ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากใด้สูตรแหนมเนืองค่ะ
11-28-2011, 01:40 AM
โพสต์ทั้งหมด: #1
อยากใด้สูตรแหนมเนืองค่ะ
เห็นน้าบุญกินแล้วอยากกินมั้ง แต่ทําไม่เป็นค่ะ

สูตรนํ้าจิ้มด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะBig GrinBig Grin
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
11-28-2011, 10:51 PM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: อยากใด้สูตรแหนมเนืองค่ะ
[ภาพ: tZhqA.JPG]
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
11-30-2011, 04:10 PM
โพสต์ทั้งหมด: #3
เป็นคนหนึ่งค่ะทีชอบทานแหนมเนืองมากค่ะ เจ้าอร่อยที่ซื้อทานเป็นประจำ ก็ แดงแหนมเนืองค่ะ
เพราะทำน้ำจิ้มไม่เป็นค่ะ รู้แต่ว่ามีส่วนผสมของตับด้วย ไม่กล้าลองค่ะกลัวว่าทำออกมาแล้วต้องเททิ้ง

เคยไปเที่ยวแถวหนองคายค่ะ จำได้ว่าไปคนเดียวสั่งเต็มโต๊ะเลย
ทั้งแหนมเนือง ขนมจีนเย็น กุ้งพันอ้อย เฝอ แถมหอมแหนมเนืองกลับบ้านอีกชุดใหญ่

http://www.daengnamnuang.net/th/home/purchasing/

แต่ตอนนี้สะดวกสบายค่ะ เพราะมีส่งให้ถึงบ้านโดยผ่านไปรษณีย์ไทยค่ะ
รสชาดเหมือนนั่งทานที่ร้านเลย แต่ราคาก็าบวกเพิ่มไปอีกค่ะ

ว่าแล้วเย็นนี้ไปหามาทานสักชุดดีกว่า ไม่ได้ช่วยอะไรเลย...Big GrinBig GrinBig Grin

"Forgive your enemies, but never forget their names."
ไม่ใช่เพราะความดีเลยเป็นที่จดจำ แต่เป็นเพราะ ความระยำ เลยทำให้ไม่เคยลืม color=#FF4500][/color]
11-30-2011, 07:53 PM
โพสต์ทั้งหมด: #4
สวัสดีค่ะ คุณนายท้ายซอย สบายดีนะค่ะBig GrinBig Grin

นู๋ยังคิดว่าเจ้าของบ้านหายไปใหนค่ะ (คุณนายท้ายซอย กับคุณสิรวิชญ์)

ไม่เป็นไรค่ะ เดี๋ยวกลับไปกินที่เมืองไทยค่ะ ที่นี้นู๋ยังไม่เคยเห็นใครทําเลยค่ะ

มีเพื่อนเป็นคนเวียดนาม เคยกินแต่ ปอเปี๊ยะสดค่ะ แต่ไม่เหมือนกันค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ นํ้าลดหรือยังค่ะ รอคุณนายฯ กับคุณสิรวิชญ์เข้าห้องครัวค่ะBig Grin
12-02-2011, 04:16 PM
โพสต์ทั้งหมด: #5
สูตรแหนมเนืองของร้านแดง หนองคาย หามาจาก อากู๋ ค่ะ
แต่คงไม่ใช่สูตรที่ใช่ เพราะว่าเป็นความลับของร้านค่ะ
เค้าไม่บอกตามตรงหรอกค่ะ เราคงต้องมาปรับสูตรบ้าง
ชิมและปรุงตามใจชอบค่ะ

แหนมเนือง
ส่วนผสม : แผ่นแป้งเปาะเปี๊ยะญวน ๔๐ แผ่น หมูเนื้อแดงส่วนสะโพกบด ๑ กิโลกรัม, มันหมูแข็งสับหยาบ ๓๐๐ กรัม, แป้งสาลี ๑ ถ้วย, พริกไทยป่น ๑ ช้อนโต๊ะ, น้ำตาลทราย ๒ ช้อนโต๊ะ, ผงฟู ๑ ช้อนชา, น้ำมันหอย ๒ ช้อนโต๊ะ, เกลือ ๒ ช้อนชา, กะทิสำหรับพรมเวลาย่าง
ส่วนผสมน้ำจิ้มแหนมเนือง : มันฝรั่งหั่นเป็นชิ้น ๒๐๐ กรัม, ตับหมูต้ม ๑๐๐ กรัม, หอมใหญ่ปอกเปลือกสับ ๒๐๐ กรัม, ขิงแก่หั่นแว่น ๑/๒ ถ้วย, ขิงอ่อนหั่นแว่น ๑/๒ ถ้วย, น้ำตาลทราย ๑ ๑/๒ ถ้วย, เกลือป่น ๑/๓ ถ้วย, เต้าเจี้ยว ๑ ถ้วย, น้ำมะขามเปียก ๔ ถ้วย, น้ำ ๖ ถ้วย

ส่วนผสมเครื่องเคียง : มะเฟืองหั่นเป็นแว่นตามขวาง, สับปะรดหั่นสี่เหลี่ยมลูกเต๋า, แตงกวาหั่นสี่เหลี่ยมลูกเต๋า กล้วยน้ำว้าดิบสี่เหลี่ยมลูกเต๋า, กระเทียมกลีบใหญ่แกะเปลือกหั่น, พริกขี้หนูหั่นซอย, ใบโหระพา, ใบชะพลู, ผักชีฝรั่ง, ใบสะระแหน่, ผักติ้ว, ผักแขยง และผักแพ้ว

วิธีทำน้ำจิ้ม : ก่อนอื่นเริ่มน้ำจิ้มแหนมเนือง โดยคั่วข่าและขิงให้หอม แล้วนำมาบดพร้อมกับมันฝรั่ง ตับหมู หอมใหญ่ เกลือ เต้าเจี้ยว และน้ำเข้าด้วยกันจนละเอียดดี เทใส่หม้อ ใส่น้ำมะขาม ตั้งไฟ คนพอทั่วใช้ไฟแรง เมื่อเดือดช้อนฟองทิ้ง จึงใส่น้ำตาล เคียวสักครู่จนข้น ถ้าไม่เปรี้ยวเติมน้ำส้มสายชู ปิดไฟ ยกลง พักไว้

วิธีทำหมูย่าง : เทเนื้อหมูบด มันหมูแข็ง แป้งสาลี พริกไทย น้ำตาล เกลือ ผงฟู และ น้ำมันหอยใส่อ่างผสม นวดเข้าด้วยกัน หรือโขลกให้เหนียว แล้วนำไปแช่ไว้ในตู้เย็นช่องธรรมดาประมาณ ๓ ชั่วโมง หลังจากนั้นเอาออกมาปั้นเป็นก้อนกลม เสียบไม้ย่างไฟอ่อน ขณะย่างพรมด้วยน้ำกะทิ จนสุก จัดหมูแหมเนืองและเครื่องเคียง รับประทานกับน้ำจิ้มและผักสด โดยเอาแป้งเปาะเปี๊ยะชุบน้ำพอหมาด ๆ เมื่อแผ่นแป้งนุ่มวางบนใบผักกาดหอม ใส่เครื่องเคียงต่าง ๆ ราดน้ำจิ้ม ห่อเป็นคำ
12-02-2011, 04:26 PM
โพสต์ทั้งหมด: #6
http://behealthy.truelife.com/blogs/entry/30287

มาช่วยแจม ว่างๆ ต้องเอาสูตรจากในนี้ไปทำกินดูมั้ง ถ้าดีจะเอาไปทำขายหน้าปากซอยบ้าน
เรามีสูตรทำเปาะเปี๊ยะทอดใส้ผักด้วยนะ อร่อยด้วย แต่ขอเป็นโอกาสหน้า คงต้องรอปีใหม่ละนะ
สิ้นปีงานยุ่งค่ะ อิอิ
12-13-2011, 07:23 AM
โพสต์ทั้งหมด: #7
ขอชื่อร้านทำแหนมเนืองอร่อยๆดีกว่าค่ะ พี่บุญ
ช่อมาลีเป็นคนขี้เกลียดทำอาหารเป็นที่สุด
Big GrinBig GrinBig Grin

就算千里万里 หมื่นทางยาวไกลแค่ไหน 一路千难万险 หมื่นพันภัยพาลใดๆ
吾心坚定不移 หนึ่งใจยืนยันจะไป 向前不愿放弃 ไม่มีวันยอมเลิกรา
12-13-2011, 09:52 PM
โพสต์ทั้งหมด: #8
สวัสดีค่ะพี่ช่อ เดี๋ยวนู๋กลับนัดก่อนล่วงหน้าแน่นอนค่ะ

น้าบุญเป็นคนหาร้านอร่อย ส่วนเราคนกินค่ะBig GrinBig GrinTongueTongue
12-13-2011, 10:51 PM
โพสต์ทั้งหมด: #9
ร้านแหนมเนืองที่อร่อย ก็ แดงแหนมเนือง ที่หนองคาย

และ ร้าน VT ที่อุดรธานีค่ะ รสชาด คล้ายกันมากค่ะ คุณช่อมาลี

ที่ อตก.ก็มีขายของแดงแหนมเนืองค่ะ

ส่วนที่ไปรษณีย์ก็มีให้สั่ง ส่งถึงบ้านเลยนะคะ

ถ้าไม่สะดวกเดี๋ยวพี่จัดการให้ค่ะ ว่าแต่กลับมาเมืองไทยยังคะ Big GrinBig GrinBig Grin
Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)