ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 
การทำแบบนี้ของเฉลิม จะยิ่งเป็นการตอกย้ำข้อหา "ล้มเจ้า" กับคนเสื้อแดงให้หนักขึ้นไปอีก
12-15-2011, 10:35 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 12-15-2011 11:35 PM โดย savor.)
โพสต์ทั้งหมด: #1
การทำแบบนี้ของเฉลิม จะยิ่งเป็นการตอกย้ำข้อหา "ล้มเจ้า" กับคนเสื้อแดงให้หนักขึ้นไปอีก
จากกระทู้เก่านะครับ...

ด้วยความเคารพ การทำแบบคุณเฉลิมนี่ไม่ได้เรียกว่าการบังคับใช้กฎหมายอย่างเคร่งครัดนะ
http://board.banrasdr.com/showthread.php?tid=41153

เห็นหลายๆคนบอกว่า การดำเนินนโยบาย " จับดะ " ของคุณเฉลิมในกฎหมาย 112 เป็นเรื่องดี คือจะทำให้เสื้อแดงโดนโจมตีจากฝ่ายตรงข้ามทางการเมือง พวกสลิ่ม น้อยลง โดยเฉพาะเกี่ยวกับเรื่องสถาบันฯ

จริงๆแล้วการคิดแบบนี้ " ไม่ถูกต้อง " หรอกครับ...

เนื่องจากพวกสลิ่มคลั่งนั้นมันฝังหัวไปแล้วครับว่า เสื้อแดงมันล้มเจ้า เสื้อแดงมันนิยมคนโกง เสื้อแดงมันเลว ฯลฯ ไม่มีประโยชน์ที่คุณจะกระทำการอันใดเพื่อไปเอาใจคนพวกนี้ เพราะมันจะไม่มีผล ( ถ้าจะทำให้พวกนี้พอใจโดยการจับคนเข้าคุก คงต้องจับคนเสื้อแดงให้หมดทั้งแผ่นดิน )

ตรงกันข้ามครับ... การจับดะแบบคุณเฉลิม มันจะยิ่งทำให้เสื้อแดงและพรรคเพื่อไทยโดนโจมตีเรื่อง " ล้มเจ้า " หนักเสียยิ่งกว่าเดิม...

เพราะการจับดะแบบนี้ มันคือการเหวี่ยงแหไปทั่ว ขยายกรอบความผิดของกฎหมาย โดยไม่สนว่าใครจะพูดถึงระบอบ พูดถึงบุคคล หรือจะพูดรุนแรงแค่ไหน...

กรณีตัวอย่าง อ.สุรพศ นักปรัชญาชายขอบ และ ไทยวรรษ ก็โดนคดีไป ทั้งๆที่ไม่ได้พูดเรื่องตัวบุคคลเฉพาะเจาะจงแต่อย่างใดเลย...

แล้วทีนี้คุณลองดูสิครับ... สองคนนี้เป็นคนเสื้อแดง หรือเป็นคนที่มีความคิดเห็นตรงกับเสื้อแดงคือเป็นฝ่ายประชาธิปไตยหรือเปล่า ?

ผมพนันร้อยเอาบาทเดียวนะครับ... ต่อไปถ้าเกิดคดีแบบนี้ขึ้นอีก คนที่โดนจะเป็นคนเสื้อแดงล้วนๆเท่านั้นครับ ไม่มีทางเป็นพวกสลิ่มไปได้

เพราะมีแต่เสื้อแดงเท่านั้นแหละครับ ที่จะพูดถึงปัญหาต่างๆในเชิงระบบเชิงโครงสร้าง ตรงกันข้ามกับพวกสลิ่มที่มีแนวคิดทำนองว่า " อำนาจอธิปไตยเป็นของกษัตริย์ " คนพวกนี้มันก็ไม่คิดอะไรหรอกครับ นอกจากซาบซึ้งน้ำหูน้ำตาไหลไปเรื่อย...

ดังนั้นการจับคนเสื้อแดงเข้าคุก หรือทำให้เป็นคดีเนี่ย มันจะยิ่งเป็นการตอกย้ำความคิดของพวกสลิ่มยิ่งขึ้นไปอีกว่า " เห็นไหม... เสื้อแดงแม่งล้มเจ้าจริง ดูสิไอ้คนที่โดนคดี 112 รายใหม่ แม่งก็เคยมีประวัติไปชุมนุมร่วมกับเสื้อแดงมาด้วย "

โดยที่ไม่จำเป็นต้องคิดพิจารณาเลยว่า คนที่โดนคดีน่ะ คดียังไม่สิ้นสุดนะ... แล้วไอ้ที่โดนเนี่ยมาจากสาเหตุใด... เป็นการกล่าวร้ายสถาบันจริงหรือเปล่า... เพราะแค่คำว่า " เสื้อแดง โดน 112 " มันก็เกินพอแล้วกับการที่พวกนี้จะพูดอย่างเต็มปากว่า " เสื้อแดงแม่งล้มเจ้า "

แล้วพรรคการเมืองที่คนเสื้อแดงสนับสนุนอยู่มากที่สุดมันก็หนีไม่พ้น... พรรคอะไรล่ะครับ...

ผมเชื่อนะครับว่า ไม่ว่าคุณเฉลิมจะมีแนวคิดทางประชาธิปไตยอย่างไร... คุณเฉลิมคงไม่ต้องการให้พรรคตัวเอง พวกตัวเอง โดนข้อหาล้มเจ้า ขัดแข้งขัดขาตลอดเวลาแน่ๆ

แต่เมื่อคิดพิจารณาถึงสิ่งที่คุณเฉลิมกำลังกระทำอยู่...

คุณเฉลิมไม่มีวันทำให้พวกสลิ่มพอใจได้แน่ๆ ( เพราะคงต้องจับคนเสื้อแดงให้หมดประเทศ )

คุณเฉลิมไม่มีวันปิดเว็บหมิ่นได้หมดแน่ๆ ( เพราะมันจะเปิดใหม่มาเรื่อยๆ )

คุณเฉลิมไม่มีวันจับคนจาบจ้วงหมิ่นเหม่สถาบันได้หมดแน่ๆ ( เพราะหมิ่นหรือไม่ มันขึ้นกับการตีความ ถ้าจะจับให้หมดเลย คงต้องจับมันทุกคนที่เอ่ยถึงสถาบันกษัตริย์ )

ขอร้องเถอะครับคุณเฉลิม อย่าคิดอะไร " ตื้นๆ " แบบนี้ต่อไปอีกเลยครับ...
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
12-16-2011, 02:26 AM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: การทำแบบนี้ของเฉลิม จะยิ่งเป็นการตอกย้ำข้อหา "ล้มเจ้า" กับคนเสื้อแดงให้หนักขึ้นไปอีก
ฝาก คลิปอภิปรายเปิดตัวหนังสือ "ฝ่ามืออากง" ค่ำนี้

สาวตรี:

"[ท่าทีพรรคเพื่อไทย เรื่อง 112] ... เข้าใจได้...แต่รับไม่ได้ ... เราก็ต้องเรียกร้อง เราต้องด่า ครั้งหน้า อย่าเลือกมัน..." (นาทีที่ 38.15-38.27)

ปวิน :

"เดี๋ยวจบจาก campaign [รณรงค์] อากง ผมจะเริ่ม campaign แอนตี้เพื่อไทย หวังว่าจะมาร่วมกัน.." (นาทีที่ 40.06)

เบื่อพวก "ขาเทียม" ดีแต่ "เลื้อย"
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
12-16-2011, 04:00 AM
โพสต์ทั้งหมด: #3
RE: การทำแบบนี้ของเฉลิม จะยิ่งเป็นการตอกย้ำข้อหา "ล้มเจ้า" กับคนเสื้อแดงให้หนักขึ้นไปอีก
(12-16-2011 02:26 AM)ถ่องแท้ เขียน:  ฝาก คลิปอภิปรายเปิดตัวหนังสือ "ฝ่ามืออากง" ค่ำนี้

สาวตรี:

"[ท่าทีพรรคเพื่อไทย เรื่อง 112] ... เข้าใจได้...แต่รับไม่ได้ ... เราก็ต้องเรียกร้อง เราต้องด่า ครั้งหน้า อย่าเลือกมัน..." (นาทีที่ 38.15-38.27)

ปวิน :

"เดี๋ยวจบจาก campaign [รณรงค์] อากง ผมจะเริ่ม campaign แอนตี้เพื่อไทย หวังว่าจะมาร่วมกัน.." (นาทีที่ 40.06)

ฝาก version เสียง เป้นไฟล์ mp3 ด้วยครับ Big Grin
http://www.mediafire.com/?z1rg7m7o3kgv4p0

รักอางกง สงสารลูกหลาน ร่วมใจต้าน 112
12-16-2011, 09:27 AM
โพสต์ทั้งหมด: #4
ผมว่าการวิจารณ์โครงสร้างมันไม่เข้าข่ายดูหมิ่นนะ ตราบใดที่ยังไม่ก้าวล่วงตัวบุคคล

ผมกลับเห็นด้วยกับคุณเฉลิมว่าต้องเคร่งครัดกับกม. (จริงๆ ต้องกับทุกมาตราด้วย กับทุกฝ่ายด้วย) ส่วนการแยกแยะจุดนี้ผมว่าศาลก็ทำตามหน้าที่ เช่นกรณีอากงนี้ผมก็เชื่อว่าข้อความของการส่งนั้นเ่ล่นถึงบุคคลคนนั้นตรงๆ แปลว่าหมิ่นประมาทชัดเจน

แต่ปัญหาที่ผมและหลายคนคาใจมันอยู่ที่ว่าอากงเป็นคงส่งจริงหรือเปล่า ซึ่งศาล "เชื่อว่า" ส่งจริง แต่กระผมกลับไม่มั่นใจซึ่งมันก็เป็นความคิดของผม ดังนั้นมันส่งผลถึงความคิดเห็นของผมที่มีต่อคำตัดสินที่อาจต่างจิตต่างใจด้วย

ผมว่าเราๆ ท่านๆ อย่าไปยุ่งอะไรกับสิ่งที่ก่อให้เกิดการหมิ่นประมาทจะดีที่สุด (ไม่จำเป็นต้องเป็นบุคคลใดบุคคลหนึ่งเท่านั้น) แต่วิจารณ์ในเรื่องผลการกระทำและผลกระทบของเขา โครงสร้างของระบบและอะไรที่มันจะยุติปัญหาหรือแก้ไขได้จะดีกว่า

ในเกมส์หมากรุก มีฝ่ายใดที่เอาชนะโดยการรุกขุนอย่างเดียวบ้าง ทุกฝ่ายต้องหาทางตัดกำลังกินเบี้ย ม้า เรือ โคน ก่อนเสมอ (จะอาศัยบุกขุนก็กรณีรุกฆาต หรือ ทำให้เข้าทางเท่านั้น) "ขุน" ในที่นี้หมายถึงผู้ที่เป็นฝ่ายบังคับบัญชาของฝั่งตรงข้ามนะ อย่าเข้าใจผิด
12-16-2011, 11:20 AM
โพสต์ทั้งหมด: #5
ผมเห็นด้วยกับคุณsavor ว่าเป็นการตอกย้ำข้อหาล้มจ้าว

แต่เห็นต่างเรื่องผล...คือ...

ผมว่าถ้าเอาข้อหาล้มจ้าวมาโยนใส่คนเสื้อแดงเยอะๆผมว่า..ดีมากกก..

ต้องยอมรับว่า คนเสื้อแดงที่นิยมสาธารณะรัฐ มันมีอยู่จริง(หรือคุณsavorจะปฏิเสธ)) และมากเสียด้วย ไม่งั้นขวัญชัยจะโวยเรื่อง เรื่องมีคนโทรมาด่าเรื่องพาคนมากรุงเทพเมื่อต้นเดือนหรือ???
ยิ่งตอกย้ำมากเท่าใด จะเป็นการประกาศตัวตนให้กับพวกสาธาณะรัฐนิยม ซึ่งที่ผ่านมา พวกเขามีอยู่มากแต่เหมือนไม่มีตัวตน เพราะอาจกลัวการล่าแม่มด
เมื่อตอกย้ำเท่าไร ความเป็นเรื่องธรรมดาของ สาธาณะรัฐนิยม จะมีมากขึ้น(คุณ savor ลองดูเรื่องท้องก่อนแต่งซิ สมัยก่อนแทบฆ่าตัวตาย)
ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไป ผมเชื่อว่า จะมีคนกล้าประกาศตัวเป็นสาธารณะรัฐนิยมมากขึ้น(ตอนนี้ต้องประกาศเอาสถาบันลูกเดียว) เมื่อมีการเปิดเผยตัวตนมากขึ้นแล้ว การรณรงค์ก็จะมีตามมาแน่นอน

ผมว่า พวกเราน่าจะพูดคุยในบอร์ดประเด็น สาธารณรัฐ และประกาศตัวในบอร์ด ว่าเป็นสาธารณะรัฐนิยม ให้มากๆครับ เพื่อปูพื้นให้แก่สังคมไวก่อนในภายหน้านาครับ

ส่วนผม .ไงก็ได้ แต่ขอให้ นายก หรือ ปธ มาจากการเลือกตั้งโดยตรง โดยอำนาจอธิปไตย เป็นของประชาชนในระดับไม่น้อยกว่าอังกฤษ แ ต่ผมประกาศตัวเป้นสาธาณะรัฐนิยมเพื่อปูพื้นไว้ก่อนครับ

ซึ่งมันน่ามีการประกาศตัวมานานแล้ว เพราะคนไทยหลายสิบล้านคน จะเห็นตรงกันได้ไง ลัทธิล่าแม่มดมันแรงจริงๆ
12-16-2011, 12:03 PM
โพสต์ทั้งหมด: #6
(12-16-2011 09:27 AM)แดงทรนง เขียน:  ผมว่าการวิจารณ์โครงสร้างมันไม่เข้าข่ายดูหมิ่นนะ ตราบใดที่ยังไม่ก้าวล่วงตัวบุคคล

ผมกลับเห็นด้วยกับคุณเฉลิมว่าต้องเคร่งครัดกับกม. (จริงๆ ต้องกับทุกมาตราด้วย กับทุกฝ่ายด้วย) ส่วนการแยกแยะจุดนี้ผมว่าศาลก็ทำตามหน้าที่ เช่นกรณีอากงนี้ผมก็เชื่อว่าข้อความของการส่งนั้นเ่ล่นถึงบุคคลคนนั้นตรงๆ แปลว่าหมิ่นประมาทชัดเจน

แต่ปัญหาที่ผมและหลายคนคาใจมันอยู่ที่ว่าอากงเป็นคงส่งจริงหรือเปล่า ซึ่งศาล "เชื่อว่า" ส่งจริง แต่กระผมกลับไม่มั่นใจซึ่งมันก็เป็นความคิดของผม ดังนั้นมันส่งผลถึงความคิดเห็นของผมที่มีต่อคำตัดสินที่อาจต่างจิตต่างใจด้วย

ผมว่าเราๆ ท่านๆ อย่าไปยุ่งอะไรกับสิ่งที่ก่อให้เกิดการหมิ่นประมาทจะดีที่สุด (ไม่จำเป็นต้องเป็นบุคคลใดบุคคลหนึ่งเท่านั้น) แต่วิจารณ์ในเรื่องผลการกระทำและผลกระทบของเขา โครงสร้างของระบบและอะไรที่มันจะยุติปัญหาหรือแก้ไขได้จะดีกว่า

ในเกมส์หมากรุก มีฝ่ายใดที่เอาชนะโดยการรุกขุนอย่างเดียวบ้าง ทุกฝ่ายต้องหาทางตัดกำลังกินเบี้ย ม้า เรือ โคน ก่อนเสมอ (จะอาศัยบุกขุนก็กรณีรุกฆาต หรือ ทำให้เข้าทางเท่านั้น) "ขุน" ในที่นี้หมายถึงผู้ที่เป็นฝ่ายบังคับบัญชาของฝั่งตรงข้ามนะ อย่าเข้าใจผิด

อย่างกรณี อ.สุรพศ นักปรัชญาชายขอบ นี่เขาวิจารณ์ตัวบุคคลหรือโครงสร้างครับ ???

ผมบอกให้เลย ถ้าเป็นสมัยรัฐบาลไอ้มาร์ค กรณีนักปรัชญาชายขอบนี่ไม่มีวันเป็นคดีล้านเปอร์เซ็นต์

เพราะไอ้มาร์คมันจะมีคณะกรรมการคอยกรองคดีก่อนอยู่ชุดนึงครับ ไม่ใช่เอะอะจับมันดะแบบนี้

ส่วนที่คุณบอกว่า " ต้องเคร่งครัดกับกม. " เนี่ย...

ช่วยบอกผมก่อนทีเถอะครับว่า " เราจะแยกคนหมิ่น-ไม่หมิ่น ออกจากกันยังไง ??? "

เพราะก่อนที่จะไปถึงขั้นเคร่งครัดเนี่ย หากเราหา " เส้นแบ่ง " ตรงนี้ที่มันชัดเจนไม่ได้ การพยายามเคร่งครัดก็ไม่ต่างจากการจับดะอย่างที่ทำกับกรณีนักปรัชญาชายขอบนั่นแหละ...

ฝากกระทู้เก่าให้อ่านครับ

http://board.banrasdr.com/showthread.php?tid=41153
Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)