับผลสอบสวนฉบับเต็ม กรณีตากใบ http://www.nidambe11.net/ekonomiz/2005q2...il25p9.htm

ประเทศล่มจมเพราะพรรคประชาธิปัตย์
09-29-2010, 12:20 AM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09-29-2010 12:29 AM โดย ลมหัวด้วน.)
โพสต์ทั้งหมด: #69
ผมเป็นห่วงท่านมหาครับ ผมกลัวว่าท่านจะผิดพลาดเพราะเสียงเชียร์ แดงในนี้หวังท่านมาก

คคห.ท่านแดงทุกคนยอมรับ คอยฟังว่าท่านจะว่ายังไง และเชื่อตามนั้น ขออย่าผิดพลาดนะครับ

พลาดเมื่อไหร่เสียคนเพราะกองเชียร์ ผมสอนสังฆราชหรือเปล่านี่ ด้วยห่วงครับ.
ผมขอถามท่านผู้ชุมทุกท่านทั้งแดงและเหลือง ท่านชุมนุมตามรัฐธรรมนูญไหมครับ

ท่านสร้างความเดือดร้อนมั้ยครับ ถ้าเอาความเดือดร้อนของชาวบ้านมาเป็นตัวประกัน

มันไม่ใช่ประชาธิปไตยครับ หรือใครจะเถียง
09-29-2010, 12:30 AM
โพสต์ทั้งหมด: #70
ดีใจเห็นเสื้อแดงไร้แกนนำแต่ยังเดินได้

แต่เมื่อไหร่จะเลิกอวยกันเองซักทีอะ

ตากใบกับราชประสงค์มันแตกต่างกันฟ้ากับเหวเลยนะ

ผมไม่อยากบอกเหตุผลเท่าไหร่

ปากบอกเป็นอยู่5-8 คำ 91ศพ ราชประสงค์ เจ็บ2000

ผมฟังจนเอี่ยนแล้วอะ ขอโทษนะครับผมพูดตรงๆ
09-29-2010, 12:33 AM
โพสต์ทั้งหมด: #71
ไม่คิดว่ายังจะกล้าพูดอีกว่า ไม่มีทหารไล่ยิง ปชช.
จนท. ปฏิบัติตามขั้นตอนจาก เบาไปหาหนัก.. ช่างกล้าจริงๆ เลยนาย

แล้วที่ว่า เสื้อแดงส่วนใหญ่ที่ตายทำผิดกฎหมาย
แสดงว่ามีส่วนหนึ่งทำถูกกฏหมายแต่ยังโดนยิงตาย ใช่ไหมครับ

09-29-2010, 12:39 AM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09-29-2010 12:52 AM โดย มหาชำร่วย.)
โพสต์ทั้งหมด: #72
มีการวางแผนที่จะล้อมปราบทั้งๆที่เป็นเดือนเทศกาลรอมฎอน
"09.00 น. ทางราชการได้สั่งให้บล็อกถนนที่จะเข้ามาสู่ สภ.อ.ตากใบ เพราะมีคนเข้ามาอีกจำนวนมาก"

เค้าเริ่มชุมนุมกันที่ สภอ.ตากใบกันตั้งแต่ 8.00น. แล้วครับ พอคนเริ่มเยอะขึ้น เขาจึง
เริ่มให้ตั้งด่านหลังจากเริ่มชุมนุมแล้ว 1 ชั่วโมง

มีคนตายในที่เกิดเหตุ
"ส่วนอีก 1 ราย ไปเสียชีวิตที่โรงพยาบาล สำหรับ 6 คนแรกนั้น เสียชีวิตขณะที่มีการสลายฝูงชน"

โดย 78 ราย เสียชีวิตขณะที่ลำเลียงไปถึงที่ค่ายอิงคยุทธบริหาร

โภคิน ย้ำ3นายพลต้องรับผิดชอบ

นายโภคิน พลกุล ประธานสภาผู้แทนราษฎร อดีตรมว.มหาดไทย กล่าวถึงผลสอบข้อเท็จจริงการสลายกลุ่มผู้ชุมนุมหน้าสภ.อ.ตากใบ ชุดของนายพิเชต สุนทรพิพิธ ที่ระบุว่ามี 3 นายพลของกองทัพภาคที่ 4 ต้องรับผิดชอบกับเหตุการณ์ดังกล่าวว่า เมื่อพบว่าบกพร่องผิดพลาดต้องว่าไปตามหลักฐาน อย่างไรก็ตาม ต้องดูว่า 1.การบกพร่องนั้นจริงหรือไม่ และ 2.มีเจตนาที่จะทำให้เกิดความบกพร่องหรือไม่ เมื่อชั่งน้ำหนักทั้งสองด้านแล้วจึงจะต้องเสนอให้ผู้รับผิดชอบที่เหนือขึ้นไปอีกขั้นพิจารณาดูอีกที ความจริงแล้วก่อนจะมีการสรุปผลออกมา แม่ทัพภาค 4 ได้แสดงสปิริตขอย้ายตัวเองออกจากตำแหน่งแล้ว เรื่องนี้ต้องมองทั้งสองด้าน อย่างในสงครามความผิดพลาดเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่มีเจตนาแล้วจะไม่ต้องรับผิดชอบ

จงใจและตั้งใจในการล้อมปราบแบบโหดเหี้ยม เตรียมการโดยการถ่ายวีดีโอและถ่ายภาพจากด้านใน กล้ารับรองหรือเปล่าว่าไม่ได้สั่งให้สลาย เป็นนิสัยของรัฐบาลในยุคนั้นครับ รัฐบาลไม่ผิด รัฐบาลคือเทพเจ้า เพราะเรามาจากเสียงส่วนใหญ่

เดี๋ยว ๆ ๆ นะครับ น้องคนชายเริ่มเขวอีกแล้วนะครับ
เขาเริ่มสลายการชุมนุมตอนประมาณบ่ายสามโมงครับ เหตุเพราะผู้ชุมุนมใช้กำลัง
พยายามบุกเข้าไปชิงตัวผู้ต้องหาใน สภอ.ตากใบนะครับ ไม่ใช่การล้อมปราบอย่างที่พูด
และเราต้องให้ความเป็นธรรมทั้งกับ จนท.และผู้ชุมนุม การปะทะใช้เวลาเพียง 30 นาที
ไม่ใช่ 3 วัน 3 คืนอย่างที่กรุงเทพนะครับ ในช่วงชุลมุนช่วงสั้น ๆ นั้นความผิดพลาด
มันต้องเกิดขึ้นแน่นอน และยังไม่มีใครบอกนะครับว่าทางการไม่ผิด แต่จะผิดขึ้นไปถึงระดับไหน
เราต้องดูข้อเท็จจริงครับ ถ้าทางการในขณะนั้นต้องการสั่งฆ่าอย่างไม่ปราณีแล้วละก้อ
ผลการเสียชีวิตในที่เกิดเหตุจะไม่ใช่ 7 ศพอย่างแน่นอน และผมคิดว่าเราคงต้องวางใจ
ให้กลาง ๆ เหมือนกันว่า การเสียชีวิตของอีก 78 ศพนั้นเกิดจากความสับเพร่าของ จนท.
ที่ควบคุมอยู่ที่เกิดจริง ๆ ก็รถขนผู้ต้องหาแค่ 28 คัน กับผู้ชุมนุมเกือบ 1,400 คน จะยัด
เข้าไปได้ยังไง อันนี้ผมเชื่อว่าคงไม่ใช่เรื่องของนโยบายที่รัฐบาลสั่งการลงไปแน่ ๆ

แต่ที่ราชประสงค์นี่ต่างกัน การเข้าสลายผู้ชุมนุมนั้นได้นโยบายลงมาให้ใช้กระสุนจริงได้อย่างอิสระ
มีการวางกำลังพร้อมอาวุธสงคราม รวมทั้งพลแม่นปืนอย่างที่ผมเอาคลิปมาให้ดูใช้มาปราบ
ผู้ชุมนุม เป็นการจงใจฆ่าโดยไตร่ตรองไว้ก่อนด้วยอาวุธร้ายแรงเพียงอาศัยการอ้างถึง
ผู้ก่อการร้ายชุดดำที่ไม่เคยจับมาได้แม้แต่คนเดียว

ผมไม่ปฏิเสธเรื่องชายชุดดำพร้อมอาวุธสงครามนะครับ แต่ผมไม่เห็นหลักฐานอะไร
ที่บ่งชี้ไดเชัดเจนว่า ชายชุดดำพวกนั้นจะเป็นส่วนหนึ่งหรือเป็นกองกำลังจากคนเสื้อแดง
จริงหรือไม่ ซึ่งอาจเป็นแค่ตัวละครวิ่งไปวิ่งมาพร้อมอาวุธในมือผ่านหน้ากล้องไปมาก็ได้
และถ้าน้องคนชายเห็นภาพโม่งดำที่แยกคอกวัวในท่าประทับยิงพร้อมการเคลื่อนไหว
หลบหลีกตามเสาไฟฟ้าแล้ว ถ้าคุณเป็นคนที่เคยฝึกหลักสูตรการยิงปืนทางยุทธวิธีในระบบ
ต่อสู้แบบฉับพลันมาก่อน น้องคนชายจะทราบได้ทันทีว่า คนกลุ่มนี้ต้องผ่าน tactics shoot
หรือ IPSC มาแล้ว ซึ่งพวกเขาจะเป็นใครนั้นผมไม่ทราบ ทราบแต่ว่าพลเรือนมีโอกาส
น้อยมากที่จะได้เข้ารับการฝึกกับปืนเล็กยาวอัตโนมัติในลักษณะนี้

ข้อเท็จจริงจะเป็นอย่างไรค่อยว่ากัน แต่ผมขอถามกลับไปบ้างในประเด็นของหัวข้อกระทู้
ว่า "ใครโหดร้ายกว่ากัน" ระหว่างการเข้าสลายตากใบ กับการซุ่มยิงคนอย่างเสธ.แดง

ผมว่านอกจากจะโหดร้ายแล้ว ผมคิดว่ายังอำมหิตและเลือดเย็นกว่ากันหลายขุมนัก

มาที่ราชประสงค์ รัฐบาลได้มีการแจ้งเตือนผู้ชุมนุมทุกช่องทาง ทางSMS ทางทีวี ใบปลิว ติดป้าย "เขตใช้กระสุนจริง" ก็แล้ว แต่สงสัยแกนนำไม่ได้เอามาบอกผู้ชุมนุม ความจริง คือ ไม่มีทหารไปไล่ยิงเสื้อแดง การปฎิบัติการของเจ้าหน้าที่ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง จากเบาไปหาหนัก มีกฎหมายรองรับการกระทำ ผมคงไม่ต้องแปะลิงค์น่าจะหาอ่านกันได้
ที่สำคัญ ยังไม่รู้ว่าเสื้อแดงส่วนใหญ่ตายเพราะใคร แต่ที่รู้แน่ๆ คือ เสื้อแดงส่วนใหญ่ที่ตายทำผิดกฎหมายครับ .......พวกเขาแค่มาเรียกร้องให้ยุบสภา เขาสมควรตายหรือ แนวเดียวกันครับพวกเขาแค่มาเรียกร้องให้ปล่อยตัว ชรบ.ที่ถูกโจรขู่เอาปืน พวกเขาให้เพื่อรักษาชีวิตและครอบครัวของเขา คนที่มาเรียกร้องสมควรตายหรือ?

ท่านโปรดอ่านและควรใช่วิจรณญาญตรองดู

ถ้าจะเอาประเด็นนี้ เราเถียงกันไม่จบหรอกครับ รัฐบาลก็อ้างแต่เรื่องของผู้ก่อร้ายกับ M79
เพื่อสร้างสิทธิในการใช้กระสุนจริง คนเสื้อแดงก็บอกว่าฉันมีแต่หนังสติ๊กกับระเบิดขวด
ไอ้พวกมีอาวุธสงครามยิงกันโครม ๆ น่ะ เขาเองก็ไม่รู้ว่ามันเป็นใคร แล้วทำไมไม่กรองก่อนยิง

ตอบกันสั้น ๆ ดีกว่า ว่าการยัดคนเข้าไปทับกันในรถจนเสียชีวิต กับการระดมยิงอย่างที่เห็น
ในคลิปของผม พร้อมกับสไนเปอร์ที่ยิงแล้วตะโกนบอกกันเองว่า "ล้มแล้ว ล้มแล้ว"
อย่างไหนคือฆ่าคนตายโดยประมาท และอย่างไหนคือการฆ่าโดยเจตนาและไตร่ตรองไว้ก่อน

.. ระดับความโหดร้ายมันวัดได้จากเจตนาครับน้องคนชาย ..

ส่วนการเรียกร้องชุมนุมใคร ๆ ก็สามารถทำได้ทุกคนแหละครับ พี่น้องชาวตากใบก็มีสิทธิ
ไม่น้อยกว่าคนเสื้อแดงหรอกครับ แต่ผมอยากฝากให้พิจารณาไว้เรื่องนึงเกี่ยวกับคณะกรรมการ
ตรวจสอบข้อเท็จจริง ซึ่งกรณีตากใบนั้นเราเห็นกันแล้วว่าใช้เวลาเพียง 2 เดือนก็สามารถ
ชี้ได้ทั้ง 11 ประเด็น รวมทั้งกำหนดการดำเนินคดีทั้งตามป.อาญาและอาญาทหารกับทุกคน
ที่มีส่วนต้องรับผิดชอบกับการสูญเสียนั้น

แต่สำหรับรัฐบาลนายอภิสิทธิ์ ไม่มีคณะกรรมการชุดไหนเลยสักชุดเดียวที่กล้าประกาศ
ว่าจะต้องใช้เวลาเท่าไหร่ในการสืบค้นหาข้อเท็จจริง จะมีก็ชุดของนายนครแหละที่ออกมา
ให้ข่าวเป็นคณะแรกว่า อาจใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 3 ปีและเป็นการหาแต่ข้อเท็จจริง โดยไม่เกี่ยว
กับการหาตัวคนผิดมาลงโทษเสียด้วย ส่วนคณะของหมอประเวศกับนายอานันท์ก็โน่นนนนน
ไปคนละทางเลย จะเอาแค่สมานฉันท์และปรองดองกันอย่างเดียว แต่มันแปลกตรงที่ว่า

... แล้วทำไม DSI เสือกสั่งฟ้องผู้ต้องหา นปช.ในข้อหาก่อการร้ายได้ในเวลาแค่ 7 สัปดาห์ ...

DSI มันเก่งเกินมนุษย์ หรือพวกคณะกรรมการทั้งหลายมันห่วยเกินคนกันแน่
นี่ก็เป็นอีกดัชนีในการวัดความโหดเหี้ยมอีกเช่นเดียวกันครับ ซึ่งนอกจากผู้ที่เสียชีวิต
และบาดเจ็บจากการสลายการชุมนุมโดยรัฐบาลนายอภิสิทธิ์จะไม่ได้รับการเยียวยาตามที่ควรแล้ว
คนและศพเหล่านั้น ยังถูกตราหน้าซ้ำเติมอีกด้วยว่าเป็น "ผู้ก่อการร้าย" ซึ่งน้องคนชายเอง
ก็เป็นส่วนหนึ่งที่ไปปรักปรำศพและคนเหล่านั้นด้วยเช่นกันด้วยความคิดและคำพูดที่ว่า

"เสื้อแดงส่วนใหญ่ที่ตายทำผิดกฎหมายครับ" ทั้ง ๆ ที่คุณเองไม่มีหลักฐานอะไร
ในมือเลยซักชิ้นนอกจากข่าวและภาพจากสื่อ ฯ กับทางอินเตอร์เน็ท ในขณะที่คณะกรรมการ
ทุกคณะเขามีหลักฐานท่วมหัว เขายังบอกต้องใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 3 ปี !!

ทีนี้เข้าประเด็นกระทู้ครับท่านมหาฯ

มีแต่คนเสื้อแดงหรือครับ ที่มีสิทธิ์เรียกร้องความยุติธรรมในการกระทำที่ผิดกฎหมาย

แล้วจะแปลกอะไรถ้ารัฐบาลนี้จะใช้มาตรฐานการตรวจสอบ เช่นเดียวกับที่รัฐบาลทักษิณใช้

มันไม่แปลกหรอกครับถ้าใช้มาตรฐานเดียวกัน แต่นี่มันไม่มีมาตรฐานอะไรกันเสียเลย
มีแต่เพียงการป้ายความผิดให้กับคนเสื้อแดงว่าเป็นเหมือนขบวนการก่อการร้ายอัลเกดาร์
เพื่อสร้างความเข้าใจผิดให้คนอเมริกันเข้าใจว่าตัวเองมือสะอาดผ่านสื่อ ฯ เท่านั้น

เรื่องนี้ผมจะเก็บไว้ด่าต่อในวันหน้า

ส่วนลิ้งค์นี้ ผมว่าเขาพูดถึงกรณีม๊อบตากใบเป็นม๊อบจัดตั้งนะ

http://www.sudipan.net/phpBB2/viewtopic....ebbb671dd1

.. ตกลงสรุปแล้ว ใครโหดร้ายกว่าใครครับ ..

09-29-2010, 12:47 AM
โพสต์ทั้งหมด: #73
ตั้งกระทู้ได้กำกวมไร้ตรรกะสิ้นดี
ไม่ดูเหตุการณ์อะไรเกิดก่อนเกิดหลัง
ดูแต่ผลแล้วก็จับมาเปรียบเทียบกันมั่ว
จริงอยู่ที่เหตุการณ์ที่ตากใบเป็นเรื่องน่าเศร้า
แต่ตอนนั้นยังไม่มีเสื้อแดงและไม่ใช่จุดประสงค์ของเสื้อแดงมาเรียกร้อง
ถามว่า แล้วเสื้อแดงจะต้องไปเรียกร้องเรื่องตากใบทำไม???
ถ้าจะต้องเรียกร้องเรื่องนี้ ไม่ต้องไปร่วมเรียกร้องเหตุการอื่นตั้งแต่นู่นสมัยอยุธยาเลยเหรอ(ผมยังไม่เกิดเลย)
ผู้ที่จะมาเรียกร้องความเป็นธรรม(หากคิดว่าไม่เป็นธรรม)ควรเป็นผู้ที่มีส่วนได้ส่วนเสียในเหตุการณนั้นจะให้เสื้อแดงไปเรียกร้องทำไม
แตกต่างกับเหตุการณ์ที่ราชประสงค์
ที่ผู้เรียกร้องเป็นเสื้อแดงผู้เสียหายก็มีเสื้อแดงด้วย มีการตายเกิดขึ้น ยังไม่มีการสืบสวน ทั้งที่ผ่านมาหลายเดือนแล้ว
รบ ซึ่งเป็นผู้กำกับดูแลหน่วยงานที่ต้องสืบเรื่องนี้กลับไม่กระตือรือร้นปล่อยเรื่องดองไว้
คนชายไม่อยากรู้หรือว่าทหารหน่วยไหนปฏิบัติหน้าที่ตรงไหน
มีการตัดสินใจใช้กระสุนจริงตอนไหนบ้าง แยกผู้ก่อการร้ายกับคนเสื้อแดงหรือชาวบ้านบริเวรนั้นอย่างไร
มีหน่วยไหนทำให้คนตายบ้าง มีผู้ก่อการร้ายตายกี่คน เรื่องเหล่านี้ยังไม่มีความคืบหน้าเลย
แต่ก็ยังหน้ามืดเชียร์อยู่นั่นหล่ะ
ซึ่งเรื่องนี้เสื้อแดงเห็นว่าไม่เป็นธรรมก็ต้องออกมาเรียกร้องเป็นธรรมดา
ปล.แต่อย่างน้อยกระทู้นี้ของคนชายก็ยังมีความดีอยู่บ้าง
ที่ทำให้คุณมหาชำร่วยให้ความรู้ในเรื่องตากใบ
09-29-2010, 12:48 AM
โพสต์ทั้งหมด: #74
เห็น คุณkabutokungzz แวบๆ
เข้าใจว่า คุณkabutokungzz เป็นทหาร แต่กระทู้นี้ผมไม่ได้ว่าทหารครับ ผมพยายามจะบอกเสื้อแดงว่า

ในเมื่อพวกท่านเรียกร้องหาความเป็นธรรมให้กับคนที่เสียชีวิตของเสื้อแดง โดยการเรียกร้องให้องค์กรระหว่างประเทศเข้ามามีบทบาทในการสอบสวน แล้วทำไมกรณีตากใบพวกท่านไม่เรียกร้องให้องค์กรระหว่างประเทศเข้ามามีบทบาทบ้าง

มาตรฐานต้องเหมื่อนกัน เหมื่อนที่ผมบอก

เพราะUNไม่ใช่พ่อ อิอิ

ในส่วนของ คุณkhongmear เดียวผมจะชี้แจงให้ทีหลังครับ แต่ขอเตือนคุณไว้อย่างหนึ่งครับ

อย่าล้อเล่นกับความศัทธาครับ

ถ้าคุณยังโพสอย่างนี้ แสดงว่ายังไม่เข้าใจประเพณีปฎิบัติ ยังมีอคติกับพี่น้องมุสลิม ผมบอกตั้งแต่หัวกระทู้แล้วครับ จริงๆแล้วผมไม่อยากเล่นกระทู้แบบนี้ มันอ่อนไหว ง่ายต่อการเข้าใจผิดต้องละเอียดในการแสดงความคิดเห็น แต่ที่เล่นอยากให้พวกคุณได้ตระหนักว่า......

เสื้อแดงอย่า 2 มาตรฐาน อิอิ

09-29-2010, 01:09 AM
โพสต์ทั้งหมด: #75
สถานการณ์ที่ราชประสงค์ก็ไม่เป็นไปตามธรรมชาติครับ

ไม่ได้เป็นการเรียกร้องของผู้ที่ถูกเอารัดเอาเปรียบหรือไม่ได้รับความยุติธรรม

แต่เป็นการเกณฑ์คนมานั่งให้เยอะๆโดย ส.ส. บัญชาโดยทักษิณ

พวกคุณไม่มีโอกาสชนะครับหากผมกล่าวถึงทักษิณแล้วคุณด่า 55
09-29-2010, 01:12 AM
โพสต์ทั้งหมด: #76
(09-29-2010 12:30 AM)kabutokungzz เขียน:  ดีใจเห็นเสื้อแดงไร้แกนนำแต่ยังเดินได้

แต่เมื่อไหร่จะเลิกอวยกันเองซักทีอะ

ตากใบกับราชประสงค์มันแตกต่างกันฟ้ากับเหวเลยนะ

ปากบอกเป็นอยู่5-8 คำ 91ศพ ราชประสงค์ เจ็บ2000

ผมฟังจนเอี่ยนแล้วอะ ขอโทษนะครับผมพูดตรงๆ
ทำไมเสื้อแดงจะอวยกันเองไม่ได้ในเมื่อความเห็นตรงกัน
คุณสมองปกติมั้ยครับ
5-8 คำ ที่เสื้อแดงพร่ำบอกจนคุณเอียนเนี่ย
มันมีคนทำให้พวกเขาหายข้องใจได้มั้ยว่าใครเป็นคนสั่งการ
มีการปฏิบัติที่ผิดพลาดจากหน่วยไหนบ้าง คนไหนผู้ก่อการร้าย
คนไหนชาวบ้าน คนไหนเสื้อแดง ตัดสินใจยิงจากอะไร
หรือว่าทหารเป็นเทวดาทำผิดไม่เป็น ไม่ต้องรับผิดชอบ
09-29-2010, 01:13 AM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09-29-2010 01:13 AM โดย khongmear.)
โพสต์ทั้งหมด: #77
ผมไม่เข้าใจทั้งหมดจริงๆครับเกี่ยวกับมุสลิม เพราะผมไม่ใช่คนมุสลิม แม้จะมีเพื่อนเป็นมุสลิมบ้าง

แต่ผมก็พอจะเข้าใจว่า ถ้ามีการกระทำอะไรวุ่นวาย รุนแรง รัฐบาลหรือผู้รับผิดชอบย่อมสามารถทำได้ตามเหมาะสม เพื่อควบคุมสถานการณ์

ส่วนรัฐบาลหรือผู้รับผิดชอบ กระทำเหมาะสมหรือไม่ ก็ต้องมาว่ากัน

แต่ที่คนชายกำลังเบี่ยงประเด็นไปเรื่อง เทศกาลศักดิ์สิทธิ์ รัฐบาลเลยไม่มีสิทธิ์ทำอะไร นั่นคือ ตรรกะหรอครับ

ผมว่ามันไม่ใช่ และมันก็ไม่ใช่เรื่องที่ต้องมาบอกว่าเป็นเรื่องละเอียดอ่อนเลย เพราะถ้ามีการกระทำใดๆวุ่นวาย รัฐมีสิทธิ์ดำเนินการอยู่แล้ว เพียงแต่ต้องเหมาะสม

ไม่เกี่ยวกับเทศกาลสักนิด พวกที่โยง เพียงแต่ต้องการให้เกิดความขัดแย้งในด้านศาสนา เอาศาสนามาหากินมากกว่า เหมือนที่เอาสถาบันมาหากินกันจนสถาบันเดือดร้อนไปหมด

09-29-2010, 01:14 AM
โพสต์ทั้งหมด: #78
อย่าพูดเรื่องศาสนาครับ ละเอียดอ่อนมาก

โดยเฉพาะอิสลาม ไม่รู้อย่ากล่าวถึงครับ
09-29-2010, 01:14 AM
โพสต์ทั้งหมด: #79
(09-29-2010 01:09 AM)ลมหัวด้วน เขียน:  สถานการณ์ที่ราชประสงค์ก็ไม่เป็นไปตามธรรมชาติครับ

ไม่ได้เป็นการเรียกร้องของผู้ที่ถูกเอารัดเอาเปรียบหรือไม่ได้รับความยุติธรรม

แต่เป็นการเกณฑ์คนมานั่งให้เยอะๆโดย ส.ส. บัญชาโดยทักษิณ

พวกคุณไม่มีโอกาสชนะครับหากผมกล่าวถึงทักษิณแล้วคุณด่า 55
ความคิดเห็นล้วนๆไม่มีข้อเท็จจริงเลย
น่าเสียดายที่เป็นครูวิทยาศาสตร์
09-29-2010, 01:22 AM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09-29-2010 01:28 AM โดย มหาชำร่วย.)
โพสต์ทั้งหมด: #80
(09-29-2010 12:20 AM)ลมหัวด้วน เขียน:  ผมเป็นห่วงท่านมหาครับ ผมกลัวว่าท่านจะผิดพลาดเพราะเสียงเชียร์ แดงในนี้หวังท่านมาก

คคห.ท่านแดงทุกคนยอมรับ คอยฟังว่าท่านจะว่ายังไง และเชื่อตามนั้น ขออย่าผิดพลาดนะครับ

พลาดเมื่อไหร่เสียคนเพราะกองเชียร์ ผมสอนสังฆราชหรือเปล่านี่ ด้วยห่วงครับ.
ผมขอถามท่านผู้ชุมทุกท่านทั้งแดงและเหลือง ท่านชุมนุมตามรัฐธรรมนูญไหมครับ

ท่านสร้างความเดือดร้อนมั้ยครับ ถ้าเอาความเดือดร้อนของชาวบ้านมาเป็นตัวประกัน

มันไม่ใช่ประชาธิปไตยครับ หรือใครจะเถียง

ทำไมเหรอครับ หรือว่าคุณลมหัวด้วนรอซ้ำอยู่ ถ้าผมพลาด??

ขอบคุณครับ อย่าเสียเวลาอุตริมาห่วงผมเลยครับผมยังดูแลตัวเองได้พอสมควร
และกรุณาเก็บความปรารถนาดีไว้ไปเตือนเพื่อน ๆคุณน่าจะเป็นประโยชน์กว่า
เพราะผมเห็นพลาดบ่อยจนชินแล้ว ซึ่งก็รวมถึงตัวคุณลมหัวด้วนด้วยเช่นกัน

และโปรดทำความเข้าใจด้วยว่า ความเห็นของผมไม่ขึ้นกับกองเชียร์ ผมเป็นตัวของผมเอง
โดยไม่เคยต้องอาศัยจมูกใคร อยากจะคุยประเด็นไหนที่เกี่ยวกับกระทู้ก็เรียนเชิญเลยครับ
ตอนนี้เขากำลังคุยเรื่องระดับความโหดร้าย ส่วนประเด็นความเดือดร้อนของชาวบ้าน
จากการชุมุนม ผมเสนอว่าเปิดกระทู้ต่างหากดีมั๊ยครับ

.. อย่างน้อยก็ให้เกียรติท่านเจ้าของกระทู้ด้วยการไม่แทรกประเด็นบ้าง ..

คุณลมหัวด้วนดูแลตัวเองด้วยนะครับ อย่าข้ามเส้นของความพอดีจนเกินไป

09-29-2010, 01:23 AM
โพสต์ทั้งหมด: #81
พอเถอะครับคุณคนชาย
ผมรู้ว่าคุณมีเหตุผลพอตัว
แต่ที่ยังมีลูกล่อลูกชน คุณทำไปเพื่อความสนุกเท่านั้นครับ
ไม่ได้ต้องการเหตุผลรองรับแต่อย่างใด

ในหัวกระทู้คุณตั้งประเด็นว่า

"ทักษิณสั่งสลายม็อบตากใบ กับ อภิสิทธ์ สั่งสลายม็อบราชประสงค์ ใครโหดร้ายกว่ากัน"

แล้วคุณก็เรียกร้องให้เสื้อแดงอย่าสองมาตรฐาน

"ทำให้เป็นมาตรฐานเดียวกัน อย่าคิดแต่ว่าถ้าไม่ใช่พวก มันผิดเสมอ"

คุณเองเป็นคนกล่าวคำนี้ออกมา แต่คุณเองกลับไม่มองว่ารัฐบาลนี้ก็ผิด

ประเด็นตรงนี้มันต่างกันแค่

47 : คนตายส่วนมาก ตายเพราะการลำเลียงอย่างผิดวิธี
53 : คนตายส่วนมาก โดนกระสุนความเร็วสูงยิงเสียชีวิต

47 : มีคนรับผิดชอบ (แม่ทัพภาคที่ 4)
53 : ยังไม่มีคนรับผิดชอบ และออกมาขอโทษ

47 : ได้ข้อสรุปภายในสามเดือน
53 : สี่เดือนกว่าแล้ว ยังไม่คืบหน้า

สรุปแล้ว รัฐบาลทั้งสองสมัย ต้องมีส่วนรับผิดชอบกับการสูญเสียนี้ แต่สมัยนี้ทำอะไรไปบ้าง ถึงไหน อย่างไร
แล้วสรุปได้หรือยังว่า ใคร โหดเหี้ยมกว่ากัน
เอาเถอะ ยังไงซะคุณก็ไม่ต้องการคำตอบอยู่แล้ว
ป่วยการเปล่าที่จะถกกับคนที่ไม่ยอมรับเหตุผลของคนอื่น

[ภาพ: banner-comp234x60.png]
เครียดกับการเมือง เชิญฟังเพลงเพราะ ๆ กันได้จ้า (ไร้การเมือง) กดเพื่อฟัง
09-29-2010, 01:25 AM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09-29-2010 01:25 AM โดย khongmear.)
โพสต์ทั้งหมด: #82
(09-29-2010 01:14 AM)ลมหัวด้วน เขียน:  อย่าพูดเรื่องศาสนาครับ ละเอียดอ่อนมาก

โดยเฉพาะอิสลาม ไม่รู้อย่ากล่าวถึงครับ
ต้องไปบอกคนชายแล้วล่ะครับ

เพราะขนาดคนชายรู้ คนชายยังกล่าวถึงเลย แถมเป็นคนเริ่มก่อนซะด้วย

09-29-2010, 01:39 AM
โพสต์ทั้งหมด: #83
(09-29-2010 12:30 AM)kabutokungzz เขียน:  ดีใจเห็นเสื้อแดงไร้แกนนำแต่ยังเดินได้

ใช่ครับ .. ตากใบกับราชประสงค์มันแตกต่างกันฟ้ากับเหวเลยจริง ๆ
แต่ท่านเจ้าของกระทู้กำลังเอาโจทย์ที่ต่างกัน 2 ข้อมาเทียบเพื่อ
วัดผลลัพธ์ออกมาเพื่ออยากจะเปรียบเทียบกันให้ได้ .. บริบทมันต่างกันสิ้นเชิง

.. คุณkabutokungzz ทำหน้าที่อยู่ทางนั้นสบายหรือครับ งานหนักมั๊ย ..

09-29-2010, 02:07 AM
โพสต์ทั้งหมด: #84
ต้องคารวะท่านมหาฯ 1 จอก(โตๆ) เก็บได้ทุกเม็ด เนียนได้ทุกช๊อต ผมชอบครับถือว่าผู้ใหญ่ให้ความรู้ ให้มุมมองใหม่ๆที่เด็กๆอย่างผมอาจจะมองไม่ทัน หรือ อาจไม่ได้คิด หรือ คิดไม่ทัน

อยากให้ท่านมหาฯอ่านครับ
http://www.khlong-u-taphao.com/index.php...gen,id=26)

"นายกรัฐมนตรี" แถลงทำความเข้าใจกับประชาชน กรณี “สลายม็อบตากใบ” ยอมรับเศร้าสลดใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น เผยทุ่มเทแก้ปัญหาเต็มกำลังความสามารถ แจง "ปล่อยปละละเลยมานาน" จนสะสมต่อเนื่องทำให้ความรุนแรงยิ่งขึ้น ยืนยัน "ไม่เคยมีอคติ" ทางศาสนา พร้อมแสดงความเสียใจกับญาติของผู้เสียชีวิต ลั่นพร้อมให้การดูแลอย่างเต็มที่ ตั้ง"พิเชษฐ์ สุนทรพิพิธ" อดีตผู้ตรวจการแผ่นดินรัฐสภา เป็นประธานกก.อิสระสอบเรื่องราวทั้งหมด

เมื่อเวลา 21.00 น. ที่ผ่านมา สถานีโทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจแห่งประเทศไทย เริ่มถ่ายทอดแถลงการณ์ ของพ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี กรณีการสลายการชุมนุมที่ อ.ตากใบ จ.นราธิวาส จนเป็นเหตุให้มีผู้เสียชีวิต 85 คน เมื่อวันที่ 25 ต.ค.ที่ผ่านมา โดยคำแถลงของนายกรัฐมนตรี มีรายละเอียดดังนี้

"สวัสดีดีครับพี่น้องประชาชนชาวไทยที่เคารพรักทุกท่าน วันนี้คงต้องรบกวนเวลาของพี่น้องประชาชนสักเล็กน้อยเพื่ออธิบายเรื่องราวที่สำคัญที่เกิดขึ้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งเป็นเรื่องที่น่าเศร้าสลดใจจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเมื่อวันที่ 25 ตุลาคมที่ผ่านมา ที่ อ.ตากใบ จ.นราธิวาส ซึ่งถือว่าเป็นหนึ่งใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ที่มีเหตุการณ์ไม่สงบเกิดขึ้นอย่างต่อเนื่องเป็นเวลานานแล้ว โดยเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นคงเป็นผลพวงมาจากการที่มีความไม่สงบเกิดขึ้นมาหลายช่วง ซึ่งช่วงที่สำคัญก็เริ่มต้นตั้งแต่ปีนี้เมื่อวันที่ 4 มกราคมเป็นต้นมา ที่มีการปล้นปืนที่ค่ายทหารพัฒนา อ.เจาะไอร้อง จ.นราธิวาส"นายกฯ กล่าว

นายกฯ กล่าวอีกว่า หลังจากนั้นมีเหตุการณ์ต่างๆ เกิดขึ้นมากมาย มีการลอบวางเพลิงเกิดขึ้นถึง 329 ครั้ง มีการวางระเบิดถึง 77 ครั้ง มีการโจมตีสถานที่ราชการ 22 ครั้ง มีการลอบทำร้าย และยิงคนถึง 477 ครั้ง ผลก็คือมีเจ้าหน้าที่ และประชาชนผู้บริสุทธิ์เสียชีวิต รวมทั้งผู้พิพากษา และพระสงฆ์ 3 รูป และเมื่อรวมยอดของผู้เสียชีวิตจนถึงวันที่ 21 ตุลาคมทั้งสิ้น 264 ราย บาดเจ็บ 398 ราย และเมื่อ 2-3 วันที่ผ่านมานี้ก็มีอีกมากมาย เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมีความรุนแรงอย่างสะสมต่อเนื่อง ซึ่งทางรัฐบาลก็ไม่สบายใจ และพยายามทุกอย่าง โดยพยายามจะทุ่มเทความรู้ความสามารถ ทั้งกำลังที่มีอยู่ ทรัพยากรที่มีอยู่ เข้าไปช่วยกันแก้ปัญหา ซึ่งตลอดเวลาได้ศึกษาว่าปัญหาดังกล่าวเกิดจากอะไร และจากการสำรวจพบว่า ประชาชนต้องการการแก้ปัญหาเรื่องของการศึกษา และเรื่องของอาชีพ

ปล่อยปละละเลยมานานจนเกิดปัญหาไฟใต้
“เพราะมีคนตกงานอยู่เป็นจำนวนมาก คนยากจนมีอยู่สูง และพบว่าพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ เป็นพื้นที่ที่ได้รับการปล่อยปละละเลยเป็นเวลานานหลาย 10 ปี อีกทั้งเรื่องการศึกษาก็มีการสอนศาสนาในโรงเรียนสอนศาสนาที่ไม่ได้มีการสอนสามัญอยู่จำนวนมาก หรือถ้ามีสอนสามัญอยู่ด้วยก็จริงอยู่ และโรงเรียนสอนศาสนาหลายโรงเรียน แม้จะมีการสอนศาสนาอย่างเดียวก็ไม่มีหลักสูตรคือ ปล่อยให้มีการสอนศาสนาตามลำพังเป็นเวลานาน เด็กๆ เยาวชนที่จบมาก็ไม่สามารถเรียนหนังสือต่อได้ ไม่สามารถทำงานได้ การจ้างงานก็ลำบาก หลายคนต้องข้ามไปทำงานฝั่งมาเลเซีย บางคนก็เกิดความน้อยเนื้อต่ำใจว่า ทำไมฝั่งมาเลเซียมีงานทำ ทำไมฝั่งไทยไม่ค่อยมีงานทำ”นายกฯ กล่าว

พ.ต.ท.ทักษิณ ชี้แจงต่อว่า เมื่อรัฐบาลได้รู้ว่าเหตุการณ์เกิดขึ้นเช่นนี้ จึงได้เข้าไปแก้ไขปัญหา โดยทุ่มงบประมาณเข้าไป 3 ปีงบประมาณ ซึ่งเป็นเงินประมาณ 12,000 ล้านบาท และกำลังทุ่มเทงบประมาณลงไปเพื่อช่วยแก้ปัญหา เพื่อให้เกิดการจ้างงานให้ได้ และให้เกิดระบบการศึกษาที่ดี แต่เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และสะสมมานั้น จนในที่สุดเมื่อวันที่ 25 ตุลาคมตอนเช้าเวลา 06.00 น. ก็เกิดการปลุกระดมประชาชนเข้าไปพันกว่าคนไปที่ สภ.อ.ตากใบ เพื่อจะกดดันให้ทางการปล่อยผู้ต้องหาจำนวน 6 คน ซึ่งเป็นชุดรักษาป้องกันหมู่บ้าน (ชรบ.) ซึ่งชุด 6 คนนี้ เป็นชุดที่ทางกระทรวงมหาดไทยตั้งขึ้นเป็น ชรบ.มีปืนลูกซองยาว 5 นัดไว้เป็นอาวุธประจำกาย

“ปรากฏว่าได้ถูกกลุ่มผู้ก่อการความไม่สงบซึ่งมีชื่อชัดเจน ซึ่งเราออกหมายจับแล้ว 2 ราย ได้ไปกดดันว่าให้ไปเอาปืนลูกซองเหล่านั้นมามอบให้ โดยอ้างเหตุผลว่าเพื่อจะเอาปืนเหล่านี้ไปใช้ในการแยกดินแดน ก็อ้างอย่างนั้น พร้อมกับขู่ว่าถ้าไม่ให้จะฆ่าทั้งครอบครัว ซึ่งคนเหล่านั้นก็กลัว จึงมอบปืนไปให้ แล้วสร้างสถานการณ์ว่าเป็นการถูกปล้น ในที่สุดเมื่อการสอบสวนพบว่าไม่ใช่การถูกปล้นจริง แต่ถูกนาย 2 คนนี้บังคับจึงได้ถูกจับกุม พอได้จับกุมแล้วกลุ่มนาย 2 คนนี้จึงได้ไปปลุกระดมผู้คนมาเพื่อแสดงความคุ้มครอง กดดันให้ทางการปล่อยตัวไป ซึ่งเหตุการณ์อย่างนี้เกิดขึ้นโดยการปล่อยข่าวลือ ปล่อยข่าวลวง แล้วไปปลุกระดมบ้าง ปล่อยข่าวบ้าง และทำมาแล้วอย่างน้อย 3 ครั้ง”พ.ต.ท.ทักษิณ กล่าว

มีคนปลุกระดมเพื่อกดดันให้ปล่อยผู้ต้องหา
นายกฯ ยังชี้แจงต่อไปอีกว่า ครั้งแรกพี่น้องคงจำได้ เมื่อปี 2546 ได้มีการปล่อยข่าวลือว่า ตำรวจชายแดน 2 นายที่เข้าไปในหมู่บ้านนั้นเป็นนินจาแล้วไปปล้นทรัพย์ ผลสุดท้ายตำรวจ 2 นายถูกฆ่าตาย ถูกรุมสะกรัมจนตาย และก็ไม่สามารถจับตัวคนร้ายได้ จนต่อมาอีกครั้งหนึ่ง มีเหตุการณ์ทหารเฉพาะกิจ โดยหน่วยเฉพาะกิจจับผู้ต้องหาไป 4 คน ซึ่งก็ใช้ราษฎรจำนวนกว่า 1,000 คนไปกดดัน ผลสุดท้ายต้องปล่อยตัวมา ส่วนเหตุการณ์อีกครั้งเมื่อไม่นานนี้ ก็ไปปล่อยข่าวว่ามีการใช้ปืนไปยิงภรรยาของคนที่อยู่ในพื้นที่บาดเจ็บ เพราะทหารที่อยู่ในพื้นที่ซึ่งจริงๆ แล้วไม่ใช่ ในที่สุดก็กดดันเพื่อให้ทหารถอนกำลังออกไป นี่คือสิ่งที่เกิดขึ้นมาแล้ว 3 ครั้ง แต่พอครั้งนี้เมื่อเกิดเรื่องขึ้น ถ้าหากว่าทางราชการยังขืนปล่อยให้มีการจัดม็อบเข้ามากดดัน ก็คงจะต้องปล่อยตัวผู้ต้องหาต่อไป เราจึงคิดว่ากฎหมายบ้านเมืองอยู่ไม่ได้แล้ว เพราะ 3 ครั้งแล้ว มากเกินพอแล้ว และคิดว่าทางราชการได้อดทนมามากแล้ว

“จึงได้บอกกับเจ้าหน้าที่ว่า ขอให้ใช้ความนิ่มนวลในการเจรจา และบอกเขา และให้เขาถอยออกไปซะ เพราะเจ้าหน้าที่ต้องปฏิบัติหน้าที่ตามกฎหมาย นี่คือหลักทัศนคติที่มีอยู่อย่างชัดเจน โดยเบื้องต้นเราจะไม่ยอมปล่อยตัวผู้ต้องหา ซึ่งเราจะใช้การเจรจา และพูดคุยกันด้วยดี แต่ปรากฏว่าเวลา 09.00 น. ทางราชการได้สั่งให้บล็อกถนนที่จะเข้ามาสู่ สภ.อ.ตากใบ เพราะมีคนเข้ามาอีกจำนวนมาก และเริ่มเจรจาตั้งแต่เวลา 09.00 น. ไปเรื่อย โดยให้เขาส่งตัวแทนมานั่งมาพูดคุยกัน มีอะไรพูดคุยกัน ซึ่งกำนันก็เข้าไปคุย บรรดาผู้นำศาสนาในพื้นที่ก็เข้าไปคุย รวมทั้งทางราชการก็เข้าไปคุย ซึ่งทำอย่างไรก็ไม่ยอม แถมยังโห่ฮาป่า ร้อง ขว้างก้อนหิน ซึ่งมีผู้บัญชาการกองพลทหารที่ 5 ก็ถูกปาศีรษะ แล้วก็ปากันอุตลุด”นายกฯ กล่าว

พ.ต.ท.ทักษิณ กล่าวอีกว่า ในที่สุดเราเจรจาแล้วเจรจาอีกไม่ได้ ก็เลยเอาญาติของผู้ต้องหาทั้ง 6 คนนั้นมาเยี่ยมผู้ต้องหา แล้วกลับมาบอกประชาชนว่าผู้ต้องหาอยู่ดีไม่มีอะไร เพราะทางราชการดูแลดี และในวันพรุ่งนี้ก็จะให้ประกันตัวอยู่แล้ว ก็ขอเถอะ กลับไปบ้านเถอะ ไม่มีอะไร เพราะญาติก็ไม่ติดใจอะไร แต่ก็ไม่ยอม โห่ร้องกันอยู่นั่น จนกระทั่งเราได้สังเกตดูเหตุการณ์แล้ว ปรากฏว่ามีบางกลุ่มใส่ผ้าคลุม และเราสืบทราบว่ามีอาวุธ แต่คิดว่าถ้าปล่อยทิ้งไว้นานๆ และเกิดการคลั่ง โห่ร้อง ปลุกระดมกันอยู่ตลอดเวลานั้น ซึ่งถ้าปล่อยไว้นาน ก็น่าจะเกิดจลาจลใหญ่กว่านี้ จึงจำเป็นที่ต้องเข้าไปสลายม็อบหลังจากที่ได้ใช้การเจรจามาหลายชั่วโมงแล้ว ทั้งนี้ได้ใช้วิธีการขั้นต้นคือ ได้ฉีดน้ำดับเพลิงเข้าไป พอเริ่มฉีดน้ำดับเพลิงเข้าไปคนท้องถิ่นก็เริ่มกลับ แต่มีบางกลุ่มที่ยังไม่ยอม และส่วนใหญ่ยังอยู่ จึงได้มีการยิงแก๊สน้ำตาเข้าไป และมีการยิงปืนขึ้นฟ้า ซึ่งทำเป็นขั้นเป็นตอน ในที่สุดก็ให้หมอบแล้วเจ้าหน้าที่ก็ไปมัดตัว

แจงเหตุรถบรรทุกไม่พอ-ผู้ประท้วงอ่อนเพลีย
“สิ่งที่น่าเสียใจก็คือขั้นตอนการลำเลียง เพราะขณะนั้นบ่าย 3 โมงกว่าเกือบบ่าย 4 โมง ขั้นตอนการลำเลียงใส่รถทหารไปยังค่ายที่ จ.ปัตตานี ซึ่งเป็นค่ายทหารบก พร้อมกับเป็นเรือนจำทหารบก โดยใช้เวลาดินทางเกือบ 3 ชั่วโมง อีกทั้งมีรถอยู่ไม่มากเพราะเป็นวันหยุดสุดสัปดาห์ ประกอบกับผู้ที่มาประท้วงทั้งหลายไม่แข็งแรงพอ เนื่องจากว่าตรากตรำมาทั้งวัน และอาจจะอ่อนเพลีย เจ้าหน้าที่ตำรวจ และทหารก็อ่อนเพลีย พออ่อนเพลียแล้วก็ยังต้องลำเลียงกันขึ้นไป ส่วนการลำเลียงนี้ก็ใช้ทหารพราน 2-3 คนเป็นคนที่คุมไป ตอนรุ่นแรกๆ ก็บรรทุกยังไม่มาก เพราะบรรทุก 30-40 คน ซึ่งรถคันแรกไปถึงก็ประมาณทุ่มกว่าๆ และแพทย์ก็พบว่ามีคนตายอยู่แล้ว 1 คน แต่พอมารุ่นหลังๆ เวลาก็ดึกเข้า ก็เข้าใจว่าคันสุดท้ายจะออกประมาณ 4 ทุ่มกว่าๆ เพราะจำนวนผู้ถูกจับกุมทั้งหมด 1,200 กว่าคน ก็จึงต้องเบียดเสียดกันเข้าไป”นายกฯ กล่าว

นายกฯ กล่าวต่อว่า คราวนี้สิ่งที่มันแย่ และที่น่าเสียใจก็คือว่า ความที่ผู้คุมไปก็กลัวว่าบุคคลเหล่านั้นจะเบียดจนตัวเองตกลงมาแล้วจะเป็นอันตราย รวมทั้งกลัวว่าจะถูกทำร้าย ก็เลยให้นอนคว่ำหน้า ทีนี้เวลานอนคว่ำหน้าชั้นเดียวยังพอว่า แต่ดันให้ไปนอนคว่ำหน้าหลายชั้น เนื่องจากว่าที่บนรถบรรทุกไม่พอ ประกอบกับความกลัวของเจ้าหน้าที่ จนทำให้มีการเสียชีวิต ส่วนคันสุดท้ายเสียชีวิตเยอะที่สุด เนื่องจากบรรทุกมาก และเวลามันเริ่มนาน จึงอ่อนล้า ทำให้เสียชีวิตไปหลายคน ซึ่งเป็นสิ่งที่ผมต้องขอแสดงความเสียใจต่อครอบครัวผู้เสียชีวิตทั้ง 85 ราย โดย 78 ราย เสียชีวิตขณะที่ลำเลียงไปถึงที่ค่ายอิงคยุทธบริหาร ส่วนอีก 1 ราย ไปเสียชีวิตที่โรงพยาบาล สำหรับ 6 คนแรกนั้น เสียชีวิตขณะที่มีการสลายฝูงชน โดยมีตำรวจ และทหารบาดเจ็บไป 14 คน และเมื่อมีการตรวจค้นอาวุธในที่เกิดเหตุทำให้พบปืนเอ็ม 16 จำนวน 3 กระบอก ปืนอาก้า 4 กระบอก ระเบิดขว้าง 1 ลูก ปืนพกอีกกว่า 20 กระบอก และลูกกระสุนปืนอีก 100 กว่านัด

พ.ต.ท.ทักษิณ กล่าวอีกว่า วันรุ่งขึ้นได้มีการงมอาวุธเพิ่มเติมบริเวณแม่น้ำซึ่งอยู่ตรงข้าม สภ.อ.ตากใบ ก็พบลูกระเบิดขว้างอีก 3-4 ลูก ซึ่งเป็นอะไรที่คาดหวังอยู่แล้วว่าสิ่งเหล่านี้ต้องมีแน่ และที่สำคัญก็คือว่า หลังจากมีการตรวจสอบประวัติแล้ว พบว่าผู้ที่อยู่ในที่ชุมนุม 16 คนเป็นผู้ที่อยู่ระหว่างถูกหมายจับในคดีที่ก่อการทั้งหลาย รวมทั้งยิงเจ้าหน้าที่ตำรวจด้วย อีก 30 กว่า และเป็นคนที่เคยต้องคดี
และอีก 160 กว่าคน ยังอยู่ในระหว่างการดำเนินคดี ดังนั้นก็มีทั้งคนดี และคนที่หลงเชื่อเข้าไปปนอยู่ ผมจึงสั่งเจ้าหน้าที่ว่า คนที่เขาหลงเชื่อเป็นคนทั่วไป ไม่มีคดี ไม่มีอะไร ก็ให้รีบปล่อยให้เขากลับบ้าน ส่วนคนที่มีความผิดก็ต้องดำเนินคดีไป

ยืนยันรัฐบาลเข้าใจ-สนับสนุนพี่น้องมุสลิม
“แต่ทั้งทั้งหมดนี้ สิ่งที่ผมเสียใจอีกเรื่องหนึ่งก็คือว่า ผมกำลังถูกนำไปสู่การเข้าใจผิดว่า เรื่องนี้เป็นเรื่องของศาสนา ซึ่งถ้าพี่น้องได้ติดตามข่าวก็จะเห็นว่ามันไม่ใช่เรื่องของศาสนา เพราะคนเหล่านี้เป็นคนที่ก่อความไม่สงบใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ เพราะไปฆ่าผู้บริสุทธิ์ ไม่ว่าจะเป็นไทย-พุทธ ไทย-มุสลิม ก็ถูกฆ่าเหมือนกัน ดังนั้นเป็นเรื่องของการรักษากฎหมายบ้านเมือง ซึ่งไม่เกี่ยวกับเรื่องศาสนาใดๆ ทั้งสิ้น ผมจึงขอเรียนว่า รัฐบาลนี้เป็นรัฐบาลที่เข้าใจพี่น้องชาวมุสลิม และให้การสนับสนุนกิจกรรมทางศาสนกิจ โดยจัดกิจกรรมที่ท่านมีความคิดว่ามันเป็นประโยชน์ต่อพี่น้องชาวมุสลิมอย่างเต็มที่ ไม่ว่าจะเป็นการจัดตั้งธนาคารอิสลาม ไม่ว่าจะเป็นการส่งเสริมให้ตั้งมหาวิทยาลัยอิสลามคือ ให้มีการสอนศาสนาที่ถูกต้อง”นายกฯ กล่าว

นายกฯ ชี้แจงต่อว่า ทุกศาสนาสอนให้คนเป็นคนดี จึงส่งเสริมให้คนดีไปฮัจน์ปีละ 300 ทุน เพราะรู้ว่าคนภาคใต้ยากจนยังมีเยอะ แต่ความศรัทธาในศาสนาอยากจะไปเมกกะ ก็ให้ทุนให้ผู้ทำความดีมีโอกาสไปฮัจน์ นอกจากนี้ยังได้ทำหลายอย่าง ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของการให้เยาวชน และอุสตาซจาก 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้มาทัศนศึกษาในกรุงเทพฯ และจังหวัดต่างๆ โดยมีการจัดงานเลี้ยงผู้นำศาสนาให้พี่น้องชาวมุสลิมทั่วประเทศช่วงละศีลอดในเดือนรอมฎอน พร้อมกับสนับสุนนงบประมาณพัฒนาพื้นที่ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้เป็นจำนวนมาก ดังนั้นคำว่าลำเอียงทางศาสนาไม่มีอยู่ในใจรัฐบาลนี้เลยแม้แต่นิดเดียว มีแต่ว่าทำให้ดีที่สุด เพื่อให้พี่น้องคนมุสลิมได้มีความรู้สึกที่ดี

“แต่คนที่ก่อความไม่สงบ ท่านเชื่อหรือไม่ ผมได้ตามเสด็จสมเด็จพระนางเจ้าฯ ซึ่งครอบครัวของผู้เสียชีวิตก็ได้มาเข้าเฝ้าฯ โดยแต่ละคนได้กราบบังคมทูลฯ ถึงความยากลำบากของชีวิตที่หัวหน้าครอบครัวต้องถูกฆ่า ทั้งๆ ที่เขาเป็นคนทำมาหากินโดยสุจริต และมีอยู่ 1 ราย เขามีลูกตัวๆ เล็กๆ 2 คน ซึ่งลุงกับป้าพามาเข้าเฝ้าฯ โดยกราบบังคมทูลฯ ว่า พ่อถูกตัดคอ และขณะที่คอขาดลงไปนั้น ลูก 2 คนวิ่งไปขอคอพ่อมาต่อ หลังจากที่พ่อเสียชีวิตไปแล้ว โดยพยายามเอาศีรษะพ่อมาต่อกับตัวพ่อ เด็กอายุเท่านี้มันจะฝังใจอยู่กับเขาเท่าไร พ่อเขาถูกโจรฆ่า ทั้งๆ ที่พ่อของเขาเป็นคนบริสุทธิ์ ทำมาหากิน หาเช้ากินค่ำ ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ แล้วมาทำอย่างนี้ นี่คือสิ่งที่เกิดขึ้นอย่างต่อเนื่องทุกวัน”พ.ต.ท.ทักษิณ กล่าว

ระบุชัดไม่อคติทางศาสนาเด็ดขาด
นายกฯ กล่าวต่อว่า แม้กระทั่งวันนี้ที่กำลังพูดกับพี่น้องประชาชนอยู่อย่างนี้ ก็มีระเบิด ซึ่งถ้าไม่รักษากฎหมายบ้านเมือง ไม่รักษาบูรณภาพแห่งดินแดนไทย แล้วใครจะทำหน้าที่ ซึ่งขอเรียนว่าไม่มีคำว่าอคติทางศาสนาเด็ดขาด แต่บังเอิญว่าคนที่กระทำความผิดนั้น ส่วนใหญ่อาจจะนับถือศาสนาอิสลามเท่านั้น ซึ่งไม่ได้เป็นเพราะไปมองหน้าว่าเขาเป็นศาสนาใด แต่มองพฤติกรรมว่าเขาทำผิดกฎหมายบ้านเมือง หากไม่ทำแล้วใครจะทำ พี่น้องที่เคารพครับ ถ้าปฏิบัติตามกฎหมาย รักษากฎหมายบ้านเมือง รักษาอธิปไตยแห่งดินแดนบ้านเมือง แล้วถ้าผมผิด ผมยอมรับผิด แต่ผมขอเรียนพี่น้องประชาชนว่าผมทำทุกอย่างด้วยความบริสุทธิ์ใจ

พ.ต.ท.ทักษิณ กล่าวอีกว่า ด้วยการทำหน้าที่ของผม ด้วยหัวใจของความเป็นคนไทยโดยไม่มีอคติแห่งการนับถือศาสนาใดๆ ทั้งสิ้น ที่ผมทำทั้งหมด ก็ทำเพราะต้องการให้คนส่วนใหญ่ที่ทำมาหากินโดยสุจริตได้มีชีวิตที่ดีขึ้น ให้เขาพ้นจากความหวาดผวา พ้นจากการกลั่นแกล้ง ผมอยากวิงวอนพ่อแม่พี่น้องของคนที่เป็นวัยคะนองทั้งหลายที่อยู่ใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ให้ช่วยดึงลูกท่านกลับเถอะครับ วันนี้ลูกท่านถูกดึงไป มันใช้ระบบแบบขายตรง โดยดึงลูกท่านเข้าไป ไปแอบอ้างสารพัดอย่าง ผมจะสร้างงานให้ลูกท่าน ผมจะหางานให้ทำ โดยเอามาฝึกอาชีพให้เขาทำอะไรเป็น เขาจะได้มีอาชีพ และมีรายได้ที่แน่นอน เพื่อให้ในอนาคตเขาจะเลี้ยงท่าน และเลี้ยงลูกเมียเขาได้ ผมจะไม่ปล่อยให้เขาเป็นอย่างนี้ ถึงแม้ว่าเขาจะได้เรียนหนังสือมาน้อย และไม่สามารถเรียนต่อได้ แต่ผมจะเอามาฝึกอาชีพ

“ส่วนคนที่เป็นแกนนำนั้น วันนี้พอรู้ว่าใครเป็นใคร แต่พี่น้องครับ รัฐบาลจะทำอะไรต้องอาศัยภายใต้กฎหมาย และรัฐธรรมนูญ ไม่สามารถทำอะไรนอกเหนือจากนั้นได้ เมื่อเป็นเช่นนั้นความยากของเราก็คือว่าต้องหาพยานหลักฐาน ความยากกว่านั้นคือความร่วมมือ ในการจะให้พยานหลักฐานยังไม่ดีพอ เพราะคนเหล่านี้ข่มขู่ให้ประชาชนกลัวเรื่องความปลอดภัยในชีวิตของเขา ดังนั้นตรงนี้รัฐบาลต้องพยายามสร้างความปลอดภัยเพื่อให้เขามั่นใจในภาครัฐ เพื่อรัฐจะได้ข้อมูลเพื่อดำเนินคดีกับคนเหล่านี้ ทั้งๆ ที่รู้ แต่วันนี้ทำอะไรไม่ได้เพราะกฎหมายมี แต่คนเหล่านี้ลอบฆ่าคนไม่มีกฎหมาย ไม่ต้องปรึกษากฎหมาย เขาอยากยิงเขายิง ดังนั้นผมจะพยายามทำให้ความมั่นคงในภาคใต้คืนให้เร็วที่สุด”

วอน"สื่อฯ"อย่าเอาเรื่องความมั่นคงไปทำนิยาย
นายกฯ ยังชี้แจงต่อไปว่า ขอให้ทุกคนเข้าใจว่าผมไม่มีอคติใดๆ ทั้งสิ้น ผมทำทั้งหมดไม่มีอคติ และผมยอมเป็นคนที่เคารพในความเชื่อความศรัทธาของคน ไม่ว่าคนๆ นั้นจะอยู่ศาสนาใด และผมเองก็ใกล้ชิดกับผู้นำศาสนาอิสลามจำนวนมาก รวมทั้งประเทศมุสลิมทั้งหลายที่ผมรู้จักก็ให้ความเคารพนับถือกัน ผมเป็นคนซึ่งไม่มีอคติใดๆ แต่ขอร้องสื่อมวลชน โดยเฉพาะกรุณาอย่าได้เอาเรื่องความมั่นคงของชาติไปทำนิยายเลย เพราะเรื่องนี้เป็นเรื่องสำคัญของชาติ และผมเป็นนายกฯ หรือไม่เป็นนายกฯ นั้นไม่สำคัญ แต่ประเทศไทยต้องอยู่ และมั่นคง เข้มแข็ง ประชาชนคนไทยต้องมีความปลอดภัย ต้องมีความสุข และที่ผมพูดนี้ก็อย่าไปปล่อยข่าวลืออีกว่าผมจะลาออก เพราะผมจะหน้าที่ของผมตามระบอบประชาธิปไตย และประชาชนจะเป็นคนกำหนดว่าจะให้ผมทำงาน หรือไม่ให้ผมทำงาน แต่ถ้าประชาชนให้ผมทำงานคือ ผมทำงานถวายชีวิตอย่างเต็มที่ แต่ถ้าประชาชนไม่ให้ผมทำงาน ผมถือว่าผมเคารพในการตัดสินใจของประชาชน

“พี่น้องที่เคารพครับ เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเป็นเรื่องที่ผมเสียใจ และขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิต และผมจะเยียวยา ผมจะชดเชยดูแลครอบครัวผู้เสียชีวิต ถึงแม้ว่าคนเหล่านั้นจะเป็นคนผิด หรือไม่ผิดไม่เป็นไร เพราะเขาเกิดมาเป็นคนไทย และเขาเกิดมาเสียชีวิตในช่วงระหว่างเหตุการณ์นี้ ผมจะดูแลครอบครัวเขา จะให้การเยียวยาแก่ครอบครัวเขา และหลายท่านที่ยังไม่เคยไปฮัจน์แล้วต้องมาเสียชีวิตก่อน ครอบครัวสามารถเอาเงินที่เยียวยาส่วนหนึ่งไปให้คนไปฮัจน์แทนได้ นี่คือความเชื่อในศาสนาอิสลาม ผมเข้าใจ ดังนั้นผมจะให้ครอบครัวทุกคนได้สบายใจ และได้รับการเยียวยา”นายกฯ กล่าว

พ.ต.ท.ทักษิณ กล่าวอีกว่า นอกจากนั้นผมจะตั้งคณะกรรมการอิสระขึ้นมาตรวจสอบเรื่องราวทั้งหมด ถ้าหากว่ามีใครคิดไม่ดี และทำให้เกิดความเสียหายขนาดนี้ ก็ต้องลงโทษกันไป ผิดเป็นผิด ถูกเป็นถูก แต่ถ้าเป็นแนวทางที่ผิดแล้ว ควรจะทำแนวทางที่ถูกอย่างไร ก็จะเป็นบรรทัดฐานเพื่อไม่ให้เกิดสิ่งเหล่านี้ขึ้นอีก จึงขอยืนยันว่าผมพร้อมจะทำในสิ่งที่ถูกต้องเพื่อบ้านเมือง และประชาชน โดยผมจะตั้งคุณพิเชษฐ์ สุนทรพิพิธ อดีตผู้ตรวจการแผ่นดินรัฐสภา และอดีตอธิบดีกรมวิเทศสหการ เป็นประธาน และคณะซึ่งจะประกอบด้วยนักกฎหมาย ผู้เชี่ยวชาญด้านศาสนาอิสลาม และผู้ที่เข้าใจการแก้ปัญหาเรื่องฝูงชน เพื่อให้ได้ข้อมูลที่ถูกต้องเที่ยงธรรม

“ส่วนที่หน่วยงานราชการต่างๆ หรือองค์กรอิสระต่างๆ ที่คิดว่าจะเข้าไปตรวจสอบเรื่องนี้นั้น ผมยินดี เพราะถือว่าทุกอย่างต้องโปร่งใสตรงไปตรงมา ประชาชนต้องรู้ความจริง ซึ่งรัฐบาลต้องไม่ปิดบังท่าทีใดๆ ทั้งสิ้น เพราะรัฐบาลไม่มีอะไรที่เป็นวาระซ่อนเร้น ไม่มีจิตใจชั่วร้าย มีแต่การปฏิบัติตามหน้าที่เท่านั้น ดังนั้นทุกอย่างจะโปร่งใส ตรวจสอบได้ และพร้อมให้ทุกฝ่ายเข้ามาสอบถาม พร้อมให้ตรวจสอบความจริง เพราะความจริงก็คือความจริง ซึ่งผมจะทำหน้าที่ของผมให้ดีที่สุดเพื่อแผ่นดินไทย เพื่อพี่น้องคนไทย และหวังว่าความร่วมมือจากพี่น้อง 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งผู้นำทั้งหลายในศาสนาอิสลามที่อยู่ทางภาคใต้ จะได้มาช่วยกันนำความสงบกลับคืนมา เพราะไม่มีที่ใดที่จะอบอุ่น และร่วมเย็นเท่ากับแผ่นดินไทย ผมจะทำให้ดีที่สุด ขอบคุณครับ”พ.ต.ท.ทักษิณ กล่าว

ท่านมหาฯลองอ่านซิครับ รัฐบาลนั้นแค่โชคดีที่มีพระเอกขี่ม้าขาวมาเป็นแพะ(พล.ท.พิศาล วัฒวงษ์คีรี)

ในส่วนของราชประสงค์เรารอดูผลการสอบสวนก่อนดีกว่าครับท่านมหาฯ ดูว่าผลจะออกมาอย่างไร แต่ที่คนอื่นเห็นและผมเห็นน่าจะเหมื่อนกัน

ไอหย๋า ท่านมหาฯถามอย่างนี้ "ระหว่างการเข้าสลายตากใบ กับการซุ่มยิงคนอย่างเสธ.แดง" ผมจะตอบอย่างไรดีครับ (ขอติดไว้ก่อนครับ เพราะ เสธ.แกคนจริง)

คณะกรรมการตรวจสอบข้อเท็จจริง ซึ่งกรณีตากใบนั้นเราเห็นกันแล้วว่าใช้เวลาเพียง 2 เดือนก็สามารถ
ชี้ได้ทั้ง 11 ประเด็น รวมทั้งกำหนดการดำเนินคดีทั้งตามป.อาญาและอาญาทหารกับทุกคน
ที่มีส่วนต้องรับผิดชอบกับการสูญเสียนั้น

"ทักษิณ ได้มีคำสั่งตั้งคณะกรรมการอิสระตรวจสอบข้อเท็จจริงขึ้น โดยมี นายพิเชต สุนทรพิพิธ เป็นประธาน

คิดหรือว่ามันจะตั้งคณะกรรมการฯเอาผิดตัวมันเอง คงไม่โง่ขนาดเอาคอตัวเองไปพาดเขียงหรอกครับ และผลสอบในครั้งนั้นยังเป็นที่สงสัยของญาติผู้เสียชีวิต ยุติธรรมอยู่ตรงไหนครับ"

ผมอยากให้ท่านมหาฯดูผลการสอบสวนและอ่านhttp://www.naksit.org/data_files/takbai_jus.pdf
ญาติผู้เสียชีวิตไม่พอใจทั้งคณะกรรมการฯและผลการตัดสิน มันโหดร้ายเกินไปมั๊ยครับ ในยุครัฐบาลทักษิณครองอำนาจ

DSI ไม่พูดถึงละครับ ยุคใครยุคมัน

ในส่วนของลิงค์ทีแปะให้อ่าน ผมให้อ่านด้วยใจเป็นกลางก่อนหน้าโพสนี้ พอมาถึงโพสนี้ เมื่ออ่านคำแถลงของทักษิณเสร็จลองมาประมวลภาพรวมดูครับ เขารู้เห็นด้วยหรือเปล่าในการสั่งสลายการชุมนุม โดยไตร่ตรองไว้ก่อน

รัฐบาลนั้นแค่โชคดีที่ได้เสียงส่วนใหญ แต่มีสิทธิฆ่าคนด้วยความเหี้ยมโหดหรือ อิอิ

09-29-2010, 02:22 AM
โพสต์ทั้งหมด: #85
(09-29-2010 01:39 AM)มหาชำร่วย เขียน:  

ใช่ครับ .. ตากใบกับราชประสงค์มันแตกต่างกันฟ้ากับเหวเลยจริง ๆ
แต่ท่านเจ้าของกระทู้กำลังเอาโจทย์ที่ต่างกัน 2 ข้อมาเทียบเพื่อ
วัดผลลัพธ์ออกมาเพื่ออยากจะเปรียบเทียบกันให้ได้ .. บริบทมันต่างกันสิ้นเชิง

.. คุณkabutokungzz ทำหน้าที่อยู่ทางนั้นสบายหรือครับ งานหนักมั๊ย ..
ไม่หรอกครับ ยิงกันโครมๆทุกเกือบทุกวัน งานหนักครับท่านมหา
อาวุธเสียเปรียบบ้างเล็กน้อยครับ แต่มียานเกราะช่วยเล็กน้อยครับผม
ฮัมวีไทยระเบิดเป็นว่าเล่นเลยครับท่านมหาConfused
09-29-2010, 02:30 AM
โพสต์ทั้งหมด: #86
(09-29-2010 01:23 AM)aphorist เขียน:  พอเถอะครับคุณคนชาย
ผมรู้ว่าคุณมีเหตุผลพอตัว
แต่ที่ยังมีลูกล่อลูกชน คุณทำไปเพื่อความสนุกเท่านั้นครับ
ไม่ได้ต้องการเหตุผลรองรับแต่อย่างใด

ในหัวกระทู้คุณตั้งประเด็นว่า

"ทักษิณสั่งสลายม็อบตากใบ กับ อภิสิทธ์ สั่งสลายม็อบราชประสงค์ ใครโหดร้ายกว่ากัน"

แล้วคุณก็เรียกร้องให้เสื้อแดงอย่าสองมาตรฐาน

"ทำให้เป็นมาตรฐานเดียวกัน อย่าคิดแต่ว่าถ้าไม่ใช่พวก มันผิดเสมอ"

คุณเองเป็นคนกล่าวคำนี้ออกมา แต่คุณเองกลับไม่มองว่ารัฐบาลนี้ก็ผิด

ประเด็นตรงนี้มันต่างกันแค่

47 : คนตายส่วนมาก ตายเพราะการลำเลียงอย่างผิดวิธี
53 : คนตายส่วนมาก โดนกระสุนความเร็วสูงยิงเสียชีวิต

47 : มีคนรับผิดชอบ (แม่ทัพภาคที่ 4)
53 : ยังไม่มีคนรับผิดชอบ และออกมาขอโทษ

47 : ได้ข้อสรุปภายในสามเดือน
53 : สี่เดือนกว่าแล้ว ยังไม่คืบหน้า

สรุปแล้ว รัฐบาลทั้งสองสมัย ต้องมีส่วนรับผิดชอบกับการสูญเสียนี้ แต่สมัยนี้ทำอะไรไปบ้าง ถึงไหน อย่างไร
แล้วสรุปได้หรือยังว่า ใคร โหดเหี้ยมกว่ากัน
เอาเถอะ ยังไงซะคุณก็ไม่ต้องการคำตอบอยู่แล้ว
ป่วยการเปล่าที่จะถกกับคนที่ไม่ยอมรับเหตุผลของคนอื่น

เอาจริงๆ ประเด็นของกระทู้นี้ "คนตายในสมัยรัฐบาลไหน รัฐบาลนั้นต้องครับผิดชอบ" ครับ

ไม่ได้มีลูกล่อ ลูกชน (ใครจะกล้าล่อกับท่านมหาฯ อิอิ) แต่มันคือความจริงครับ อิอิBig Grin
*คุณคีตาญชลี คงเข้าใจแล้วนะครับ ทำไมผมไม่ค่อยเล่นกระทู้ที่เกี่ยวกับปัญหาภาคใต้

09-29-2010, 02:46 AM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09-29-2010 02:50 AM โดย มหาชำร่วย.)
โพสต์ทั้งหมด: #87
(09-29-2010 02:07 AM)คนชาย4 เขียน:  ท่านมหาฯลองอ่านซิครับ รัฐบาลนั้นแค่โชคดีที่มีพระเอกขี่ม้าขาวมาเป็นแพะ(พล.ท.พิศาล วัฒวงษ์คีรี)

ในส่วนของราชประสงค์เรารอดูผลการสอบสวนก่อนดีกว่าครับท่านมหาฯ ดูว่าผลจะออกมาอย่างไร แต่ที่คนอื่นเห็นและผมเห็นน่าจะเหมื่อนกัน

ไอหย๋า ท่านมหาฯถามอย่างนี้ "ระหว่างการเข้าสลายตากใบ กับการซุ่มยิงคนอย่างเสธ.แดง" ผมจะตอบอย่างไรดีครับ (ขอติดไว้ก่อนครับ เพราะ เสธ.แกคนจริง)

คณะกรรมการตรวจสอบข้อเท็จจริง ซึ่งกรณีตากใบนั้นเราเห็นกันแล้วว่าใช้เวลาเพียง 2 เดือนก็สามารถ

"ทักษิณ ได้มีคำสั่งตั้งคณะกรรมการอิสระตรวจสอบข้อเท็จจริงขึ้น โดยมี นายพิเชต สุนทรพิพิธ เป็นประธาน

คิดหรือว่ามันจะตั้งคณะกรรมการฯเอาผิดตัวมันเอง คงไม่โง่ขนาดเอาคอตัวเองไปพาดเขียงหรอกครับ และผลสอบในครั้งนั้นยังเป็นที่สงสัยของญาติผู้เสียชีวิต ยุติธรรมอยู่ตรงไหนครับ"

ผมอยากให้ท่านมหาฯดูผลการสอบสวนและอ่านhttp://www.naksit.org/data_files/takbai_jus.pdf
ญาติผู้เสียชีวิตไม่พอใจทั้งคณะกรรมการฯและผลการตัดสิน มันโหดร้ายเกินไปมั๊ยครับ ในยุครัฐบาลทักษิณครองอำนาจ

DSI ไม่พูดถึงละครับ ยุคใครยุคมัน

ในส่วนของลิงค์ทีแปะให้อ่าน ผมให้อ่านด้วยใจเป็นกลางก่อนหน้าโพสนี้ พอมาถึงโพสนี้ เมื่ออ่านคำแถลงของทักษิณเสร็จลองมาประมวลภาพรวมดูครับ เขารู้เห็นด้วยหรือเปล่าในการสั่งสลายการชุมนุม โดยไตร่ตรองไว้ก่อน

รัฐบาลนั้นแค่โชคดีที่ได้เสียงส่วนใหญ แต่มีสิทธิฆ่าคนด้วยความเหี้ยมโหดหรือ อิอิ

ผมอยากบอกน้องคนชายเป็นการส่วนตัวเลยนะ ผมเป็นพวกที่ต่อต้านความรุนแรง
หรือ pacifism และผมไม่เห็นด้วยกับความรุนแรงทุกรูปแบบ แต่ในความรู้สึกที่ต่อต้านนั้น
เราต้องเข้าใจธรรมชาติสากลของสิ่งมีชีวิตไว้อย่างหนึ่งด้วย คือสัญชาติญาณการป้องกันตัว
ซึ่งบางครั้งความรุนแรงจากการป้องกันตัวก็ต้องเอามาชั่งน้ำหนักด้วย

ไม่ว่าจะกรณีตากใบหรือราชประสงค์ก็ตาม มันมีทั้งคนเจ็บและคนตายเหมือน ๆ กัน
แต่ที่จุดสุดท้าย .. ผมอยากจะฝากประเด็นไว้ให้น้องคนชายช่วยกันต่อยอดออกไปว่า
ผลจากเหตุการณ์ทั้งสองนั้น มันช่วยให้ผู้นำประเทศทั้งสองคนนี้ได้อะไรขึ้นมาจากเหตุการณ์บ้าง
คำว่า "ได้อะไร" นี่ต้องลงไปถึงความมั่นคงของฐานะทางอำนาจและความมั่นคงของอนาคต
ทางการเมือง รวมทั้งประโยชน์ของคณะและผู้สนับสนุนรอบข้างด้วยนะครับ อย่ามอง
แค่เฉพาะตัวและขอให้น้องคนชายมั่นใจได้เลยว่า ยังไง ๆ ผมก็ไม่ชอบการตายของทั้งสองกรณี

.. มองไปที่ปริมาณผลประโยชน์ของแต่ละคนนั่นแหละครับ จะบอกเราได้ว่าใครโหดกว่ากัน .. Smile
(09-29-2010 02:22 AM)kabutokungzz เขียน:  
(09-29-2010 01:39 AM)มหาชำร่วย เขียน:  

ไม่หรอกครับ ยิงกันโครมๆทุกเกือบทุกวัน งานหนักครับท่านมหา
อาวุธเสียเปรียบบ้างเล็กน้อยครับ แต่มียานเกราะช่วยเล็กน้อยครับผม
ฮัมวีไทยระเบิดเป็นว่าเล่นเลยครับท่านมหาConfused

เป็นกำลังใจให้นะครับ ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์และความมีสติได้ช่วยให้คุณปลอดภัยทุกประการครับ

.. ต้องขอบคุณที่ลงไปช่วยทำหน้าที่เพื่อพวกเราครับ .. Smile

09-29-2010, 06:11 AM
โพสต์ทั้งหมด: #88
[size=medium]

ความจริงที่รับกันไม่ได้
.....สลายม็อบราชประสงค์ ตายเพราะอะไร ?
....ตายเพราะกระสุนปืน...... เพราะรัฐบาลสั่งให้ใช้กระสุนจริง
จึงมีการตายเกิดขึ้น

สลายม็อบตากใบ ตายเพราะอะไร ?
สลายม็อบตากใบ.....ตอนสลาย ไม่มีคนตายแม้แต่คนเดียว
การตาย เกิดจากความผิดพลาดในการขนย้าย ปชช.
คุณทักษิณ สั่งหรือเปล่า ว่าให้เอาปชช.ไปนอนทับกัน จะได้ตาย
คุณ"คนชาย"ตอบมาด้วย คนที่รับผิดชอบการขนย้าย ก็ถูกลงโทษไปแล้ว
แต่เขาเจตนาจะให้คนตาย ด้วยหรือเปล่า ...ตอบมาหน่อย
เทียบกัยการใช้กระสุนจริงในการสลายม็อบ...ได้ไหม ????????
09-29-2010, 07:40 AM
โพสต์ทั้งหมด: #89
อ่านแล้วเห็นวุฒิภาวะทางอารมณ์ที่แตกต่างกันได้ชัดเจน...

ใครกดคะแนนให้อย่างไร ก็ว่ากันไป

อ่านแล้วก็แค่ ขำ ๆ อะครับ แต่อย่ารู้เลยว่าผมขำใคร Big GrinBig GrinBig Grin

09-29-2010, 07:45 AM
โพสต์ทั้งหมด: #90
(09-29-2010 07:40 AM)สายลมรัก เขียน:  อ่านแล้วเห็นวุฒิภาวะทางอารมณ์ที่แตกต่างกันได้ชัดเจน...

ใครกดคะแนนให้อย่างไร ก็ว่ากันไป

อ่านแล้วก็แค่ ขำ ๆ อะครับ แต่อย่ารู้เลยว่าผมขำใคร Big GrinBig GrinBig Grin

ผมว่าผมเดาถูกนะ ว่าคุณสายลมรัก ขำใคร

............................................................
09-29-2010, 07:53 AM
โพสต์ทั้งหมด: #91
อิอิ ดึกๆปรากฏว่ามันกว่า หัวค่ำอีกนะเนี่ย

09-29-2010, 08:20 AM
โพสต์ทั้งหมด: #92
ท่านมหา......ท่านกำลังสีซอ อยู่นะครับ ฮี่ๆๆๆๆๆ สีให้ใครฟังนั้น ผมเห้นอยุ่ 1 หรือว่า 2 นี่หละ
09-29-2010, 08:29 AM
โพสต์ทั้งหมด: #93
ชายสี่จะเขียนเองบ้างน่ะครับ เพราะชายสี่เป็นคนตั้งกระทู้ไม่ใช่ไปก๊อปที่อื่นมาแปะซะส่วนใหญ่
ไม่งั้นเค้าไม่เรียกถก คือไปก๊อปที่อื่นมาแปะได้แต่ชายสี่ควรมีเหตุผมประกอบด้วย ทำไมชายสี่ถึงสนับสนุนบทความที่ไปยกมา

ระหว่างเนื้อย่างกับหมูปิ้ง จะเลือกอะไรดี รักพี่เสียดายน้อง
09-29-2010, 08:29 AM
โพสต์ทั้งหมด: #94
(09-29-2010 07:45 AM)แก้วโค้งโล้งมาแล้ว เขียน:  
(09-29-2010 07:40 AM)สายลมรัก เขียน:  อ่านแล้วเห็นวุฒิภาวะทางอารมณ์ที่แตกต่างกันได้ชัดเจน...

ผมว่าผมเดาถูกนะ ว่าคุณสายลมรัก ขำใคร

ว่าจะไม่โพสท์ เพราะอ่านอย่างเดียวก็ได้เห็นมุมมองที่มืดบอดของบางความเห็น
และน่าขำอยู่ 2 log in

อย่าลืมลงโทษคนบงการสั่งฆ่าเพื่อน พี่ น้องเรา 91 ศพ
09-29-2010, 08:56 AM
โพสต์ทั้งหมด: #95
มันคงต่างกันที่คดีตากใบฝ่ายรัฐและผู้บัญชาการในการดำเนินการวันนั้นนอกจากตัวเองประกาศรับผิดชอบแล้ว ยังมีการนำเข้าสู่กระบวนการตามกฎหมายจนมีการพิพากษาคดี http://www.naksit.org/content/view.php?id=53 ตามกระบวนการยุติธรรมปกติ

เจ้าหน้าที่รัฐไม่อ้าง พรก. ใดๆคุ้มครองตัวเอง ฝ่ายประชาชนที่ก่อเรื่องเอง ก็ถูกดำเนินคดีภายใต้กระบวนการยุติธรรมและกฎหมายปกติ

แต่.......อีกเหตุการณ์ ไม่มีการดำเนินการสืบสวนสอบสวนใดๆที่จะเอาผิดฝ่ายรัฐได้ อีกทั้งยังใช้กฎหมายพิเศษในการดำเนินคดี และเอาผิดกลุ่มประชาชน และเจ้าหน้าที่รัฐยังมี พรก. คุ้มครองการกระทำของตนอีกด้วย

ไม่สำคัญว่าศาลตัดสินว่ายังงัย แต่สำคัญที่ทุกฝ่ายถูกดำเนินการทางกฎหมายเท่าเทียมกัน ภายใต้กฎหมายเดียวกัน เพราะเมื่อเข้าสู่กระบวนการกฎหมายสากลแล้ว ทั้ง 2 ฝ่ายก็สามารถร้องอุทรณ์ ฎีกาต่อได้ อีกทั้งยังนำมาซึ่งการเยียวยาและชดใช่แก่ผู้เสียหายอย่างเป็นธรรม

ส่วนกรณีการตั้งกรรมสอบสวนนั้น ผมมองว่าเป็นอีกเรื่อง ....เพราะเมื่อใช้กฎหมายปกติที่เท่าเทียม และทั้ง 2 ฝ่ายเข้าสู่กระบวนการทางกฎหมายแล้ว เรื่องใครผิดถูกต้อว่ากันที่ศาล ไม่ใช่คณะกรรมการ เพียงแต่ใครเปิดโอกาสให้คณะกรรม และคู่กรณี ได้เข้าสู่กระบวนการยุติธรรมที่เท่าเทียมเท่านั้น

ปล.. รายละเอียดเรื่องนี้ไม่ค่อยรู้จริงๆ เขียนตามที่คิดแค่นั้น
09-29-2010, 09:10 AM
โพสต์ทั้งหมด: #96
เห็นความต่างจริงๆ Big GrinBig GrinBig GrinBig GrinBig Grin
09-29-2010, 10:18 AM
โพสต์ทั้งหมด: #97
(09-29-2010 08:29 AM)this is thailand เขียน:  ชายสี่จะเขียนเองบ้างน่ะครับ เพราะชายสี่เป็นคนตั้งกระทู้ไม่ใช่ไปก๊อปที่อื่นมาแปะซะส่วนใหญ่
ไม่งั้นเค้าไม่เรียกถก คือไปก๊อปที่อื่นมาแปะได้แต่ชายสี่ควรมีเหตุผมประกอบด้วย ทำไมชายสี่ถึงสนับสนุนบทความที่ไปยกมา

ชาย......

เห็นบางกระทู้ anti ตัดแปะไม่ใช่หรือ.....

ขอเหตุผล ตอบท่านมหาชัดๆๆ นะ เอาแบบพิมพ์ และคิดเองนะ

ผมจะวัดวุฒิภาวะทางสมองของคุณซักหน่อยว่าจะพูดคุยเหตุผล
ได้ในระดับไหน....
09-29-2010, 10:32 AM
โพสต์ทั้งหมด: #98
กระทู้นี้ดีครับเห็น 2 ด้าน
ชมเค้าว่าเก็บทุกเม็ด เนียน แต่ทำไม่ไม่เก็บทุกเม็ดอย่างเค้า
ลมด้วนบอกว่าอย่ายุ่งศาสนาดีครับ เตือนทุกคนแล้วดูใครเอยอิงเรื่องศาสนาจังเลย

อย่างหนึ่งที่ชม คุณชาย คือทำไห้มีโอกาสเห็นลีลา ชูการ์ เรย์ เลนเนิร์ด
09-29-2010, 10:57 AM
โพสต์ทั้งหมด: #99
คุณชาย บอกว่า มีคนตายรัฐบาลไหน รัฐบาลนั้นต้องรับผิดชอบ
งั้นช่วยไปบอกรัฐบาลอภิสิทธฺ์ทีครับว่าคถณคชต้องรับผิดชอบมีคนไทยในรัฐบาลคุณ กรณีตากใบมันเป็นอดีต รัฐบาลช่วงนั้นก็เป็นอดีตไปแล้ว ก็เหลือแต่คณะกรรมการตรวจสอบก็ทำงานหาความจริงไป ผู้บังคับบัญชาในพื้นที่ก็รับผิดไปแล้ว แต่ถ้าในปัจจุบัน ตามคุณชาย ต้องรีบไปบอกครับ เพราะผมอยู่กับปัจจุบันและอนาคต

09-29-2010, 11:08 AM
โพสต์ทั้งหมด: #100
ใช้บางอย่างประกอบการอธิบาย ใช้ไม่ได้หรือครับ ตลกสีแดงจัง อิอิBig Grin

*วันนี้ผมคงไม่ค่อยว่าง แต่ถ้าว่างจะเข้ามารับความรู้จากท่านมหาฯ และ มาดูแมลงหวี่ แมลงวันบินไปบินมา หึ่งๆๆ

คุณ bonut แน่นอนครับ รัฐบาลต้องรับผิดชอบ แต่ยังไงต้องรอผลการสอบสวนอย่างเป็นทางการครับ อิอิ

09-29-2010, 11:19 AM
โพสต์ทั้งหมด: #101
(09-29-2010 11:08 AM)คนชาย4 เขียน:  ใช้บางอย่างประกอบการอธิบาย ใช้ไม่ได้หรือครับ ตลกสีแดงจัง อิอิBig Grin

*วันนี้ผมคงไม่ค่อยว่าง แต่ถ้าว่างจะเข้ามารับความรู้จากท่านมหาฯ และ มาดูแมลงหวี่ แมลงวันบินไปบินมา หึ่งๆๆ

คุณ bonut แน่นอนครับ รัฐบาลต้องรับผิดชอบ แต่ยังไงต้องรอผลการสอบสวนอย่างเป็นทางการครับ อิอิ

Step เทพมากๆ ชาย.....(เนียน แถ แว๊ป)
ถ้าผมไม่มีความคิด ผมจะคิดว่าชายคือ ท่านมาร์ค นายกของเราจริงๆ นะเนีย
09-29-2010, 11:25 AM
โพสต์ทั้งหมด: #102
ทักษิณสั่งสลายม็อบตากใบ กับ อภิสิทธ์ สั่งสลายม็อบราชประสงค์ ใครโหดร้ายกว่ากัน?

ผมคงตอบไม่ได้ว่า ใครโหดร้ายกว่ากันไม่อยากให้เกิดขึ้นทั้งคู่ แต่ถ้าอ่านจากความเห็นข้างบน
แล้วคิดก็คงขึ้นอยู่กับความคิดแต่ละคน

ความแตกต่างที่ผมเห็นคือ กรณีราชประสงค์ เสื้อแดงเค้าเป็นคู่กรณีกับรัฐบาลโดยตรง
เค้าก็ต้องเรียกหาความถูกต้องในกรณีนี้ก่อนอย่างอื่น(ซึ่งตอนนี้ยังไม่รู้เลยอะไรเป็นอะไร ปัดกันไปมา ใครรับผิดชอบ ใช่มั้ย?) จะให้เค้าไป
เรียกหาความถูกต้องการสลายม็อบตากใบ ทั้งๆที่ตัวเองก็ยังสาหัสจากเหตุการณ์หมาดๆมันแปลกๆ

หวังว่าคงมีความจริงให้เห็นในซักวัน บทเรียน: รัฐบาลไหนก็แล้วแต่ เลิกเอาทหารติดอาวุธสังหารไปคุมม๊อบได้แล้ว

ทำไมไม่บ้าดาราเหมือนคนอื่นๆเค้าบ้างว้า
จะได้ไม่ปวดหัวเรื่องตอแหลแลนด์
Big Grin
09-29-2010, 11:33 AM
โพสต์ทั้งหมด: #103
ใช่ครับต้องรอผลอย่างเป็นทางการแต่คงชาติหน้ามั่งครับ แล้วกรณีตากใบล่ะครับก้มีผลตรวจสอบมาแล้ว ว่าเป็นการกระทำผิดในส่วนการปฏิบัติ แต่ในกรณีราชประสงค์หรือแนวปะทะ ตามจุดต่างๆๆมันต้องมีคำสั่งหรือกำหนดมาจากฝ่ายรัฐครับไม่งั้นคงไม่ลากปืนรถถังออกมาขนาดนี้ครับ
และกี่เดือนแล้วครับ ทำไมผลสืบของคณะกรรมการถึงล่าช้าหรือว่าเจอตอ ที่สำคัญ รัฐหรือผู้สั่งการทั้งแนวปฏิบัติและแนวออกคำสั่ง มีใครมาขอโทษและยอมรับผิดในการปฏิบัติงานบ้าง ถ้ากล้าจริงทำไมไม่ให้องค์กรระหว่างประเทศเข้ามาล่ะครับมาร่วมทำงานกับคณะกรรมการที่ตั้งกันมา เอากรณีปัจจุบันนะครับ ตากใบมันผ่านมาหลายปีแล้วแต่ถ้าจะอ้างว่าทำไมสมัยนั้นไม่ตรวจสอบด้วย ไม่เอาครับ เพราะนั้นคือการปะทะกันระหว่างชาวบ้านกับการทำงานที่ผิดพลาดของเจ้าหน้าที่ปฏิบัติและช่วงนั้นยังไม่มีชุดที่ผ่านการฝึกอบรมในการปราบปรามมวลชน แต่เหตุการณืราชประสงค์อันนี้คือเหตุการณ์ระหว่างประชาชนกับรัฐอย่างแท้จริง ในเรื่องการเมืองและประชาธิปไตยครับการปฏิบัติต้องมีคำสั่งของรัฐและต้องมีการรับผิดชอบจริงๆๆเหตุการณ์การชุมนุมก็ไม่รุนแรงแค่เดือดร้อนเรื่องการจราจรบ้าง แต่จะไม่รุนแรงถ้าไม่มีคำสั่งเข้าสลายโดยการใช้ทหารและอาวุธจริงเข้ามา..

09-29-2010, 11:41 AM
โพสต์ทั้งหมด: #104
ชายสี่ใช้ได้ทุกอย่าง แต่ต้องอธิบายด้วย ว่าทำไมชายสี่ถึงคิดแบบเดียวกับบทความที่ยกมา
ไม่งั้นจะกลายเป็นไปถกเรื่องบทความที่ยกมา ที่เค้าอยากรู้กันคือความคิดของชายสี่มากกว่าครับ
ค่อยๆคิดก็ได้ครับ เอาอะไรมาแปะก็แปะไปเถอะแต่ใส่ความเห็นตัวเองลงไปด้วยก็จะดี

คือแบบวิจารณ์เหตุการณ์ตากใบด้วยความคิดของชายสี่เองครับ เห็นอย่างไรก็เขียนมา ดูตัวอย่างที่ท่านมหาอธิบายก็ได้
ถ้าไม่ไหวจริงๆก็เชิญตัวช่วยมาได้ครับ หลังไมล์มาได้เลย

ระหว่างเนื้อย่างกับหมูปิ้ง จะเลือกอะไรดี รักพี่เสียดายน้อง
09-29-2010, 11:53 AM
โพสต์ทั้งหมด: #105
อ้างอิง:*วันนี้ผมคงไม่ค่อยว่าง แต่ถ้าว่างจะเข้ามารับความรู้จากท่านมหาฯ และ มาดูแมลงหวี่ แมลงวันบินไปบินมา หึ่งๆๆ
ท่านมหาท่านบอกว่างบ่ายมาบ่าย คุณชายว่างเวลาไหนครับ

ถ้าตีไก่แบบนี้แถวบ้านผมเรียกว่า โดดสังเวียน
09-29-2010, 12:30 PM
โพสต์ทั้งหมด: #106
(09-29-2010 11:41 AM)this is thailand เขียน:  ชายสี่ใช้ได้ทุกอย่าง แต่ต้องอธิบายด้วย ว่าทำไมชายสี่ถึงคิดแบบเดียวกับบทความที่ยกมา
ไม่งั้นจะกลายเป็นไปถกเรื่องบทความที่ยกมา ที่เค้าอยากรู้กันคือความคิดของชายสี่มากกว่าครับ
ค่อยๆคิดก็ได้ครับ เอาอะไรมาแปะก็แปะไปเถอะแต่ใส่ความเห็นตัวเองลงไปด้วยก็จะดี

คือแบบวิจารณ์เหตุการณ์ตากใบด้วยความคิดของชายสี่เองครับ เห็นอย่างไรก็เขียนมา ดูตัวอย่างที่ท่านมหาอธิบายก็ได้
ถ้าไม่ไหวจริงๆก็เชิญตัวช่วยมาได้ครับ หลังไมล์มาได้เลย

ไม่เห็นจำเป็นต้องใช้ตัวช่วยเลยครับ กรณีตากใบมีให้อ่านเยอะในเว็บ บางอย่างพูดแล้วไม่ดีก็ไม่รู้จะพูดทำไม เลยจำเป็นต้องหาเนื้อหาต่างๆที่ใกล้เคียงมาบอกกล่าว
ผมเคยได้คุยกับคนที่อยู่ในเหตุการณ์ เคยได้สัมผัสกับคนที่บาดเจ็บ ความรู้สึกและเหตุการณ์ตากใบมันเหมื่อนตบหน้าพวกเขา ผลักให้พวกเขาออกไปอยู่คนละข้างกับรัฐ พวกเขาเกลียดรัฐบาลครับ บางทีอาจจะเกลียดมากกว่าที่พวกคุณเกลียดรัฐบาลนี้อีกครับ อิอิ

ผ่านไป รดน.พันทิปเมื่อครู่ มีคนดิ้นกันเยอะเลยครับกับกระทู้นี้ ไปชวนมาซิครับ เห็น ตะกองฯ เอาความเห็นท่านมหาฯในกระทู้นี้ไปแปะ ขำ อิอิBig Grin
*ตอบท่านมหาฯดีกว่า อิอิ

09-29-2010, 12:51 PM
โพสต์ทั้งหมด: #107
(09-29-2010 12:30 PM)คนชาย4 เขียน:  
(09-29-2010 11:41 AM)this is thailand เขียน:  ชายสี่ใช้ได้ทุกอย่าง แต่ต้องอธิบายด้วย ว่าทำไมชายสี่ถึงคิดแบบเดียวกับบทความที่ยกมา

ไม่เห็นจำเป็นต้องใช้ตัวช่วยเลยครับ กรณีตากใบมีให้อ่านเยอะในเว็บ บางอย่างพูดแล้วไม่ดีก็ไม่รู้จะพูดทำไม เลยจำเป็นต้องหาเนื้อหาต่างๆที่ใกล้เคียงมาบอกกล่าว
ผมเคยได้คุยกับคนที่อยู่ในเหตุการณ์ เคยได้สัมผัสกับคนที่บาดเจ็บ ความรู้สึกและเหตุการณ์ตากใบมันเหมื่อนตบหน้าพวกเขา ผลักให้พวกเขาออกไปอยู่คนละข้างกับรัฐ พวกเขาเกลียดรัฐบาลครับ บางทีอาจจะเกลียดมากกว่าที่พวกคุณเกลียดรัฐบาลนี้อีกครับ อิอิ

ผ่านไป รดน.พันทิปเมื่อครู่ มีคนดิ้นกันเยอะเลยครับกับกระทู้นี้ ไปชวนมาซิครับ เห็น ตะกองฯ เอาความเห็นท่านมหาฯในกระทู้นี้ไปแปะ ขำ อิอิBig Grin
*ตอบท่านมหาฯดีกว่า อิอิ

ตกลงชายสี่จะไม่ใช้สมองตัวเองคิดบ้างเลยหรือไงครับ
ถึงต้องเอาแต่อ้างบทความของคนอื่นอยู่เรื่อย ความคิดของตัวเองไม่มีเลยหรือไร

09-29-2010, 01:10 PM
โพสต์ทั้งหมด: #108
(09-29-2010 02:30 AM)คนชาย4 เขียน:  เอาจริงๆ ประเด็นของกระทู้นี้ "คนตายในสมัยรัฐบาลไหน รัฐบาลนั้นต้องครับผิดชอบ" ครับ

ไม่ได้มีลูกล่อ ลูกชน (ใครจะกล้าล่อกับท่านมหาฯ อิอิ) แต่มันคือความจริงครับ อิอิBig Grin
*คุณคีตาญชลี คงเข้าใจแล้วนะครับ ทำไมผมไม่ค่อยเล่นกระทู้ที่เกี่ยวกับปัญหาภาคใต้

ก็นั่นไง ผมก็สรุปในประโยคสุดท้ายของโพสผมแล้วไงครับ ย้ำอีกก็ได้

"สรุปแล้ว รัฐบาลทั้งสองสมัย ต้องมีส่วนรับผิดชอบกับการสูญเสียนี้ แต่สมัยนี้ทำอะไรไปบ้าง ถึงไหน อย่างไร"

แล้วเพิ่มเติมนิด

ปี 47 : มีคนรับผิดชอบ (แม่ทัพภาคที่ 4)
ปี 53 : ยังไม่มีคนออกมารับผิดชอบและขอโทษ

ยังไงอีกครับทีนี้ ประเด็นไหนอีกครับ

เครียดกับการเมือง เชิญฟังเพลงเพราะ ๆ กันได้จ้า (ไร้การเมือง) กดเพื่อฟัง
09-29-2010, 02:12 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09-29-2010 02:25 PM โดย คนชาย4.)
โพสต์ทั้งหมด: #109
อะไรกันเนี้ย พิมพ์ไป 2 ครั้งทำไมไม่ให้โพสหว่า งง อิอิ

อ้าว แล้วทำไมทีนี้โพสได้หว่า งันโพสเสียเลย

คุณthis is thailand สงสัยในสมองผมมันคงคิดได้แค่ ผมเกลียดทักษิณ ครับ อิอิ
คุณอะโพลิส รัฐบาลเสียงข้างมากก็ประเสริฐอย่างนี้แหละครับ มีคนมารับผิดให้

ท่านมหาฯ ผมก็ไม่ชอบที่มีคนตายแม้จะได้เห็นกิริยาก่อนตายว่าน่าตายขนาดไหน แต่เมื่อเกิดขึ้นแล้วก็ต้องมีกระบวนการตรวจสอบที่เป็นมาตรฐานเดียวกันครับ ยังมีอีกหลายๆเรื่องที่รัฐฯทำไว้กับกรณีตากใบแต่บางเรื่องมันไม่น่าเอยถึงขอผ่านครับ และ ผมก็ยังยืนยัน

"คนตายในสมัยรัฐบาลไหน รัฐบาลนั้นต้องครับผิดชอบ"

09-29-2010, 03:06 PM
โพสต์ทั้งหมด: #110
(09-29-2010 02:12 PM)คนชาย4 เขียน:  ท่านมหาฯ ผมก็ไม่ชอบที่มีคนตายแม้จะได้เห็นกิริยาก่อนตายว่าน่าตายขนาดไหน แต่เมื่อเกิดขึ้นแล้วก็ต้องมีกระบวนการตรวจสอบที่เป็นมาตรฐานเดียวกันครับ ยังมีอีกหลายๆเรื่องที่รัฐฯทำไว้กับกรณีตากใบแต่บางเรื่องมันไม่น่าเอยถึงขอผ่านครับ และ ผมก็ยังยืนยัน

"คนตายในสมัยรัฐบาลไหน รัฐบาลนั้นต้องครับผิดชอบ"

ถ้างั้นน้องคนชายกับผมก็มีจุดร่วมเดียวกัน ที่ไม่อยากเห็นความรุนแรง
และไม่ใช่แต่เพียงน้องคนชายเท่านั้นที่มีเรื่องอีกหลายเรื่องที่ไม่อยากเล่า

ผมเองก็มีอีกหลายเรื่องที่ไม่อยากเล่าเหมือนกันครับกับกรณีของตากใบ
ซึ่งจริง ๆ มันเกิดขึ้นตั้งแต่ตอนดึกของคืนวีนที่ 24 ตค.47 แล้ว และดำเนินต่อมา
จนถึงตี 5 รุ่งเช้าของวันที่ 25 ซึ่งเป็นวันที่เกิดเรื่อง

หลังจากจากนั้น 3 ชม. ขบวนผู้ชุมนุมจึงเริ่มเคลื่อนย้ายเข้าปิดล้อม สภอ.ตากใบ
และนำไปสู่เรื่องที่พวกเรากำลังพูดถึงกันอยู่ แต่เล่าไปก็ไม่เกิดประโยชน์อะไร
นอกจากจะแตกแยกกันมากขึ้นไปอีก

.. เอาแค่นี้ก็พอสมควรแก่เหตุแล้วนะครับ นะ .. Smile

09-29-2010, 03:24 PM
โพสต์ทั้งหมด: #111
โหดร้ายที่สุด ต้องยกให้ทหาร
ตากใบที่ตายเยอะ เพราะความผิดพลาดของทหาร จับมัดมือไพร่หลัง
แล้วยัดรวมกันจนขาดอากาศหายใจ อันนี้ทหารต้องรับไปเต็มๆ

ส่วนที่ราชประสงค์ มันก็เป็นความเลวของทหารอีกเหมือนกัน
ทหารก็ต้องบอกอภิสิทธิ์อยู่แล้ว ว่าต้องใช้กระสุนจริงถึงจะจัดการได้
ไม่งั้นทหารไม่ยอมออก แล้วก็มีการรายงานประเมินบอกอภิสิทธิ์ว่า
ถ้าสลายการชุมนุม หรือ กระชับพื้นที่ จะต้องมีคนตายประมาณกี่คน
เห็นข่าวออกตอนนั้น อาจตายถึง 500 คนด้วยซ้ำไป
แต่อภิสิทธิ์ ก็ยังสั่งอนุญาติ
ส่วนทักษิณสั่งสลายการชุมนุมตากใบ ถามทักษิณรู้หรือไม่ว่า
การสลายจะตายเยอะ ทักษิณไม่รู้ ที่ตายเยอะเพราะความชุ่ยทหาร

อย่างนี้ จขกท ว่าใครโหดกว่ากัน
09-29-2010, 04:11 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09-29-2010 04:15 PM โดย khongmear.)
โพสต์ทั้งหมด: #112
nuttel ครับ

อย่าไปถามเลยครับคุณ nuttel ว่าใครโหดกว่า คนชายเค้าเบี่ยงประเด็นไปหมดแล้ว

หัวข้อที่เค้าตั้งไว้คือ "ใครโหดร้ายกว่ากัน" แต่ปลายกระทู้กลายเป็น "คนตายในสมัยรัฐบาลไหน รัฐบาลนั้นต้องครับผิดชอบ" ครับ

แถมพอเค้าบอกว่ารัฐบาลไหนรับผิดชอบไปบ้าง เค้าก็แต๊ดแต๋ไปอีกว่า รัฐบาลเสียงข้างมากมันดีตรงหาคนมารับผิดแทนได้อีก

มันเบี่ยงเบนกันง่ายๆแบบนี้แหละครับ นี่แหละครับคนชาย

5555555555555+

เอามาแปะอีกครั้ง ผลสอบสวนฉบับเต็ม กรณีตากใบ จะได้รู้ว่าเกี่ยวกับเสียงข้างมากรึเปล่า อิอิ
http://www.nidambe11.net/ekonomiz/2005q2...il25p9.htm

09-29-2010, 06:18 PM
โพสต์ทั้งหมด: #113
^
^
^
อ่านกระทู้บ้างมั๊ยเนี้ย หัวกระทู้ก็บอกอยู่เรื่อง ในเนื้อกระทู้ก็บอกอยู่เรื่อง แล้วตอนตอบประเด็นก็ตอบตามแต่ละประเด็น และผมก็ยังยืนยัน

และก็อยากให้คุณจดจำไว้ครับ

นายคณิต ณ นคร ประธานคณะกรรมการอิสระตรวจสอบและค้นหาความจริง เพื่อความปรองดองแห่งขาติ (คอป.)

เมื่อถึงเวลาบางทีคุณอาจจะมาตั้งกระทู้แบบผมก็ได้ อิอิEmoticon_006_Rabbit

09-29-2010, 08:17 PM
โพสต์ทั้งหมด: #114
555555555555+

ไม่ตั้งอ่ะ ตั้งทำไมแบบนี้ หัวกระทู้อย่าง เนื้อหาอย่าง ไปกลางกระทู้อย่าง ปลายกระทู้อย่าง แบบนี้ไม่เอาอ่ะ สงสารคนมาตอบ

อะไรก็ไม่รู้ "คนตายในสมัยรัฐบาลไหน รัฐบาลนั้นต้องครับผิดชอบ" คิดได้ไง เป็นตรรกะตรงไหน

เข้าใจว่าคนชายพิมพ์อะไรยาวๆไม่เป็น เป็นแต่ก๊อปปี้คนอื่น เอ้าช่วยพิมพ์ให้ที่เป็นตรรกะช่วยคนชายหน่อยละกัน อิอิ

".. ประชาชนที่เสียชีวิตจากการดำเนินการปราบปรามของรัฐ ต้องตรวจสอบข้อเท็จจริงว่าเป็นมาเป็นไปอย่างไร
ถ้าตรวจสอบแล้วพบว่าไม่ได้เป็นไปตามขั้นตอน หรือมีคนทำเกินหน้าที่
หรือผิดไม่ว่าในระดับใด ก็ให้นำผู้ทำผิดมาแสดงความรับผิดชอบหรือลงโทษ
แล้วการเสียชีวิตของประชาชนในทั้ง 2 รัฐบาลมีผู้รับผิดชอบแล้วหรือยัง
แล้วถ้ามีผู้มารับผิดชอบแล้ว ผลสรุปทั้งหมดสมเหตุสมผล และถูกต้องหรือไม่? .."

เอามาแปะอีกครั้ง ผลสอบสวนฉบับเต็ม กรณีตากใบ จะได้รู้ว่าเกี่ยวกับเสียงข้างมากรึเปล่า อิอิ
แต่อ่านแล้วไม่เกี่ยวนะ แถมเค้าก็สรุปไว้ได้สมเหตุสมผลอีก
http://www.nidambe11.net/ekonomiz/2005q2...il25p9.htm

09-29-2010, 08:23 PM
โพสต์ทั้งหมด: #115
ยอดไปเลยคุณคนชายที่ตั้งกระทู้ได้น่าสนใจมาก (ผมให้กิ๊ฟไปแล้ว) แถมยังได้ปักมุกเป็นหัวข้อแรกอีก ทำให้ผมได้รู้อะไรเพิ่มอีกเยอะเลย ขอบคุณมากครับ ยังอยากเห็นกระทู้แบบนี้อีก HeartHeartHeart

ล้าง พิษแมลงสาบ Salapao15 ล้าง ระบอบอภิสิทธิชน
09-29-2010, 08:57 PM
โพสต์ทั้งหมด: #116
และก็อยากให้คุณจดจำไว้ครับ

นายคณิต ณ นคร ประธานคณะกรรมการอิสระตรวจสอบและค้นหาความจริง เพื่อความปรองดองแห่งขาติ (คอป.)

เมื่อถึงเวลาบางทีคุณอาจจะมาตั้งกระทู้แบบผมก็ได้ อิอิ

---------------------------------------------------------------------------------

ทำใจไว้เถอะครับ อิอิBig GrinBig GrinBig Grin

09-29-2010, 09:04 PM
โพสต์ทั้งหมด: #117
ไม่จำ 5555+

รกสมอง ไร้ตรรกะ

09-29-2010, 09:11 PM
โพสต์ทั้งหมด: #118
kabutokunzz ไหนบอกว่าลาแล้วไง
09-29-2010, 09:12 PM
โพสต์ทั้งหมด: #119
(09-29-2010 09:04 PM)khongmear เขียน:  ไม่จำ 5555+

รกสมอง ไร้ตรรกะ

ผมรู้ตั้งนานแล้ว ของคุณมีแค่ 4 GBEmoticon_006_Rabbit อิอิ

09-29-2010, 09:29 PM
โพสต์ทั้งหมด: #120
(09-29-2010 08:23 PM)winwinchiwchiwchukchuk เขียน:  ยอดไปเลยคุณคนชายที่ตั้งกระทู้ได้น่าสนใจมาก (ผมให้กิ๊ฟไปแล้ว) แถมยังได้ปักมุกเป็นหัวข้อแรกอีก ทำให้ผมได้รู้อะไรเพิ่มอีกเยอะเลย ขอบคุณมากครับ ยังอยากเห็นกระทู้แบบนี้อีก HeartHeartHeart

ใช้ได้เลยครับ อภิสิทธิ์ กะโหล่งโป๊ง จริงๆBig GrinBig Grin

09-29-2010, 09:43 PM
โพสต์ทั้งหมด: #121

เราว่าเขาก็คงรู้ตัวแล้วหล่ะหายไปเลย

(09-29-2010 08:57 PM)คนชาย4 เขียน:  และก็อยากให้คุณจดจำไว้ครับ

เมื่อถึงเวลาบางทีคุณอาจจะมาตั้งกระทู้แบบผมก็ได้ อิอิ

---------------------------------------------------------------------------------

ทำใจไว้เถอะครับ อิอิBig GrinBig GrinBig Grin

กว่าจะถึงตอนนั้นเสื้อแดงในห้องนี้บางคนอาจไม่มีแรงพิมพ์ หรือหมดโอกาสได้พิมพ์แล้ว พูดง่ายๆ อาจจะแก่และตายจากไปซะก่อนท่านๆ จะตรวจสอบกันเสร็จน่ะซี้Angel

สื่อเมืองไทย ใหญ่คับกะลา ประเทศนี้ก็ของเอ็งเหมือนกันนะเฟ้ย เบาๆกันหน่อยEmoticon_007_Rabbit
09-29-2010, 09:50 PM
โพสต์ทั้งหมด: #122
คุณนกคูด ว่าท่านมหาฯทำไม อิอิ

09-29-2010, 10:25 PM
โพสต์ทั้งหมด: #123
[นอกเรื่อง--]
คอมเม้นหลังๆเอาฮากันหรอครับ

marsmean อ่า ผมยังไม่ตายนะอ่อ
พรุ่งนี้ก็ลงใต้ต่อแล้วครับ คือกลับมาเยี่ยมบ้านเฉยๆครับSmile
09-29-2010, 10:34 PM
โพสต์ทั้งหมด: #124
(09-29-2010 09:50 PM)คนชาย4 เขียน:  คุณนกคูด ว่าท่านมหาฯทำไม อิอิ

น่านนนน ... แวะมาจนได้นะพ่อยอดขมองอิ่ม Dodgy

09-29-2010, 11:16 PM
โพสต์ทั้งหมด: #125
ท้าย ๆ เริ่มไร้สาระครับ
ผมผ่านกระทู้นี้แล้วกันนะครับ ไม่ไหว

09-30-2010, 08:29 AM
โพสต์ทั้งหมด: #126
(09-29-2010 12:06 AM)คนชาย4 เขียน:  ผมว่าคุณน่าจะหาได้นะครับ ก่อนเกิดการปะทะครั้งแรกที่ 4 แยกคอกวัว ขวัญชัย ไปล่อเป้าทหารถึงหน้าค่าย ลองใช้อากู๋หาดูซิครับ ครบหมด

ฉีดน้ำ...เปียกยังกะเล่นลูกหมาตกน้ำ
โล่ห์ กระบอง...ตั้งบังและตี ยังไม่รู้สึกรู้สา
แก๊สน้ำตา...ยิงหมดคลังแล้วมั้งครับ
กระสุนจริง....วันนั้นไม่มีครับ

อิอิ
โอะ...ผมเข้าใจว่าเรากำลังอยู่ในประเด็ก ราชประสงค์กับตากใบนะเนี่ย..รวมถึงคอกวัวด้วยเหรอ..อ่อ..มันมีอ๊อฟชั่นซื้อเพิ่มนี่เอง หึหึ

09-30-2010, 06:47 PM
โพสต์ทั้งหมด: #127
(09-30-2010 08:29 AM)คีตาญชลี เขียน:  
(09-29-2010 12:06 AM)คนชาย4 เขียน:  ผมว่าคุณน่าจะหาได้นะครับ ก่อนเกิดการปะทะครั้งแรกที่ 4 แยกคอกวัว ขวัญชัย ไปล่อเป้าทหารถึงหน้าค่าย ลองใช้อากู๋หาดูซิครับ ครบหมด

อิอิ
โอะ...ผมเข้าใจว่าเรากำลังอยู่ในประเด็ก ราชประสงค์กับตากใบนะเนี่ย..รวมถึงคอกวัวด้วยเหรอ..อ่อ..มันมีอ๊อฟชั่นซื้อเพิ่มนี่เอง หึหึ
วันนั้นผมก็ดูข่าวถ่ายทอดสดอยู่เหมือนกันครับ ทำตามขั้นตอนจริงๆ แต่ทุกขั้นตอนจากฉีดน้ำ...........มาถึงกระสุนยาง ใช้เวลาแค่ไม่ถึงนาทีดีเลยมั้ง.....หุหุ Angry

09-30-2010, 07:11 PM
โพสต์ทั้งหมด: #128
ผมหากระทู้ของคุณตระกองขวัญที่สำเนา คห.ผมไปไว้ที่พันทิปไม่เจออ่ะ ??

.. ผมตาถั่ว หรือมันไม่มีอยู่แล้วจริง ๆ .. Huh

09-30-2010, 07:19 PM
โพสต์ทั้งหมด: #129
หายไปกับพี่สายลมแล้วครูมหาฯ

09-30-2010, 08:33 PM
โพสต์ทั้งหมด: #130
(09-30-2010 07:19 PM)คีตาญชลี เขียน:  หายไปกับพี่สายลมแล้วครูมหาฯ

555555555555 .. เป็นเอามากจริง ๆ ครับ Big Grin

09-30-2010, 11:39 PM
โพสต์ทั้งหมด: #131
ก็ต้องยอมรับละครับว่ากรณีตากใบเกิดจากความสับเพล่าของผู้สั่งการ และก็สม
ควรที่จะต้องมีผู้รับโทษที่ทำให้เกิดการสูญเสียผู้คนเป็นจำนวนมากทั้งๆที่ไม่สม
ควรเกิดขึ้นเลย ก็ให้ทหารจัดการผลมันก็ออกมาแบบนี้ละครับ ทหารไม่ได้ถูกฝึก
มาเพื่อการนี้ แต่ก็เห็นใช้ทหารทุกครั้งในการสลายการชุมนุม

แต่กรณีการสลายการชุมนุมที่ราชประสงค์ มันเป็นการใช้อาวุธแบบเต็มรูปแบบ
ไล่ยิงคนเหมือนยิงหมา จัดพลแม่นปืนดังซุ่มยิงเหมือนเป็นศตรูกับมาแต่ชาติปาง
ก่อน ถึงจะมีคนเสียชีวิตเหมือนๆกันแต่มันต่างกันตรงการกระทำนะครับท่าน...
10-01-2010, 09:01 AM
โพสต์ทั้งหมด: #132
ตอนแรกผมเห็นหัวข้อกระทู้เข้าใจว่าคนชาย 4 แกต้องการทราบรายละเอียดของ 2 เหตุการนี้แตกต่างกันอย่างไร อาจจะเป็นเพราะไม่รู้หรือรู้ไม่มาก
แต่พออ่านการตอบโต้กันก็เห็นเจตณาที่แท้จริง เพียงแค่ต้องการหาความชอบธรรมให้มาร์คและระบบอำมาตย์เท่านั้น ที่สั่งทหารเลวๆบางกลุ่มฆ่าประชาชน
โดยหัวข้อและข้อมูลหามาจาก web พวกสลิมแล้วนำมา post
หัวข้อกระทู้มีเจตณาไห้พวกท่านๆสนใจเข้ามาตอบและอ่าน ยิ่งพวกท่านทั้งหลายเข้ารวมวิเคราะห์มากๆ เขาก็ถือว่าสำเร็จตามประสงค์ของเขาแล้ว
คำตอบที่เข้าตอบก็มีการเล่นสำนวนแบบมาร์คๆ ซึ่งชาย 4 เขาถนัดไม่มีสาระอะไร ผมเข้าใจคุณนะครับชาย 4 พระคุณมันซาบซึ้งนะ

ยุคแห่งการรู้ทันคนดี
Yoyo-71
10-01-2010, 12:14 PM
โพสต์ทั้งหมด: #133

หัวข้อกระทู้ถามว่า รัฐบาลไหนโหดร้ายกว่ากัน

ไม่รู้หรือแกล้งไม่รู้ครับ จิตใจคุณมันมืดบอดไปหมดแล้วหรืออย่างไร

ยิ่งนานวันผมว่าคุณไม่ใช่ผู้ที่ชื่นชอบ ชื่นชม ปชป. เพียงอย่างเดียวแล้วล่ะ

การโพสของคุณมันแสดงให้เห็นว่าเป็นมากกว่าผู้ที่ชื่นชม รู้สึกได้อย่างนั้นจริงๆ

[my-youtube width=500 height=25]http://www.youtube.com/watch?v=SxIYtA6bQaw[/my-youtube]
10-01-2010, 01:42 PM
โพสต์ทั้งหมด: #134
เถียงกะไอ้ชาย เหมือนสีซอให้ควายฟังTongue

ที่ประเทศชาติของเราอยู่ร่มเย็นเป็นสุขได้จนทุกวันนี้ เพราะว่าเรามี
ต้นตะขบ ต้นหูกวาง ต้นมะม่วงอกร่อง ต้นก้ามปู ลฯBig GrinBig GrinBig Grin

ไม่มีอีกเเล้วนายก เฮี่ยๆ
10-01-2010, 02:13 PM
โพสต์ทั้งหมด: #135
เอ....พวกสีแดง ถ้าจะเข้าใจอะไรได้ยาก

ถ้าพวกคุณไม่ทำผิดกฎหมายบ้านเมือง ชุมนุมโดย สงบ สันติจริงๆ ทหารเขาจะใช้ปืนหรือ

สงบ สันติ บ้านพวกคุณซิเป็นแบบนั้น อิอิ

10-01-2010, 03:17 PM
โพสต์ทั้งหมด: #136
(09-29-2010 11:08 AM)คนชาย4 เขียน:  ใช้บางอย่างประกอบการอธิบาย ใช้ไม่ได้หรือครับ ตลกสีแดงจัง อิอิBig Grin

ไม่อยากบอกเลย ว่าทำไม ยังโง่แบบนี้อีก ซักจะเบื่อๆกะ บะหมี่เกี้ยวอีกแล้ว
10-01-2010, 11:51 PM
โพสต์ทั้งหมด: #137
อ้าว...ที่ราชประสงค์ยอมรับซ่ะล่ะว่าเป็นการสลายการชุมนุม
ไหนยืนยันหนักแน่นว่าแค่ปิดล้อม ไม่ได้สลายไง...เดี๋ยวมาร์คโกรธน่ะ
10-05-2010, 11:12 AM
โพสต์ทั้งหมด: #138
แหะๆ คนชายตั้งชื่อกระทู้แบบนี้แสดงว่ายอมรับแล้วสิครัยว่ารัฐบาลมาร์คสั่งฆ่าประชาชน
10-05-2010, 12:06 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10-05-2010 01:11 PM โดย superman01.)
โพสต์ทั้งหมด: #139
(10-01-2010 02:13 PM)คนชาย4 เขียน:  เอ....พวกสีแดง ถ้าจะเข้าใจอะไรได้ยาก

ถ้าพวกคุณไม่ทำผิดกฎหมายบ้านเมือง ชุมนุมโดย สงบ สันติจริงๆ ทหารเขาจะใช้ปืนหรือ

สงบ สันติ บ้านพวกคุณซิเป็นแบบนั้น อิอิ

จิตใจคุณมันหยาบช้า
ผมพูดอย่างเต็มๆๆ

คุณยัดเยียดความผิดให้
แล้วคุณก็ยัดลูกกระสุนให้

จิตใจคุณมันหยาบช้าจริงๆ...

คนที่ตายที่นั่น เค้าทำผิดทุกคนหรือ...
คุณเอาอะไรมาวัดค่าของคน
โดยการตัดสินว่าใครสมควรตายหรือไม่สมควรตาย

คำตอบของคุณจะกวนตีนแค่ ไหน ไร้สาระแค่ไหน ก็แค่หยิกๆ หยอกๆ
ถึงคุณจะเข้าข้างรัฐบาล เข้าข้างมาร์ค

แต่กรุณาอย่าลืมความเป็นคน
10-05-2010, 06:57 PM
โพสต์ทั้งหมด: #140
ทั้ง 2 เหตุการณ์ ก็ทหารแหละ โหด และ ระยำสุดๆ จะมาอ้างทำตามคำสั่งไม่ได้
ไอ้วิธี จับนอนมัดมือไพร่หลังไม่เคยเลิกเห็นตั้งแต่ตุลา16 ตากใบ หรือแม้แต่พวกลี้ภัยทางเรือ
หรือเหตุการณ์ยิงใส่รถที่แหกด่าน ก็ไล่ตามยิงจนเด็กที่ลักลอบเข้ามาตาย 3 ศพ
ยังไม่นับที่ทำระยำกับคนเสื้อแดง ยิงถ้าตกอยู่ในวงล้อมมัน แล้วไม่มีสื่ออยู่หละก็
แม้งรุมกระทืบแบบหมาหมู่ ส่วนไอ้ทหารยศใหญ่ก็ใช้ตำแหน่งหาแดก
10-06-2010, 09:41 AM
โพสต์ทั้งหมด: #141
ชายเลิกเถอะอายเขา ได้เวลากินยาแล้ว
ยิ่งพูด ก็ยิ่งเปิดแผล ไม่ไหวแล้ว กรรมการโยนผ้าขาวเร็วTongueTongueTongue
10-06-2010, 06:18 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10-06-2010 06:37 PM โดย skywalk.)
โพสต์ทั้งหมด: #142
อย่างนี้เค้าเรียกว่าหัวชนฝา Big GrinBig GrinBig GrinBig Grin

นาย ก.ขับรถชนคนตายโดยไม่เจตนา
นาย ข.ขับรถไล่ชนคนตาย
ใครโหดกว่ากันCool

[ภาพ: 07fhqmo3r.jpeg]
10-08-2010, 01:34 PM
โพสต์ทั้งหมด: #143
พูดถึงคน"หน้าด้าน" นี่มันก็แปลกดีนะ มาอาศัยแทรกเขาอยู่เป็นยาดำก็ทำกัน
ตั้งหัวกระทู้ว่า " ใครโหดร้ายกว่ากัน"
แต่เนื้อความกลับจะถามว่าเกิดขึ้นในสมัยไหน ดำเนินการอย่างไรไปแล้วบ้าง และรับผิดชอบอย่างไร"

พอบางคนมาอธิบายถึงความแตกต่างความโหดร้ายของเหตุการณ์ ก็แถไปอีกว่า การตายที่ตากใบเกิดขึ้นสมัยไหน
นี่ถามจริงๆเถอะ ที่ตั้งกระทู้แบบนี้ มีความรู้สึกกระดากอายบ้างไหม ??? หรือมันทำจนเคยชินจนด้านชาซะแล้ว
นึกแล้วน่าสมเพช ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมคนเหล่านี้จึงถูกชักจูงได้ง่าย เพราะคิดเองไม่เป็นนี่เอง แยกแยะความแตกต่างไม่ได้ แล้วยังจะมาออกความเห็นให้อับอายเขาอีก
เมื่อคิดเองไม่เป็น ในชีวิตนี้ก็อย่าหวังเลยว่าจะเป็นผู้นำที่ดีได้
ถ้าเปรียบเหมือนเล่นลิเก ก็เป็นได้เพียง ตัวตลกประจำโรงเพื่อเพิ่มสีสรรค์ พอหมดหน้าที่ตัวตลก ก็ต้องมาแต่งเป็นเสนา ทหารเลวเท่านั้น จะให้ไปแต่งองค์ทรงเครื่องเป็นเจ้าคงไม่มีทาง เพราะคิดเองไม่เป็นนั่นเอง นั่งมุดอยู่แต่ในกะลา ไม่ออกไปหาข่าวจากภายนอกกับเขาบ้าง ว่าเรื่องตากใบนั้นเขาตั้งคณะกรรมการสิบสวนไปมากน้อยแค่ไหน

ถามหน่อยเถอะ ในชาตินี้จะคิดเองทำเองเป็นสักอย่างหนึ่งไหมเนี่ย ????
10-11-2010, 09:34 AM
โพสต์ทั้งหมด: #144
จิตใจ เมื่อ มี อคติ หรือ อุดมคติ กับฝ่ายใด ฝ่ายหนึ่งที่ มากเกินไป

ความคิดเห็น ประเด็นต่าง ๆ หรือ เหตุผล ที่ ควรจะมี ก็ จะถูก จิตใจ อารมณ์ ชักนำ

หากคิดวิเคราะห์ เพียงแค่ จริง กับ ไม่จริง โดยตัด อารมณ์ออกไป เราคง ทะเลาะกันน้อยกว่านี้

หากคุณยังสบายดี ก็ ไปช่วยคนที่เค้าลำบากเสียบ้าง ถ้า มีเหตุผลส่วนตัวไปช่วยเหลืออะไรไม่ได้ เป็นกำลังใจก็ยังดี อย่าเสียเวลามา จิกกัดคนทำงาน มัน ส่อสันดาน ครับ
10-11-2010, 10:09 AM
โพสต์ทั้งหมด: #145
ถ้าคนชาย 4 จะบอกว่าคนเสื้อแดงออกมาสร้างความไม่สงบ ให้บ้านเมือง ถ้างั้นบ้านเมืองนี้ก็ควรเปลี่ยนการปกครองไปได้แล้ว อย่ามาแหลว่าเป็นประชาธิปไตยอยู่เลยในเมื่อ การปฏิบัติมันกลายเป็นทรราชทหารครองเมืองไปแล้ว ส่องยิงประชาชนที่ดินแดง หน้าวัดปทุม ฆ่าคนเหมือนผักปลา แล้วคดีเงียบหายไปกับสายลม แตกต่างกับคดีที่ตากใบสิ้นเชิง ทหารเป็นรั้วของชาติหรือเป็นลิ่วล้อฆาตรกรต่อเนื่อง เข่นฆ่าประชาชนที่คิดต่างกันแน่
10-13-2010, 08:08 PM
โพสต์ทั้งหมด: #146
อภิสิทธ์ชั่วช้ากว่าหลายขุมเพราะมีการวางแผนฆ่าอย่างเป็นระบบครับเคลียร์ไหมชายสี่เห็นจุดประเด็นนี้จัง
10-14-2010, 06:15 PM
โพสต์ทั้งหมด: #147
สวัสดีครับคุณชาย 4 หมี่เกี๊ยว เจอกันในอีก 1 กระทู้นะครับผม
เข้าเรื่องเลยดีกว่าครับ ตากใบ VS ราชประสงค์ เอาง่ายๆนะครับไม่คิดมาก
ตากใบใครทำ แล้ว ราชประสงค์ ใคร(สั่งฆ่า)
คิกครับคิด เค้าแอนตี้คุณเยอะนะครับชายยย

"หากวันนี้" คุณยัง"ไม่รวย"พอ... ให้หมุนคอไปดู"ขอทาน"
"หาก"ยังบ่น "ไม่สวยหล่อทรมาน"... ให้ไปดู"คนพิการเขาคลานเดิน"

"ประวัติศาสตร์" นอกจากจะ "ซ้ำรอย" แล้ว..ยัง "ซ้ำเติม"

Yoyo-71
Yoyo-86
Yoyo-87Yoyo-9
10-14-2010, 08:54 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10-14-2010 08:57 PM โดย เสือคาบดาบ.)
โพสต์ทั้งหมด: #148
ใครเอย...จำเรื่องตั้งกระทู้เรื่องนำ้ท่วมหาดใหญ่...ได้ใหมเอ๋ย...

ม่วนสื่อกลับบ้านเลยนะ่ไอ้น้อง.......

คนที่อยู่พันทิพย์เก่าจะรู้ดี.....

......จะรอดูกระทู้นี้จะลงเอยอย่างไรสำหรับคนชาย......

ปล.ไอ้ที่บอกว่าทำไมเสื้อแดงจึงน้อยลง....คิดผิดคิดใหม่ได้นะ่....
10-15-2010, 12:52 AM
โพสต์ทั้งหมด: #149
ป้าจำได้ว่าเรื่องที่ตากใบ เราเคยโต้กันมาหลายหนแล้วไม่ใช่หรือค่ะ

คุณน้องคนชาย 4 ป้าไม่อยากเห็นคุณน้องเป็นแบบนี้เลย

คุณน้องมองไม่ออกหรือว่า ตากใบวันนั้นประชาชนตายเพราะอะไร

เพราะการกระทำของตำรวจทหารมิใช่หรือ ต่อให้นายกไหนๆสั่งสลายการชุมนุม

ถ้าผู้ปฏิบัติเขาปฏิบัติด้วยความละมุนละม่อม เหตุการณ์ความเสียหายอย่างนั้นไม่เกิดขึ้นหรอก

แต่ที่ต้องเป็นแบบนั้น เพราะทหารมันใจดำมันทำเหมือนเหยื่อไม่ใช่คน

กี่ครั้งกี่หนมันก็เห็นประชาชนตาดำๆเป็นแค่เหยื่อ จะบีบก็ตายจะคลายก็รอด

เพราะฉะนั้นคุณน้องคนชายอย่าพยายามเอาประเด็นนี้มาเล่นเลยนะ

รัฐบาลชุดนั้นไม่ได้สั่งยิง คนไม่ได้ตายด้วยกระสุนปืนสักเม็ด

แต่ราชประสงค์มันสั่งยิงนะ แล้วอย่างนี้มันจะเหมือนกันได้ยังไงกันพ่อคุณ

อย่าพยายามโยงให้มั่วเลยจ้า ฟังยังไงก็ฟังไม่ขึ้นหรอก
10-15-2010, 11:13 AM
โพสต์ทั้งหมด: #150
(10-14-2010 08:54 PM)เสือคาบดาบ เขียน:  ใครเอย...จำเรื่องตั้งกระทู้เรื่องนำ้ท่วมหาดใหญ่...ได้ใหมเอ๋ย...

ม่วนสื่อกลับบ้านเลยนะ่ไอ้น้อง.......

คนที่อยู่พันทิพย์เก่าจะรู้ดี.....

......จะรอดูกระทู้นี้จะลงเอยอย่างไรสำหรับคนชาย......

ปล.ไอ้ที่บอกว่าทำไมเสื้อแดงจึงน้อยลง....คิดผิดคิดใหม่ได้นะ่....

สาวกของแม้ว ก็จะคิดว่าแม้วเป็นต้นคิด ต้นทำ แต่แท้จริงมันไม่ใช่ ไปถามคนในพื้นที่ก็ได้ เพราะพระปรีชาต่างหาก แม้วไม่เกี่ยว ยังตลก "ผมไปยืนตากฝนเพื่อสั่งการ" ขำชมัด อิอิ

ป้า Paview ปัญหาว่า คนตายในยุครัฐบาลไหนต่างหากครับ มันปัดความรับผิดชอบกันได้ด้วยหรือครับ อิอิ

10-16-2010, 08:09 AM
โพสต์ทั้งหมด: #151
ตอนแรกกะเข้ามาอ่านกระทู้อย่างเดียว

พอเห็นการตอบสะเปะสะปะ ของจขกท คนชาย 456 อะไรนั่นแล้วจี๊ด!!!
คนอะไร ไม่ยอมรับความจริง เมื่อความจริงออกมาพิสูจน์แล้วว่า การตายที่ตากใบ ไม่ใช่ตายจากการใช้อาวุธของเจ้าหน้าที่ นี่ประเด็นสำคัญที่สุด ที่เราต้องโต้แย้งเอาคนผิดมาลงโทษ ...มิใช่หรือ

การตายของประชาชนที่ราชประสงค์ ตายเพราะอาวุธสงครามทั้งนั้น ไม่ว่าสไนเปอร์ M16 M79 หรือแม้แต่ ปืนพกประจำกาย ก็มีใช้ดฉพาะ จนท.ทหาร รถหุมเกราะ..(เอาไปขับหาพ่อมันหรือไงไม่รู้...) แต่หาคนรับผิดชอบไม่ได้ทั้งที่ เป็นการลุยเข้าไปฆ่า แม้จะมีการประกาศสลายการชุมนุมแล้ว ยังมีการตายอีก 6 ศพที่วัดปทุมฯ เรื่องแบบนี้ แม้ว่า....จะยังหาคนรับผิดชอบไม่ได้ ถ้ารัฐบาลไม่หน้าด้านจริง อยู่ไม่ได้หรอกค่ะ...

ส่วนการตายที่ตากใบ (ขออนุญาตกล่าวถึงท่านมหาชำร่วย) ท่านได้บอกขั้นตอนไปหมดแล้ว ถ้าสมองที่ไร้รอยหยัก ก็จะจับประเด็นไม่ได้.....เป็นชุมนุมของชาวบ้านที่ต้องการไปเอาตัว ชรบ.6 คน กลับ ทั้งที่มีการเจรจาแล้วว่าจะมีการปล่อยตัว เมื่อสอบสวนเสร็จสิ้น ซึ่งคิดว่า จนท.จะทำไม่นาน แต่ชาวบ้านเขาไม่พอใจ จุดตรงนี้ต่างหากที่ มีคน(ไม่หวังดี) เข้าร่วมสถานการณ์ เอาสถานการณ์นี้ เข้ามาเป็นประเด็น ปลุกระดมชาวบ้านให้ลุกฮือ อาจจะสื่อสารไปว่า จนท.รัฐไม่ปล่อยตัว 6 คน แน่นอน ต้องบุกเข้าไปชิงตัว....นั่นคือความแตกต่างระหว่างราชประสงคืกับตากใบ

ทีนี้มาดูการสลาย.....ที่ราชประสงค์ บอกไปแล้วว่า รัฐบาลมีการเตรียมการเป็นอย่างดี วางแผนยังกะประเทศเกิดสงครามก็มิปาน...ให้มีกำลัง จากที่โน่น ที่ี่ ที่นั่น มากมายหลายหมื่นคน ย้ำนะคะ ว่ากำลัง ทหาร หลายหมื่นคน อาวุธครบมือ ติดสติกเกอร์สีชมพู และบางคนก็มีผ้าพันคอสีฟ้า....เพื่อเข้ามาล้อมปราบประชาชน อย่างตั้งใจ ให้ราบคาบ ทั้งๆ ที่ก่อนหน้าวันที่ 19 พ.ค.53 1 วัน ส.ว. นำโดย พล.อ.เลิศรัตน์ ท่านได้ไปเจรจากับ แกนนำแล้ว เพื่อยุติการชุมนุม และแกนนำก็ตกลงแล้ว วันรุ่งขึ้นก็ล้อมปรามบอย่างอำมหิตโดยไม่มีขั้นตอน ตามหลักสากลเลยแม้แต่นิดเดียว ตูม ตูม ตูม แล้วก็เอารถหุ้มเกราะ(ทั่สั่งซื้อใหม่เอี่ยม) เข้าบุกทะลาย ยังกะหนังสงคราม

ส่วนการสลายการชุมนุมที่ตากใบ จนท. เข้าใจแล้วว่า เป็นการปะทะกับผู้ชุมนุมที่เป็นมุสลิม ความะลเอียดอ่อนก็ย่อมมีมากกว่าปกติ ต้องใช้การเจรจาและจนท.ไม่มีอาวุธสงคราม ....ในการเจรจา แต่เมื่อประชาชนลุกฮือเดินหน้าเข้าปิดล้อมโรงพัก ต่อไปอะไรจะเกิดขึ้น ...นึกออกไหมคะ แล้วก็มีการชุลมุน ดิฉันได้ดูภาพข่าว เห็น มีชายฉกรรจ์ นั่งเรือเข้าโอบล้อม โรงพักอีกทางหนึ่วง เพราะโรงพักตากใบ จะติดกับแม่น้ำ เห็นไหมคะ รูปแบบมันแตกต่างกัน เมื่อมีคนตายเกิดจาก ความประมาทของ จนท. รัฐบาลก็ดำเนินการอย่างดีที่สุด

สรุป ก็คือ ดูความอำมหิตพอที่จะสั่งการที่แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงของรัฐบาล 2 รัฐบาล ก็พอค่ะ
10-16-2010, 11:50 AM
โพสต์ทั้งหมด: #152
(10-16-2010 08:09 AM)หอมกลิ่นฝน เขียน:  ตอนแรกกะเข้ามาอ่านกระทู้อย่างเดียว

พอเห็นการตอบสะเปะสะปะ ของจขกท คนชาย 456 อะไรนั่นแล้วจี๊ด!!!
คนอะไร ไม่ยอมรับความจริง เมื่อความจริงออกมาพิสูจน์แล้วว่า การตายที่ตากใบ ไม่ใช่ตายจากการใช้อาวุธของเจ้าหน้าที่ นี่ประเด็นสำคัญที่สุด ที่เราต้องโต้แย้งเอาคนผิดมาลงโทษ ...มิใช่หรือ

การตายของประชาชนที่ราชประสงค์ ตายเพราะอาวุธสงครามทั้งนั้น ไม่ว่าสไนเปอร์ M16 M79 หรือแม้แต่ ปืนพกประจำกาย ก็มีใช้ดฉพาะ จนท.ทหาร รถหุมเกราะ..(เอาไปขับหาพ่อมันหรือไงไม่รู้...) แต่หาคนรับผิดชอบไม่ได้ทั้งที่ เป็นการลุยเข้าไปฆ่า แม้จะมีการประกาศสลายการชุมนุมแล้ว ยังมีการตายอีก 6 ศพที่วัดปทุมฯ เรื่องแบบนี้ แม้ว่า....จะยังหาคนรับผิดชอบไม่ได้ ถ้ารัฐบาลไม่หน้าด้านจริง อยู่ไม่ได้หรอกค่ะ...

ส่วนการตายที่ตากใบ (ขออนุญาตกล่าวถึงท่านมหาชำร่วย) ท่านได้บอกขั้นตอนไปหมดแล้ว ถ้าสมองที่ไร้รอยหยัก ก็จะจับประเด็นไม่ได้.....เป็นชุมนุมของชาวบ้านที่ต้องการไปเอาตัว ชรบ.6 คน กลับ ทั้งที่มีการเจรจาแล้วว่าจะมีการปล่อยตัว เมื่อสอบสวนเสร็จสิ้น ซึ่งคิดว่า จนท.จะทำไม่นาน แต่ชาวบ้านเขาไม่พอใจ จุดตรงนี้ต่างหากที่ มีคน(ไม่หวังดี) เข้าร่วมสถานการณ์ เอาสถานการณ์นี้ เข้ามาเป็นประเด็น ปลุกระดมชาวบ้านให้ลุกฮือ อาจจะสื่อสารไปว่า จนท.รัฐไม่ปล่อยตัว 6 คน แน่นอน ต้องบุกเข้าไปชิงตัว....นั่นคือความแตกต่างระหว่างราชประสงคืกับตากใบ

ทีนี้มาดูการสลาย.....ที่ราชประสงค์ บอกไปแล้วว่า รัฐบาลมีการเตรียมการเป็นอย่างดี วางแผนยังกะประเทศเกิดสงครามก็มิปาน...ให้มีกำลัง จากที่โน่น ที่ี่ ที่นั่น มากมายหลายหมื่นคน ย้ำนะคะ ว่ากำลัง ทหาร หลายหมื่นคน อาวุธครบมือ ติดสติกเกอร์สีชมพู และบางคนก็มีผ้าพันคอสีฟ้า....เพื่อเข้ามาล้อมปราบประชาชน อย่างตั้งใจ ให้ราบคาบ ทั้งๆ ที่ก่อนหน้าวันที่ 19 พ.ค.53 1 วัน ส.ว. นำโดย พล.อ.เลิศรัตน์ ท่านได้ไปเจรจากับ แกนนำแล้ว เพื่อยุติการชุมนุม และแกนนำก็ตกลงแล้ว วันรุ่งขึ้นก็ล้อมปรามบอย่างอำมหิตโดยไม่มีขั้นตอน ตามหลักสากลเลยแม้แต่นิดเดียว ตูม ตูม ตูม แล้วก็เอารถหุ้มเกราะ(ทั่สั่งซื้อใหม่เอี่ยม) เข้าบุกทะลาย ยังกะหนังสงคราม

ส่วนการสลายการชุมนุมที่ตากใบ จนท. เข้าใจแล้วว่า เป็นการปะทะกับผู้ชุมนุมที่เป็นมุสลิม ความะลเอียดอ่อนก็ย่อมมีมากกว่าปกติ ต้องใช้การเจรจาและจนท.ไม่มีอาวุธสงคราม ....ในการเจรจา แต่เมื่อประชาชนลุกฮือเดินหน้าเข้าปิดล้อมโรงพัก ต่อไปอะไรจะเกิดขึ้น ...นึกออกไหมคะ แล้วก็มีการชุลมุน ดิฉันได้ดูภาพข่าว เห็น มีชายฉกรรจ์ นั่งเรือเข้าโอบล้อม โรงพักอีกทางหนึ่วง เพราะโรงพักตากใบ จะติดกับแม่น้ำ เห็นไหมคะ รูปแบบมันแตกต่างกัน เมื่อมีคนตายเกิดจาก ความประมาทของ จนท. รัฐบาลก็ดำเนินการอย่างดีที่สุด

สรุป ก็คือ ดูความอำมหิตพอที่จะสั่งการที่แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงของรัฐบาล 2 รัฐบาล ก็พอค่ะ

เป็นกำลังใจให้ครับ คุยกับหมี่เกี้ยวต้องใช้ความอดทดและพยามหน่อยครับ เขาก็เป็นของเขาอย่างนี้แระ แต่ผมชอบนะฮาดี.......หุหุBig Grin

10-18-2010, 11:08 AM
โพสต์ทั้งหมด: #153
(10-16-2010 08:09 AM)หอมกลิ่นฝน เขียน:  ตอนแรกกะเข้ามาอ่านกระทู้อย่างเดียว

คุณอ่านหนังสือไม่ออก! คนตายในรัฐบาลไหน รัฐบาลนั้นต้องรับผิดชอบ เข้าใจมั๊ยครับ อิอิ

10-19-2010, 12:14 AM
โพสต์ทั้งหมด: #154
คุณชาย4 ชีวิตเหลือ น้อยลง น้อยลง น้อยลง น้อยลง น้อยลง น้อยลง
10-19-2010, 01:16 AM
โพสต์ทั้งหมด: #155
มันเริ่มสะเปะสะปะ ไม่จบสักที เพราะ จขกท ไม่อยากให้จบ ผมขอจบกระทู้นี้แต่เพียงเท่านี้นะครับ

ปิดล่ะ

Thread Closed 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)