ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 
เพลงไทยในอดีต...ศิลปินหญิง
09-18-2010, 02:35 PM
โพสต์ทั้งหมด: #1
เพลงไทยในอดีต...ศิลปินหญิง
รบกวนข้อพื้นที่โพสกระทู้แยกเพลงเป็นศิลปินหญิงชายนะคะแอดมิน เดี๋ยวกระทู้จะยาวแล้วหาเพลงยากนะค่ะ

[my-youtube width=425 height=344]http://www.youtube.com/watch?v=-T9icQoboog&NR=1[/my-youtube]

เพลง : เสียงครวญจากเกาหลี
ศิลปิน : สมศรี ม่วงศรเขียว

โอ้อารีดังก่อนเคยยังชื่นบาน ทุกๆ วัน รื่นรมย์สมใจ
ถึงยามราตรีเราเหล่านารีทั่วไป ระเริงใจร้องรำตามเสียงเพลง
เรามาสนุกทุกข์ใดไม่มี ถึงใครย่ำยีมิคิดกลัวเกรง
จะขอยืนสู่อยู่ไม่หนี จะขอยอมพลีเลือดละเลงให้ลือระเบ็งว่าหญิงก็สู้

แต่มาไม่นานก็มีทหารไทย มิกลัวใครต่างแดนแคว้นฉันอยู่
เค้ามาเพื่อชาติปราบอริราชศัตรู หวังเชิดชูเสรีที่รักยิ่ง
ดวงใจประเสริฐสมควรชม ฉันนึกนิยมน้ำใจรักจริง
ทั้งรูปก็หล่อทีติดใจฉัน เรามีรักกันสัมพันธ์ยิ่ง
เสียดายเค้าจริง เค้าทิ้งฉันไป

ไม่เกลียดไม่โกรธไม่โทษหรอกคนดี หวังไมตรีต่อกันอันยิ่งใหญ่
ถึงยามราตรีหากกอดนารีไทย หวังน้ำใจคะนึงนึกถึงมั่น
ยามฟ้าครวญคร่ำฉันครวญคราง รักเธอไม่สร่างรักดังหัวใจ
ถึงแม้จะห่างดั่งดินฟ้า วิญญานฉันมาอยู่เคียงใกล้

ขอทหารไทยจำอารีดัง

อินกับเพลงนี้มากเพราะพ่อไปประจำการที่นั่น
พ่อเราคนใส่เสื้อสีขาวที่สูงกว่าใครเพื่อนค่ะ

ไฟล์แนบ ภาพอย่างย่อ

.....ชาดสีแดงไม่มีใครไปทา
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
09-18-2010, 05:51 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09-18-2010 05:53 PM โดย Tantaro.)
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: เพลงไทยในอดีต...ศิลปินหญิง
[my-youtube width=425 height=344]http://www.youtube.com/watch?v=2OjfCPZX-_s[/my-youtube]

เพลง : รักต้องห้าม
ศิลปิน : รังษิยา บรรณกร

ใยพระพรหมนำฉันให้มาใกล้เธอพานพบเธอ แต่ให้เธอมีเขาผูกพันธ์
สุดเฉลยเอ่ยความช้ำกรรมเรานั่น เพียงแรกรักจิตถูกบั่นสุขที่ฝันพลันมลาย
มองเห็นกันค่ำเช้าบ้านเราอยู่เคียง ยินสำเนียงยลเธอเคียงกันแล้วอยากตายเหมือนคนบาปต้องคำสาปให้ช้ำใจกาย สุดเปล่าเปลี่ยวระทมเดียวดาย
ด้วยพลาดหมายชายที่ปอง

*ช้ำอะไรเช่นนี้ รักคนมีเจ้าของ
ยามเธอแนบประคองใจอยากเมินแต่ตาคอยมอง ทั้งที่จ้องแล้วต้องหม่นใจ
ใยพระพรหมแกล้งฉันให้มาใกล้เธอ ปองรักเธอไฝ่บำเรอให้ช้ำชอกใจ
รักต้องห้ามเหมือนไฟลามเผาใจให้ไหม้ สุดจะผ่อนความร้อนคลายไป
เหมือนตกยู่ในอเวจี

(ซ๊ำ *)

[my-youtube width=425 height=344]http://www.youtube.com/watch?v=P9tGjiFYs3o[/my-youtube]

เพลง : สายชล
ศิลปิน : จันทนีย์ อูนากูล

เหม่อมองดูสายน้ำวน เหม่อมองสายชลช่างไหลริน
เหม่อมองดูนกผกผินบินลับไป ยามเหงาเราถอนใจบินไปไม่กลับมา
เปล่าเปลี่ยวจริงหนอหัวใจ อยากจะรักใครเศร้าใจทุกครา
หมดแรงกำลังอ่อนล้าและหลงทาง เจ็บนั้นยังเจ็บไม่จางอ้างว้างดังสายชล

แม้ใจจะเจ็บเก็บมาคิด ๆ อดีตยิ่งงามล้ำล้น
มิเคยลืมภาพเราสองคน
มิเคยลืมยังหลอกลวงตน
มิเคยลืม...ว่าเคยรักเธอ สายชล
หลั่งรินไหลวนมาพานพบเจอ
เหตุการณ์ผ่านไปยังเพ้อพะวงทุกวัน อกเอ๋ยขมขื่นตื้นตัน
จากกันหรือฝันไป....

มิเคยลืม..ว่าเคยรักเธอ สายชล..หลั่งรินไหลวน..มาพานพบเจอ เหตุการณ์ผ่านไป..ยังเพ้อ..พะวงทุกวัน อกเอ๋ย..ขมขื่นตื้นตัน .. จากกัน..หรือฝันไป ..

หัดเล่นกีตาร์ก็เพลงนี้หละค่ะ หลายๆ คนในห้องนี้ด้วยล่ะมั้ง

จะมีอีกเพลงก็สายทิพย์ที่เกากีตาร์สายที่ 5 3 2 1 2 3 5 ใช่ไหม ไม่ได้เล่นกีตาร์จะ 20 ปีแล้วค่ะ Big Grin

ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
09-18-2010, 09:22 PM
โพสต์ทั้งหมด: #3
RE: เพลงไทยในอดีต...ศิลปินหญิง
แหะๆตามคุณแทนมาขอเพลงค่ะ เพลงรางวัลชีวิตกับเพลงบัญชารักค่ะขอบคุณล่วงหน้านะคะHeartHeartHeart
09-18-2010, 10:15 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09-18-2010 10:34 PM โดย Tantaro.)
โพสต์ทั้งหมด: #4
(09-18-2010 09:22 PM)หัดใหม่หัวใจแดง เขียน:  แหะๆตามคุณแทนมาขอเพลงค่ะ เพลงรางวัลชีวิตกับเพลงบัญชารักค่ะขอบคุณล่วงหน้านะคะHeartHeartHeart
----------------------------------------------------------------------------
เพลงนี้หรือเปล่าคะ ต้องยอมรับว่าไม่รู้จักจริงๆ ค่ะ ฟังตามพ่อค่ะ พ่อฟังแต่เพลงโรแมนติก Smile

[my-youtube width=425 height=344]http://www.youtube.com/watch?v=NPxvjyXfCxo[/my-youtube]

เพลง : รางลัลชีวิต
ศิลปิน : ชัชฎาพร ลักษณาเวช

พระพุทธองค์ ท่านทรงสอนเรื่องเวรกรรม
คนไหนใครทำ กรรมเคยก่อเอาไว้อย่างไร
ก่อน นั้น เคยทำกรรมไว้ชาติใด
ชาตินี้ต้องได้ รับกรรมที่ทำก่อนนั้น
ตัวฉันคงทำ แต่กรรมซ้ำอยู่เสมอ
ชาตินี้จึงเจอ เวรกรรมเก่าเข้าย้อนผูกพัน
ปวด ร้าว ตรอมตรมขื่นขมอนันต์
ทำดี สารพันรางวัลที่ได้ก็คือเคราะห์กรรม
โธ่ เอ๋ย พระเจ้าไม่เคยปราณี
ในชาตินี้ ทำดีไม่เคยก่อกรรม
หวัง ให้ ผลบุญได้น้อมนำ
ล้างเวรที่เคยทำ แต่ชาติ ปาง ก่อน
สิบนิ้วประนม สวดมนต์พร่ำบ่นบูชา
กุศลนำมา จงนำข้าสิ้นเวรดั่งวรณ์
หากแม้ ชีวีสิ้นลับดับมรณ์
เวรกรรม ทุกชาติก่อน
บรรเทาผันผ่อน อย่าตามซ้ำเลย

[my-youtube width=425 height=344]http://www.youtube.com/watch?v=n3jB6v3pbZA[/my-youtube]

เพลง : บัญชารัก
ศิลปิน : ชัชฎาพร ลักษณาเวช

...อยู่ห่างกัน คนละทิศ
ยังมามุ่งคิด ชอบกัน
ส่งใจและความฝัน เพ้อถึงทุกวัน
ไม่ยอมคิดห่วงสิ่งใด
เช่นอย่างเธอ เจอกับฉัน
ยังมาใฝ่ฝัน จากใจ
โอ้เธออยู่ห่างไกล หลายร้อยพันไมล์
คิดไปยิ่งแสนจะเศร้า
โอ้ยอดรักคนดี โธ่ป่านนี้
คิดถึงฉันบ้างหรือเปล่า
ส่วนใจฉันคิดทุกคราว หวังรักยืนยาว
นานเนาว์ตราบวันตาย
อยู่ห่างกัน คนละทิศ
เธอคงไม่คิด นอกใจ
แต่ยังหวั่นไม่หาย เพราะหนทางไกล
อาจทำให้รัก ร้าวรอน
...โอ้ยอดรักคนดี โธ่ป่านนี้
คิดถึงฉันบ้างหรือเปล่า
ส่วนใจฉันคิดทุกคราว หวังรักยืนยาว
นานเนาว์ตราบวันตาย
อยู่ห่างกันคนละทิศ เธอคงไม่คิดนอกใจ
แต่ยังหวั่นไม่หาย เพราะหนทางไกล
อาจทำให้รัก ร้าวรอน

หาต้นฉบับมาให้นะคะ คุณหัดใหม่หัวใจแดงSmile
[my-youtube width=425 height=344]http://www.youtube.com/watch?v=g23lEi1JhXM[/my-youtube]

เพลง : หลักไม้เลื้อย
ศิลปิน : จิตติมา เจือใจ
เนื้อเพลง :

เพราะเธอเหมือนหลัก ไม้ตั้งตรงนั่น
ไม้เลื้อยอย่างฉัน ได้พันอาศัย
ขาดเธอเหมือนขาด หลักชีวิตไปก้าวเดินทางใด
ขาดความมั่นใจ แน่นอน
เพราะเธอเหมือนสร้อย พระห้อยคอนั่น
คุ้มครองป้องกัน ภูตภัยหลอกหลอน
ขาดเธอหัวอกหวั่นไหวสั่นคลอน
แม้ยามจะนอน ประสาทยังหลอนตัวเอง
กลับมาหาฉันเถิดนะคนดี
มาปลอบชีวี ฉันให้หายวังเวง
ฉันเหมือนพิณ ขึ้นสายรอเธอบรรเลง
ดีดเป็นเพลง ฟังชื่นฉ่ำอุรา...

ขอวอนเดือนเด่น และดาวลอยลิบ
ช่วยเตือนกระซิบ ให้เธอกลับมา
อยู่ชิดเคียงข้าง ดั่งคำสัญญา
คิดถึงเจียนบ้า ปิ่มว่าจะขาดใจ

แถมค่ะแถม Big Grin

09-18-2010, 10:35 PM
โพสต์ทั้งหมด: #5
แม่นแล้วค่ะ ขอบคุณคุณแทนมากนะคะ(ชอบเพลงบัญชารักมากๆค่ะ)
09-18-2010, 10:41 PM
โพสต์ทั้งหมด: #6
ของผมพี่ชายครับ ไปเกาหลีคงรุ่นหลังกว่า หอบแผ่นเสียงเพลงเกาหลีมาเต็มเลย ผมเลยฟังด้วย ทั้งเกาหลี ญี่ปุ่น เสียดายไฟไหม้หมด ตอนนี้ตามเก็บในยูทูปยังไม่หมดเลยครับ โดยเฉพาะเพลงอารีดังเวอร์ชั่วดั้งเดิม
09-19-2010, 02:39 AM
โพสต์ทั้งหมด: #7
ผมชอบเพลงนี้ครับ

[my-youtube width=425 height=344]http://www.youtube.com/watch?v=o52ACu35VmU[/my-youtube]
แ่ต่ไม่ใช่คุณ ศรีสุดา เริงใจร้องนะครับ
.....................................................................................................

และก็ไม่ใช่คุณ อรวี สัจจานนท์ ร้อง

[my-youtube width=425 height=344]http://www.youtube.com/watch?v=KDNV3CXqdyQ[/my-youtube]
.....................................................................................................

แ่ต่ เพลงแม่สายที่ผมชอบจะอยู่ในชุดแจ้ ลายไทยครับ ดนตรี
และเสียงคนร้องเพราะกว่า2เพลงนี้มาก ผมมีแผ่นซีดีด้วยแ่ต่
หน้าปกหายไปแล้วเลยไม่รู้ว่าคนร้องชื่ออะไร ที่ชอบก็เพราะ
ทำนองเนื้อร้องและเสียงดนตรีหนะครับ จำไม่ได้ว่าเคยไปหรือ
ยัง แม่สายนี่ ถ้าใครเคยฟังเพลงนี้ของชุดแจ้ ลายไทย แล้วรู้
ชื่อนักร้องช่วยบอกหน่อยซิครับ จะได้หาเอามาให้ฟังว่าเขาร้อง
เพราะมากครับ Big Grin Big Grin Big Grin Tongue

เพลงผู้หญิงที่ชอบแบบสุดๆอีกเพลงือเพลง วอน ของ The Peach Band ครับ
วงนี้เขาดังเพลงนี้เพลงเดียวมั้งครับ เพลงอื่นผมว่าเขาไม่ประสบความสำเร็จ
น่าเสียดายเสียงคนร้อง และแปลกทำไมผมหาจากยูทูปไม่ได้ก็ไม่รู้ ครับ Big Grin Big Grin Big Grin Tongue
09-19-2010, 12:41 PM
โพสต์ทั้งหมด: #8
ในฐานะคนแม่สาย ต้องเข้ามาฟังด้วยความคิดถึงบ้าน ไม่รู้ป่านนี้น้ำท่วมหรือเปล่า บ้านอยู่ติดแม่น้ำแม่สายเลยค่ะ

แม่ขา หนูฝากเพลงนี้ให้แม่นะคะ เดี๋ยวจะโทรไปบอกน้องให้เปิดให้แม่ดู

ขอบคุณคุณสิงห์สยามที่นำมาให้ค่ะ

.
09-19-2010, 02:06 PM
โพสต์ทั้งหมด: #9
คุณพ่อของคุณTantaro ดูสมารท์มากเลยครับ
ส่วนเรื่องเพลงที่ทุกท่านนำมาให้ฟัง ขอขอบคุณนะครับ
หลายเพลงผมก็เพิ่งเคยได้ยินได้ฟังเป็นครั้งแรกนี่แหละ

ShyShyShyShy

[ภาพ: viv.jpg]
หนีทหารได้เป็นนายก ทุยเอ๋ย หลับหูหลับตาเลียกันเข้าไป
09-19-2010, 04:59 PM
โพสต์ทั้งหมด: #10
ขอบคุณค่ะ คุณอาเบเซเด แบ่งเพลงที่ชอบฟังมาบ้างก็ดีนะคะBig Grin
มาแจมกานน

09-19-2010, 11:10 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 09-19-2010 11:12 PM โดย Tantaro.)
โพสต์ทั้งหมด: #11
เพลงนี้แม่ชอบมากค่ะ หนึ่งหญิงสองชาย
ท่อนที่เป็นดนตรีใช้ซอด้วยนะคะ เพราะมาก

[my-youtube width=425 height=344]http://www.youtube.com/watch?v=4-37wvNTA1U[/my-youtube]

เพลง : หนึ่งหญิงสองชาย
ศิลปิน : อุมาพร บัวพึ่ง

...หนึ่งหญิง..สองชาย
ไม่ หมาย ไม่คิดจะเป็น ไป ได้
คงเคราะห์แหละกรรม นำรักเป็นไป
เจอผู้ชายคนใหม่ ทั้งที่เก่า ก็ยังรัก
จะทำ..ฉันใด
ยาก ไซร้ปัญหาหัวใจ แสน หนัก
คนนั้นก็ดี คนนี้ก็รัก ยากเหลือที่จะหัก
คนไหน จากใจของเรา
หาก แม้น ตัดใจเลือก ใครคนหนึ่ง
ทิ้ง คนหนึ่ง ก็คง ต้องเศร้า
เคราะห์ กรรม ทำบาป กับเขา
อกหัก เพราะมือเรา ขยี้ แหลก ราญ
หนึ่งหญิง..สองชาย
อาจ คล้ายวันทองสองใจ สา มาน
สวรรค์ท่านรู้ ใครหรือบันดาล
ใจแท้ ไม่ต้องการ
สองชายสิหมาย หญิงเดียว
.หาก แม้น ตัดใจเลือก ใครคนหนึ่ง
ทิ้ง คนหนึ่ง ก็คง ต้องเศร้า
เคราะห์ กรรม ทำบาป กับเขา
อกหัก เพราะมือเรา ขยี้ แหลกราญ
หนึ่งหญิง..สองชาย
อาจ คล้ายวันทองสองใจ สา มาน
สวรรค์ท่านรู้ ใครหรือบันดาล
ใจแท้ ไม่ต้องการ
สองชายสิหมาย หญิงเดียว

09-23-2010, 11:28 AM
โพสต์ทั้งหมด: #12
นักร้องที่ชอบที่สุด คือคุณพิทยา บุญรัตพันธ์

.
09-23-2010, 04:40 PM
โพสต์ทั้งหมด: #13
[my-youtube width=425 height=344]http://www.youtube.com/watch?v=GxzDZwn-IMo[/my-youtube]

ชอบเพลงนี้ค่ะ คุณติ๋มล่ะคะ

09-24-2010, 09:15 AM
โพสต์ทั้งหมด: #14
ชอบทุกเพลงเลยค่ะ ยิ่งเพลง อย่าเพิ่งตายเลยวันนี้

มันเคยเข้ากับจังหวะชีวิตช่วงหนึ่งของอิชั้น

ใครที่กำลังมีปัญหาชีวิตนะคะ ฟังเพลงของท่านแล้วฮึดสู้ค่ะ

.
Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)