ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สร้างเรือโฟมแบบ DIY
10-28-2011, 04:40 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10-29-2011 08:30 AM โดย สัมมาชน.)
โพสต์ทั้งหมด: #1
สร้างเรือโฟมแบบ DIY
ตอนนี้กำลังวุ่นวายกับการเตรียมปกป้องโรงงานและบ้านของตัวเองอยู่ครับ สารพัดเทคนิคและวัสดุอุปกรณ์ต่างๆถูกดัดแปลงเพื่อพยายามรักษาส่วนใหญ่เอาไว้ให้ได้

ครั้นพอเครียดมากๆเข้า ช่างสมองใสประจำโรงงานเขาเลยผ่อนคลายสมองด้วยการสร้างเรือจากแผ่นโฟมที่ผมซื้อมาเตรียม เพื่อช่วยยกเครื่องที่เบาๆให้พ้นน้ำชั่วคราว ซึ่งก่อนจะทดลองทำเรือจริง ผมลองเอาโฟมทั้งแผ่นไปลอยในคลองแล้วให้คนลองนั่งพายดู ปรากฏว่าไม่จมครับ

เอาโฟมขนาด 1.20 x 1.50 เมตร หนา 20 ซม แผ่นแรกมาคว้านกลางแล้วทากาวประกบลงบนอีกแผ่นหนึ่ง ก็จะได้ตัวเรือพร้อมกราบเรือ จากในภาพที่โพสต์ ผมเอาของหนักทับแล้วทิ้งเอาไว้รอให้กาวแห้งตัวก่อน

ส่วนพายนั้นเอาท่อน้ำ PVC มาผ่าปลายด้านหนึ่ง แล้วลนไฟเพื่อตีให้บานออกเป็นรูปใบพายครับ ถ้าได้ท่อเนื้อหนาหน่อย พาย DIY นี้ก็จะยิ่งแข็งแรง

-------------------------------------------------------------------------------
เพิ่มเติมภาพวันรุ่งขึ้นตรงนี้เลยนะครับ ผมงงตรงที่หากโพสต์ใหม่จะแนบไฟล์ภาพไม่ได้ แถมยังวางภาพแบบสลับข้อความเพื่อให้มีลำดับต่อเนื่องก็ไม่เป็นเสียด้วย ค่อยๆพิจารณากันไปก็แล้วกัน

-------------------------------------------------------------------------------

ผลการทดลองที่คลองหลังบ้านพบว่าใช้งานได้จริงตามภาพที่โพสต์ครับ แต่มีข้อผิดพลาดคือ กาวซิลิโคนใช้ในการประกบแผ่นโฟมไม่ได้ ต้องหากาวที่ใช้กับโฟมโดยตรง, เรือโฟมนี้เบามาก หากจะพายทวนน้ำต้องมี 2 คนช่วยกันพาย 2 ด้านพร้อมกัน หรือหากมีความชำนาญเป็นพิเศษก็อีกเรื่องหนึ่งครับ ดูแล้วพื้นที่เหมาะสมที่สุดในการใช้คือที่ซึ่งน้ำท่วมไม่เกิน 1 - 1.5 เมตร เพราะจะใช้วิธี "ถ่อ" ได้ ซึ่งจะคุมทิศทางได้ดีกว่าการพาย

หากคับขันจำเป็นจริงๆ พอจะใช้เทปกาวแพ็คกล่องพันรอบเพื่อประกบโฟมได้ชั่วคราว พวกผมลองพายดูเกือบครึ่งชั่วโมงพบว่าเทปกาวยังไม่ส่ออาการหลุดร่อนเลยครับ แต่หากนานกว่านี้มากๆน่าจะไม่ดีนัก

ที่จริงแค่นำโฟมแผ่นมาพายโดยตรงเลยก็ทำได้ แต่การทำกราบเรือขึ้นมาน่าจะทำให้เรือพลิกคว่ำยากกว่า และที่สำคัญ สามารถบรรทุกของได้ปลอดภัยกว่า

โฟม 2 แผ่นประกบกันได้ความหนาประมาณ 40 ซม. คนลงไปนั่ง 2 คน น้ำหนักรวมประมาณ 150 กก.ยังไหวครับ หากไม่นั่งทับกราบเรือจะกินน้ำลึกประมาณ 7-10 ซม. แต่หากคนท้ายเรือนั่งทับกราบด้านท้ายเพื่อให้หัวเชิดแล้วพายได้ง่ายขึ้น ด้านท้ายจะกินน้ำลึกประมาณ 15-17 ซม. ถือว่าหวาดเสียวเหมือนกัน ถ้าหากไม่มีกาวดีๆมาประกบให้สนิท แต่หากเชื่อมให้น้ำไม่รั่วระหว่างชั้นโฟมได้ รับรองว่าสบายมากครับ จะบรรทุกคนและของได้น้ำหนักมากพอดู

ไฟล์แนบ ภาพอย่างย่อ

ภาพ

ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
10-28-2011, 11:15 PM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: สร้างเรือโฟมแบบ DIY
พรุ่งนี้ลอยคลองแล้ว เอาภาพมาให้ชมกันอีกนะคะ

"มีแต่บุคคลที่ไม่มีความเชื่อมั่นต่อขีดความสามารถของตัวเอง จึงกล่าววาจาด้วยเสียงอันดัง เกรงว่าผู้อื่นไม่ได้ยิน"

เซียวจับอิดนึ้ง โกวเล้ง
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
10-29-2011, 08:27 AM
โพสต์ทั้งหมด: #3
ลงภาพผลการทดลองของเรือโฟมแล้วนะครับ แต่ไม่สามารถแนบไฟล์ได้ เลยเอาไปใส่เพิ่มที่กระทู้ต้นเรื่องแทนครับ
10-29-2011, 09:48 PM
โพสต์ทั้งหมด: #4
โหวว สบายๆ เลยนะคะ สองท่าน

ถ้าน้ำไม่ท่วมเป็นคลองที่ร่มรื่นดีทีเดียว สะอาดด้วยค่ะ

ถ้าเจาะรูเอาเชือกร้อยรัดโฟมสองแผ่นติดกัน แล้วเอาซิลิโคนมายารูกันน้ำซึมเข้า พอไหวไหมคะ ท่านสัมมาชน

ขนเด็ก คนชรา และ ของ ได้สบายๆมากๆ ราคาถูกด้วย

เยี่ยมจริงๆค่ะ

ปล -- ตอนนี้น้ำประปา ที่ระยองกับชลบุรี บางพื้นที่เหมือนจะมีปัญหาแล้วค่ะ น้ำไม่พอจำนวนคน หยุดไหล ถึง ไหลน้อยมากค่ะ Sad

"มีแต่บุคคลที่ไม่มีความเชื่อมั่นต่อขีดความสามารถของตัวเอง จึงกล่าววาจาด้วยเสียงอันดัง เกรงว่าผู้อื่นไม่ได้ยิน"

เซียวจับอิดนึ้ง โกวเล้ง
10-29-2011, 11:14 PM
โพสต์ทั้งหมด: #5
พี่สัมมาไปซื้อโฟมที่ไหน ราคาเท่าไหร่ครับ

ที่ประเทศชาติของเราอยู่ร่มเย็นเป็นสุขได้จนทุกวันนี้ เพราะว่าเรามี
ต้นตะขบ ต้นหูกวาง ต้นมะม่วงอกร่อง ต้นก้ามปู ลฯBig GrinBig GrinBig Grin

ไม่มีอีกเเล้วนายก เฮี่ยๆ
10-30-2011, 04:01 AM
โพสต์ทั้งหมด: #6
cool ไอเดียสุดยอด
พอดีมีญาติอยู่ฝั่งธน คิดว่าคงรอดยาก
ก็คิดอยู่เหมือนกันว่าจะทำไงดี แต่เห็นราคาเรือช่วงนี้แล้วปวดใจ
เดี๋ยวจะลองให้ไปทำดู

รักอางกง สงสารลูกหลาน ร่วมใจต้าน 112
10-30-2011, 10:25 AM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10-30-2011 10:43 AM โดย สัมมาชน.)
โพสต์ทั้งหมด: #7
วิธีไหนก็ได้ครับคุณฉิงฉิง ขอให้โฟมประกบแนบติดกันแล้วยาแนวไม่ให้น้ำซึมได้

คุณโลหิตฯ...ผมซื้อแผ่นขนาด 1.50 x 1.20 หนา 20 ซม.ที่ซีเมนต์ไทยโฮมมาร์ทสาขาถนนร่มเกล้า ในราคาแผ่นละ 490 บาทครับ แต่เห็นบางคนนำมาขายตามริมถนนใหญ่ราคาประมาณแผ่นละเกิน 500 บาทขึ้นไป ไม่แน่ใจว่าขนาดเดียวกันหรือเปล่า

คุณ Blind Kingdom....ถ้าวิธีนี้เป็นประโยชน์กับใครก็ยินดีครับ ช่วยกันเผยแพร่ไปมากๆก็ยิ่งดี

นอกจากนี้ ผมเคยเห็นบางคนเอาลังโฟมขนาดใหญ่ๆมาใช้เป็นเรือได้ดีด้วยนะครับ หรือหากคับขันจวนตัวจริงๆ แค่แผ่นโฟมขนาดพอประมาณก็ใช้ลำเลียงของหรือสัตว์เลี้ยงได้แล้ว เพียงแต่ต้องระวังการพลิกคว่ำให้ดีๆหน่อย
10-30-2011, 01:10 PM
โพสต์ทั้งหมด: #8
ย้ายไปหน้าหลักเถอะค่ะ .....

โฟมแผ่นละเท่าไหร่ค่ะ
10-30-2011, 02:21 PM
โพสต์ทั้งหมด: #9
แจ่มเลยครับ Yoyo-100
10-30-2011, 02:34 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10-30-2011 02:34 PM โดย นกคูด.)
โพสต์ทั้งหมด: #10
ท่านสัมมาชนคะ ที่เขาเอาแผ่นโฟมมารองรถให้ลอยได้
ต้องใช้โฟมหนาเท่าไหร่ พอจะทราบมั้ยคะ

[ภาพ: attachment.php?s=8cefa5c610a39257217019f...1319193966]
10-30-2011, 03:00 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10-30-2011 03:03 PM โดย สัมมาชน.)
โพสต์ทั้งหมด: #11
เข้าไปดูที่ห้องสารพัดช่าง ตกใจว่ากระทู้ลองทำเรือโฟมหาย ที่แท้ถูกย้ายมาไกลถึงที่นี่เลย

ตอบคุณนกคูดครับ

ผมได้แรงบันดาลใจจากกระทู้ในห้องรัชดา เว็บพันทิปครับ ซึ่งมีการคำนวณรวมถึงการทดลองและรายละเอียดอื่นๆจะให้ข้อมูลมากกว่าที่ผมอธิบายเอง เครดิตของคุณหมอ JFK ครับ

http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/...14062.html

วันที่ผมบังเอิญไปเจอโฟมตั้งขายอยู่ เขาก็เอารูปภาพการใช้โฟมหนุนกระบะ Vigo ตั้งเพื่อโฆษณาเหมือนกัน แต่เจตนาแรกเริ่มของผมจะเอามาหนุนเครื่องที่น้ำหนักไม่มากในโรงงานครับ

อีกอย่างหนึ่ง หมอ JFK ท่านเตือนเอาไว้ว่าการเอาโฟมไปหนุนลักษณะแบบที่ภาพของคุณนกคูดนั้น ไม่เหมาะกับจุดประสงค์ให้รถลอยตัวอยู่กับที่นานๆนะครับ ควรจะใช้เป็นิธีผ่อนแรงเจ้าของรถเพื่อผลักดันรถไปจอดในตำแหน่งอื่นที่ปลอดภัยมากกว่า

อย่างไรก็ตามผมไปเจออีกภาพหนึ่งที่ีเจ้าของรถ Toyota Avanza (ขอโทษที่พยายามจะหาภาพนั้นมาแสดง แต่หาไม่เจอครับ) เธอเอาไม้อัดปูทับโฟมหลายแผ่นที่เรียงกัน แล้วนำรถขึ้นไปจอดบนแผ่นกระดานนั้น หมายความว่าล้อรถจะขึ้นไปอยู่บนแผ่นโฟมด้วย ไม่ใช่เอาโฟมหนุนใต้ท้องรถตามภาพของคุณนกคูด เท่าที่ดูรูปแล้วน่าจะใช้ได้ดีกว่ากันครับ เพราะเจ้าของรถขึ้นไปนั่งบนแผ่นกระดาน+โฟมนั้นด้วยยังไม่จมเลย สิ่งที่ต้องคิดต่อก็คือ ต้องหาวิธี "ล่าม" แพโฟมนั้นให้ดี อย่าให้ลอยหนีไปไหน และต้องไม่ให้ลอยไปกระแทกอะไรที่อยู่ในบริเวณใกล้เคียงด้วยครับ

ส่วนเรื่องความหนาที่เหมาะสมนั้น ผมไม่มีหลักคำนวณที่ชัดเจน แต่เชื่อว่าขนาดหนาตั้งแต่ 20 ซม.ขึ้นไปน่าจะช่วยได้เยอะ แต่สูตรของหมอ JFK คำนวณไว้ที่ความหนา 1 ฟุตขึ้นไปครับ โดยอาจจะเป็นแผ่นชั้นเดียวหรือซ้อนกันก็ได้
10-30-2011, 03:06 PM
โพสต์ทั้งหมด: #12
สุดยอดเลยฮัฟ !! ตอนนี้กำลังรอน้ำอยู่ >< ครึ่งหน้าแข้งแล้วคงไม่ลดแล้วมีแต่เพิ่ม....!!!

ขอบพระคุณ ท่านสัมมาชน สำหรับไอเดีย ...อย่างน้อย ไม้พายพีวีซี โดนผมลอกเลียนแบบแน่ๆ ...(ฮา) ขออนุญาติ ล่วงหน้าเลยล่ะกันฮัฟ ..^ ^
10-30-2011, 03:12 PM
โพสต์ทั้งหมด: #13
ที่ท่านสัมมาชนพูดถึงน่าจะเป็นภาพนี้
[ภาพ: 13191016641319101770l.jpg]

ส่วนวิธีเก็บรถเล็กๆโดยการห่อจะได้ผล 100% หรือปล่าวไม่ทราบค่ะ
[ภาพ: 13192665271319266725l.jpg]
10-30-2011, 04:46 PM
โพสต์ทั้งหมด: #14
ดูรถผมดิ เป็นกระหรี่ปั๊บ ไปแล้ว

เเต่ถ้าท่วมมากๆ คงเอาไม่อยู่ มั่นใจในความสูงของพื้นมากกว่า

ที่ประเทศชาติของเราอยู่ร่มเย็นเป็นสุขได้จนทุกวันนี้ เพราะว่าเรามี
ต้นตะขบ ต้นหูกวาง ต้นมะม่วงอกร่อง ต้นก้ามปู ลฯBig GrinBig GrinBig Grin

ไม่มีอีกเเล้วนายก เฮี่ยๆ
10-30-2011, 07:22 PM
โพสต์ทั้งหมด: #15
เพื่อนผมใช้หนาประมาณ 1 ฟุต วางทับด้วยแผ่นพื้นซีเมนต์สร้างร้านอาหารรับน้ำหนักได้หลายตันครับ 4 ปีแล้วยังไม่เห็นยุบเลยครับ เป็นแพลอยน้ำในบ่อปลาน้ำหนักลูกค้าอีกหลายสิบคน
10-31-2011, 07:54 AM
โพสต์ทั้งหมด: #16
ดีครับ
10-31-2011, 05:38 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 10-31-2011 06:37 PM โดย สัมมาชน.)
โพสต์ทั้งหมด: #17
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

หลังจากล้มเหลวกับการใช้ Silicone ในการเชื่อมประกบโฟม 2 ชั้น ผมพบว่ามีเคมีอีกชนิดหนึ่งที่เขาเรียกว่า "กาวพลังตะปู" หรือ Nail Power รูปทรงของหลอดกาวเหมือนหลอดซิลิโคนเลยครับ ใช้เครื่องดันผ่านปลายหลอดออกมาเช่นเดียวกัน

ข้อควรระวัง....กาวตะปูนี้มีแบบแห้งเร็วซึ่งเป็น Solvent Base กับแบบแห้งช้าซึ่งเป็น Water Base ครับ ให้เลือกใช้แบบแห้งช้า เนื่องจากกาวเชื้อน้ำจะไม่ทำให้โฟมละลาย ทิ้งเอาไว้หลายชั่วโมงหน่อยจะพบว่าโฟมติดแน่นดีมาก แล้วจึงค่อยเอา Silicone ยาไปตามแนวรอยต่อเพื่อกันน้ำซึมอีกทีหนึ่งครับ

ภาพตัวอย่างกาวพลังตะปูครับ...ผมเพิ่งเข้าใจว่าหาก edit ข้อความแล้วถึงจะแทรกภาพได้ จึงขอนำภาพไว้ในโพสต์นี้เลยครับ

10-31-2011, 06:49 PM
โพสต์ทั้งหมด: #18
สุดยอดไอเดียครับ

ขอบคุณครับ
11-03-2011, 08:25 PM
โพสต์ทั้งหมด: #19
เยี่ยมครับ ของผมเอาเรือไฟเบอร์เก่ามาแปลงโฉมหมดไป 700 กว่าตอนนี้ยังไม่ได้ใช้มันเลยจอดเทียบท่าอยู่ครับ

[ภาพ: image-81C6_4EB29467.jpg]

ท่าสีใหม่จอดเทียบท่าอยู่ครับ...

[ภาพ: image-FA43_4EB29648.jpg]
11-09-2011, 03:35 PM
โพสต์ทั้งหมด: #20
-------------------------------

ปัญหาคือ หาซื้อโฟมไม่ได้

--------------------------------
Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)