ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 
ความเป็นมาของ "บ้านราชดำเนิน"
06-30-2010, 11:12 AM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 07-01-2010 10:47 PM โดย admin.)
โพสต์ทั้งหมด: #1
ความเป็นมาของ "บ้านราชดำเนิน"
หลังจากพันทิปราชดำเนินปิดตัวเอง โดยอ้างว่าเพื่อลดความขัดแย้งในสภาวะการที่ไม่ปรกติ เพื่อนสมาชิกส่วนหนึ่งที่ต้องการแสวงหาข่าวอีกด้านจากช่องทางปรกติ ต่างเคว้งเหมือนคนที่ถูกทอดทิ้งในยามที่ต้องการสิ่งยึดเหนี่ยว

หนึ่งในนั้นก็คือผม ...

ผมเวียนเข้าพันทิปราชดำเนินเพื่อดูว่า เมื่อไรจะเปิด เหมือนเป็นกิจวัตรที่ต้องทำประจำทุกวัน ทุกครั้งที่เปิดบราวเซอร์ สิ่งแรกที่จะทำคือคลิกที่ BookMark พันทิปราชดำเนิน เมื่อเข้าราชดำเนินไม่ได้เพื่อนสมาชิกบางส่วนก็ใช้ห้องไร้สังกัดเป็นพื้นที่พูดคุย ซึ่ง ก็ไม่เป็นที่ต้อนรับจากเจ้าที่สักเท่าใด

ผมเองก็เตร็ดเตร่อยู่แถวห้องหว้ากอ เพราะชอบเรื่องวิทยาศาสตร์อยู่เหมือนกัน วันหนึ่ง ผมก็ได้รับหลังไมค์จากคุณ น้ำมิตร (ขออนุญาตที่เอ่ยนาม) บอกว่าเชิญเพื่อนพูดคุยกันที่ ราชดำเนินใหม่ นั่นคือ http://rajdumnern.ownforum.org ทำให้มีพื้นที่ได้พูดคุย ได้เจอเพื่อนสมาชิกล็อคอินชื่อเดิม ๆ มีหัวข้อสนทนาที่เปิดกว้าง ยอมรับทุกสี นั่นคือเสรีในการแสดงความคิดเห็นที่เพื่อนสมาชิกต้องการ ในขณะเดียวกัน เราก็รอว่าเมื่อไรพันทิปราชดำเนินจะเปิดให้สมาชิก

แต่แล้ว เมื่อวันที่เรารอคอยมาถึง วันที่พันทิปราชดำเนินเปิดอีกครั้ง แต่มันกลับเปลี่ยนไป ผมไม่อาจบรรยายความรู้สึกที่ผมมีต่อพันทิปราชดำเนินที่เป็นในตอนนี้ได้ จากที่เพื่อนสมาชิกที่รวมตัวกันที่ ราชดำเนินชั่วคราวตั้งใจจะกลับไป ก็ต้องผิดหวังในสิ่งที่พันทิปราชดำเนินเป็น

ด้วยความคับข้องใจ ในพันทิปราชดำเนิน และบ้านชั่วคราว ที่ถึงแม้บ้านชั่วคราวจะอบอุ่นแต่เราก็ไม่อาจจะแต่งเติม หรือปรับแต่งได้อันเนื่องมาจากข้อจำกัดของฟรีกระดานสนทนา

และแล้วคุณจำปูนก็ได้ตั้งกระทู้
บอก ลาพันทิป มาช่วยกันปรับปรุงห้องนี้กันดีกว่าค่ะ
เป็นเหตุให้มีการเสนอว่าควรต้องสร้างบ้านใหม่ ที่เราสามารถปรับแต่งได้เอง เพื่อความยืดหยุ่น ปรับเปลี่ยนได้ เพราะเราอาจจะสามารถย้ายฐานข้อมูลไปที่ใหม่ได้ เปลี่ยนชื่อได้ และอื่น ๆ

เพื่อน ๆ สมาชิกหลายคนเห็นสมควรและเสนอบริจาคเพื่อสร้างบ้านใหม่ เป็นเหตุให้มีกระทู้ระดมทุน ดังนี้
[ได้ ข้อสรุป ปิดกระทู้] เรื่องปรับปรุงเว็บ (แตกประเด็น)

เพื่อน ๆ สมาชิกหลายคนก็เสนอชื่อขอบริจาคกันเข้ามา ดูรายชื่อคนบริจาคได้ที่กระทู้บ้านเก่า
คนที่โอนเงินช่วยเว็บเรียบร้อยแล้ว แจ้งที่กระทู้นี้ค่ะ

ผมยอมรับน้ำใจเพื่อน ๆ สมาชิกจริง ๆ ครับ เพราะถึงแม้จะบอกปิดรับบริจาคแล้ว แต่หลาย ๆ ท่านก็ต่อรองให้เปิดบริจาคต่อ เพราะอยากช่วยจริง ๆ เรากำหนดให้บริจาคแค่ 50 บาทต่อท่าน แต่บางท่านก็โอนมาเกิน

ผมจึงได้จดทะเบียนเช่าโอสติ้งจากต่างประเทศ และสร้างบ้านใหม่หลังนี้ขึ้นมา

จุดประสงค์ของบ้านราชดำเนิน
  • เป็นพื้นที่พูดคุยเรื่องการเมืองที่เปิดกว้าง ต้อนรับเพื่อนสมาชิกทุกภาคส่วน ไม่อยู่ในความครอบงำของฝ่ายใด
  • ต้องการให้เป็นพื้นที่พูดคุยที่มีคุณภาพ และจะพยายามยกระดับให้เทียบเท่าประชาไท พันทิปราชดำเนิน

นี่คือประเด็นหลัก ๆ ของบอร์ดนี้ครับ

สุดท้าย ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ๆ ที่ร่วมกันสร้างบ้านหยังนี้ขึ้นมา
เชิญเพื่อน ๆ เพิ่มเติมเนื้อหาความเป็นมาของบ้านหลังนี้ด้านล่างครับ
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
06-30-2010, 11:43 AM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: ความเป็นมาของ "บ้านราชดำเนิน"
ผมเองเข้าพันทิบราชดำเนินบ่อยๆ แต่พอตอนหลังwmคงทนการกดดันจากหลายๆ ฝ่ายไม่ไหว (เห็นว่ามีตำรวจและจนท.ต่างๆ แวะเวียนมาสนง.พันทิบกันตลอด) เลยต้องปิดโดยอ้างข้างๆ คูๆ แล้วพอเปิดใหม่ก็เป็นอย่างที่เห็น ผมเองก็พึ่งมาเห็นบ้านราชดำเนินหลังนี้ไม่กี่วันเอง เข้ามาก็ได้แลกเปลี่ยนทรรศนคติกับเพื่อนเก่าจากพันทิบราชดำเนินมากมาย อบอุ่นและขอขอบคุณเพื่อนๆ ที่ช่วยกันสร้างบ้านหลังนี้ ตอนนี้ที่อยากให้มีที่สุดคืออยากให้สีเหลืองเข้ามาเล่นในบอร์ดนี้เยอะๆ จะได้มันส์ๆ ครับ ฮิๆ Big Grin
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
06-30-2010, 11:58 AM
โพสต์ทั้งหมด: #3
RE: ความเป็นมาของ "บ้านราชดำเนิน"
อืม...ผมเข้าใจในการมีบ้านราชดำเนินแล้ว
ขอบคุณแอดมินครับ อิอิBig Grin
06-30-2010, 04:04 PM
โพสต์ทั้งหมด: #4
ดีจัง ไว้คนใหม่ ๆ เข้ามาจะได้รู้ทีมาทีไปของบ้านหลังนี้ Heart

ว่าแล้วไปโอนเงินก่อนค่ะ ชื่อยังอยู่ว่ายังมิได้โอนเงิน
07-01-2010, 06:59 AM
โพสต์ทั้งหมด: #5
เกิดจากธรรมชาติที่ต้องการเสรีภาพโดยบริสุทธิ์ใจ น่าภูมิใจครับ

F r e e d o m i s b e a u t i f u L
07-01-2010, 08:46 AM
โพสต์ทั้งหมด: #6
ภูมิใจและดีใจมากๆครับที่ได้เป็นส่วนหนึ่งแม้เพียงน้อยนิดที่ได้มีส่วนร่วมในการก่อเกิดบ้านราชดำเนิน
07-01-2010, 08:34 PM
โพสต์ทั้งหมด: #7
เยี่ยมครับ เรื่องราวการต่อสู้ของพวกเราจะต้องเป็นที่โจษขานแน่นอน
07-01-2010, 09:38 PM
โพสต์ทั้งหมด: #8
ดีใจกับบ้านใหม่ที่อบอุ่น
07-06-2010, 03:58 PM
โพสต์ทั้งหมด: #9
เทียบเท่าในด้าน ความนิยม และเป็นแหล่งอ้างอิงครับ
07-07-2010, 02:03 PM
โพสต์ทั้งหมด: #10
รายชื่อสมาชิกเกือบ ๘๐๐ แล้วครับ ถึง ๙๙๙ เมื่อใดอย่าลืมแจ้งนะครับ จะได้จัดงานทำบุญขึ้นบ้านใหม่กัน Big Grin
07-09-2010, 10:00 PM
โพสต์ทั้งหมด: #11
เพิ่งเข้ามาอ่าน ระดมทุนเพิ่มบอกนะครับ
07-10-2010, 04:28 PM
โพสต์ทั้งหมด: #12
ขอขอบคุณwm บ้านราชดำเนินอย่างสูง ที่ให้โอกาสป้าได้เข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้และได้มีโอกาสพบปะเพื่อนเก่าจากพันทิพราชดำเนินอีกครั้ง นึกว่าพวกเราต้องจากกันโดยไม่ได้ร่ำลากันแล้วค่ะ ป้าดีใจมากๆที่ได้โอกาสในวันนี้ ต้องขอบคุณ คุณ r3datwar มากๆที่ได้นำป้าเข้ามาที่นี่ ขอบคุณมากค่ะ
07-12-2010, 05:13 PM
โพสต์ทั้งหมด: #13
(07-10-2010 04:28 PM)Paview เขียน:  ขอขอบคุณwm บ้านราชดำเนินอย่างสูง ที่ให้โอกาสป้าได้เข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้และได้มีโอกาสพบปะเพื่อนเก่าจากพันทิพราชดำเนินอีกครั้ง นึกว่าพวกเราต้องจากกันโดยไม่ได้ร่ำลากันแล้วค่ะ ป้าดีใจมากๆที่ได้โอกาสในวันนี้ ต้องขอบคุณ คุณ r3datwar มากๆที่ได้นำป้าเข้ามาที่นี่ ขอบคุณมากค่ะ

ป้า หวัดดี จำผมได้มั๊ย อิอิBig GrinBig Grin

สีแดง น้อยลง น้อยลง น้อยลง น้อยลง น้อยลง น้อยลงจริงๆด้วย.....อิอิ
07-13-2010, 08:03 PM
โพสต์ทั้งหมด: #14
(07-12-2010 05:13 PM)คนชาย4 เขียน:  
(07-10-2010 04:28 PM)Paview เขียน:  ขอขอบคุณwm บ้านราชดำเนินอย่างสูง ที่ให้โอกาสป้าได้เข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้และได้มีโอกาสพบปะเพื่อนเก่าจากพันทิพราชดำเนินอีกครั้ง นึกว่าพวกเราต้องจากกันโดยไม่ได้ร่ำลากันแล้วค่ะ ป้าดีใจมากๆที่ได้โอกาสในวันนี้ ต้องขอบคุณ คุณ r3datwar มากๆที่ได้นำป้าเข้ามาที่นี่ ขอบคุณมากค่ะ

ป้า หวัดดี จำผมได้มั๊ย อิอิBig GrinBig Grin

สวัสดีค่ะคุณน้อง "คนชาย"

ไม่ว่าเป็น "คนชาย" เฉยๆ หรือ "คนชาย 4" คุณน้องก็ยังคงสไตล์เดิม กวนอารมณ์คนเสื้อแดงไปทั่ว ระวังตัวไว้บ้างนะคะ ป้าเป็นห่วง กลัวอาวุธชีวภาพ ที่เหลือๆมาจากบ้านท่านมาร์ค มันจะไปถึงบ้านน้องคนชาย นะคะ 55555
07-30-2010, 07:23 AM
โพสต์ทั้งหมด: #15
เข้ามาอ่านครับ
08-04-2010, 08:02 PM
โพสต์ทั้งหมด: #16
เพิ่งหาเจอ บ้านหลังนี้หลังจาก บอกลาพันทิปมาแสนนาน ดีใจจังครับ
08-08-2010, 10:27 AM
โพสต์ทั้งหมด: #17
ดีใจมากๆ เพิ่งจะรู้ว่ามีเปิดเวบนี้ด้วย
08-22-2010, 06:29 PM
โพสต์ทั้งหมด: #18
มารายงานตัวรับทราบด้วยคนครับ เรามาคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ
09-11-2010, 06:48 PM
โพสต์ทั้งหมด: #19
ลงทะเบียนชะเอิงเอย.....
เหอเหอ
09-15-2010, 04:23 PM
โพสต์ทั้งหมด: #20
เพิ่งเข้ามาเป็นครั้งแรกครับ
11-14-2010, 06:12 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 11-14-2010 06:13 PM โดย LEO TOOD.)
โพสต์ทั้งหมด: #21
สวัสดีทุกท่านครับ

LEE O PUT ณ ประชาไท มารายงานตัวครับ ขอเปลี่ยนชื่อเป็น LEO TOOD นะครับ เพื่อความเท่ห์

HeartHeart กระดิกส้นตีนบนภู...รอดูมึงตาย.. HeartHeart
11-17-2010, 04:53 PM
โพสต์ทั้งหมด: #22
หวัดดีค่ะ
มีคำถามหน่อยค่ะ
-ราชดำเนิน มีกี่บอร์ด? เกี่ยวข้องกันหรือไม่?
-rajdumnern.ownforum.org ที่มีรูปพานประชาธิปไตย เป็นบอร์ดเครือข่ายใด ยังดำเนินการหรือปิดไปแล้ว
-rajdumnern.net เป็นเอกเทศจาก พันทิพโต๊ะราชดำเนิน หรือไม่

อยากทราบค่ะ สงสัยมานาน
ตอนนี้เปิดบัญชีระดมทุนอีกหรือยังคะ? อยากมีส่วนร่วมบ้างค่ะ
ขอบคุณค่ะ
SmileSmileSmileSmileSmile
11-17-2010, 07:35 PM
โพสต์ทั้งหมด: #23
-ราชดำเนิน มีกี่บอร์ด? เกี่ยวข้องกันหรือไม่?
ans : บอกตามตรงไม่ทราบครับว่าคนที่ใช้คำว่า "ราชดำเนิน" มีกี่ที่ ซึ่งแต่ละที่ก็คงไม่เกี่ยวข้องกัน เพียงแต่สมาชิกหลาย ๆ ท่านอาจจะตระเวณไปมาหาสู่บ้าง

-rajdumnern.ownforum.org ที่มีรูปพานประชาธิปไตย เป็นบอร์ดเครือข่ายใด ยังดำเนินการหรือปิดไปแล้ว
ans : เป็นบอร์ดตั้งต้นของบ้านราชดำเนิน(บอร์ดนี้แหล่ะ) ครับ ตอนนี้ยังเปิดให้บริการอยู่ และยังมีสมาชิกแวะเวียนเข้าไปเรื่อย ๆ ครับ ถือว่าเป็นจุดรวมพล ตอนพันทิปราชดำเนินแตกก็ว่าได้ พอรวมกันติด ก็เริ่มสร้างบ้านราชดำเนินขึ้นมาครับ

-rajdumnern.net เป็นเอกเทศจาก พันทิพโต๊ะราชดำเนิน หรือไม่
ans : แน่นอนครับ เป็นเอกเทศ ไม่เกี่ยวข้องกันแต่อย่างใด

บัญชีระดมทุน เห็นเพื่อนสมาชิกถามกันมาเยอะ
บอกกันตามตรงว่า admin กระดากมากที่จะรับบริจาค แล้วให้บางคนนินทา เอาเป็นว่า จะมีสิ่งของให้ได้อุดหนุนกันเรื่อย ๆ หรือมีกิจกรรม ระดมทุน ครับ กำไรก็จะเอามาเป็นทุนในการดำเนินการค่าใช้จ่ายของบ้านครับ

[ภาพ: banner-comp234x60.png]
เครียดกับการเมือง เชิญฟังเพลงเพราะ ๆ กันได้จ้า (ไร้การเมือง) กดเพื่อฟัง
11-18-2010, 06:19 AM
โพสต์ทั้งหมด: #24
(11-17-2010 07:35 PM)ผู้กล่าวคติพจน์ เขียน:  -ราชดำเนิน มีกี่บอร์ด? เกี่ยวข้องกันหรือไม่?
ans : บอกตามตรงไม่ทราบครับว่าคนที่ใช้คำว่า "ราชดำเนิน" มีกี่ที่ ซึ่งแต่ละที่ก็คงไม่เกี่ยวข้องกัน เพียงแต่สมาชิกหลาย ๆ ท่านอาจจะตระเวณไปมาหาสู่บ้าง

ans : เป็นบอร์ดตั้งต้นของบ้านราชดำเนิน(บอร์ดนี้แหล่ะ) ครับ ตอนนี้ยังเปิดให้บริการอยู่ และยังมีสมาชิกแวะเวียนเข้าไปเรื่อย ๆ ครับ ถือว่าเป็นจุดรวมพล ตอนพันทิปราชดำเนินแตกก็ว่าได้ พอรวมกันติด ก็เริ่มสร้างบ้านราชดำเนินขึ้นมาครับ

ans : แน่นอนครับ เป็นเอกเทศ ไม่เกี่ยวข้องกันแต่อย่างใด

บัญชีระดมทุน เห็นเพื่อนสมาชิกถามกันมาเยอะ
บอกกันตามตรงว่า admin กระดากมากที่จะรับบริจาค แล้วให้บางคนนินทา เอาเป็นว่า จะมีสิ่งของให้ได้อุดหนุนกันเรื่อย ๆ หรือมีกิจกรรม ระดมทุน ครับ กำไรก็จะเอามาเป็นทุนในการดำเนินการค่าใช้จ่ายของบ้านครับ
ขอบคุณค่ะ ที่ช่วยให้ความกระจ่าง ถ้าจะเข้า rajdumnern.ownforum.org
จะต้องสมัครหรือไม่? ใช้ล็อกอินเดิมนี้ได้หรือไม่ค่ะ
ขออภัยที่ต้องถามอีกครั้ง ไม่ตอบก็ได้ค่ะ ขอบคุณค่ะ
11-18-2010, 09:01 AM
โพสต์ทั้งหมด: #25
บอร์ด rajdumnern.ownforum.org นั้นแยกจากกันกับบ้านราชดำเนินครับ
ใช้ฐานข้อมูลคนละตัวกัน และไม่ได้เชื่อมโยงกัน
ดังนั้น ต้องสมาชิกสมาชิกใหม่ครับ

เครียดกับการเมือง เชิญฟังเพลงเพราะ ๆ กันได้จ้า (ไร้การเมือง) กดเพื่อฟัง
11-25-2010, 11:20 AM
โพสต์ทั้งหมด: #26
มาใหม่นะครับขอร่วมด้วยคนขออ่านความเป็นมาก่อน..เลย
11-29-2010, 10:31 PM
โพสต์ทั้งหมด: #27
อยากมีส่วนร่วมในการช่วยทำนุบำรุงค่าใช้จ่ายน่ะ แต่จะโอนช่วยจากต่างประเทศได้อย่างไร? มีช่องทางมั่งมั๊ย? ที่นี่มีคนแบบเดียวกันสนใจเยอะนะ เด๋วรวบรวมส่งเลยซะที่เดียว มาช้าหน่อยดีกว่าไม่มาเลยเน๊าะ ช่วยๆกัน ใหนๆมันก้อหน้าด้านไม่ยุบแล้ว คาดว่าเราคงต้องอดกลั้นกันอีกนานเท่าไหร่ไม่รู้
12-01-2010, 05:37 PM
โพสต์ทั้งหมด: #28
ถ้าอยากบริจาค ก็อาจผ่านช่องทาง paypal ครับ
เห็นมีสมาชิกบ่นมาเยอะว่า อยากช่วยเหลือแต่ทางทีมงานเกรงจะเป็นการรบกวน
เลยทำเสื้อเอากำไรเป็นค่าใช้จ่าย รวมทั้งทางกองทุนคนเสื้อแดง (นำโดยลุงจุกและพี่สายลมรัก)ก็ช่วยเหลือมาอีกทาง (เยอะด้วย)

เอาเป็นว่า เดี๋ยวอาจจะเปิดบัญชี paypal เพื่อรับบริจาคเลยจะสะดวกไหมครับ เพราะสามารถใช้บัตรเครดิตจ่ายได้ทันที เงินที่เข้าก็จะอยู่ในบัญชี paypal เพื่อรอหักค่า vps ได้ทันทีครับ

12-28-2010, 11:19 AM
โพสต์ทั้งหมด: #29
ปรบมือให้ทุกๆท่านที่นี้ครับ
คุณสุดยอดมากครับWink
03-15-2011, 11:07 AM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 03-15-2011 11:14 AM โดย เสียงสน.)
โพสต์ทั้งหมด: #30
ยินดีด้วยครับ

ชื่อผมในพันทิปถูกบล็อกไว้ ปิดกั้นไม่สามารถแสดงความคิดเห็นอะไรได้ เสมือนเป็นใบ้อยู่นาน (ตั้งแต่เข้าไปให้ความเห็นเรื่องเพชรซาอุฯ ทั้งที่ไม่ได้พาดพิงใครเลย) แต่ก็ยังเข้าไปแอบดู จนกระทั้งปิดกั้นการให้ความเห็นและการตั้งกระทู้ นับตั้งแต่วันนั้นผมก็ไม่ได้เปิดเวปพันทิปดูอีกเลย วันนี้ได้เข้าไปค้นหาข้อมูลข่าวสารถึงได้รู้ว่าพวกเราย้ายบ้านมาแล้ว

ยินดีสนัุบสนุนครับ
รัดเสียงสน
Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)