ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ก๋วยเตียวเนื้อวัดดงมูลเหล็ก
09-07-2011, 12:58 PM
โพสต์ทั้งหมด: #1
ก๋วยเตียวเนื้อวัดดงมูลเหล็ก

แก้คิดถึงห้องครัวค่ะ ลงให้อีกชุดสำหรับ คนรักเนื้อ
มือขวาพิการพิมพ์แป้นลำบาก รอพี่สิฯมาเล่าเรื่องนะคะ

"Forgive your enemies, but never forget their names."
ไม่ใช่เพราะความดีเลยเป็นที่จดจำ แต่เป็นเพราะ ความระยำ เลยทำให้ไม่เคยลืม color=#FF4500][/color]
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
09-07-2011, 03:51 PM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: ก๋วยเตียวเนื้อวัดดงมูลเหล็ก
ผมคนนึงที่ชอบก๋วยเตี๋ยวเนื้อเป็นชีวิตจิตใจ

ที่สำคัญ หาร้านที่ทำอร่อยๆยากมาก

ถ้าได้ผ่านไปตรงนั้นจะแวะไปทานให้ได้ครับ
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
09-07-2011, 04:26 PM
โพสต์ทั้งหมด: #3
RE: ก๋วยเตียวเนื้อวัดดงมูลเหล็ก
เข้ามารับรองความอร่อยครับ....

ขึ้นชื่อว่า"ก๋วยเตี๋ยววัดดงมูลเหล็ก" แน่นอนซ๊ะเหลือเกิน..ชื่อนี้...อร่อยทุกสาขา
ไม่ว่าจะเป็นสาขาสะพานพระรามเจ็ด ที่อดีตนายกทักษิณ ชอบนักชอบหนา
หรือสาขาอื่นๆ รสชาดก๋วยเตี๋ยวของเขาเหมือนกันหมดทุกเจ้า """รวมทั้งร้านเฮียเฮง""""
ชาดเหมือนกันเดี๊ยะ รสชาดกลมกล่อมหวานนำตามสูตรของวัดดงมูลเหล็ก
ที่น้ำซุปต้องออกรสหวานนำ และทีเด็ดอยู่ที่พริกน้ำส้ม ซึ่งรสชาดเหมือนกันทุกสาขา
สำหรับท่านที่ชื่นชอบ"ก๋วยเตี๋ยวเนื้อ"ในสูตรของวัดดงมูลเหล็ก การันตีเรื่องความอร่อยได้เลย..

สำหรับร้านที่เห็นอยู่ในภาพ เป็นร้านแถว"ลาดปลาเค้า" วิ่งตรงไปทางเกษตรตัดใหม่
พอถึงแยกไฟแดงเลี้ยวขวาเข้ามาทางลาดปลาเค้าวังหิน ร้านอยู่หัวมุมขวามือพอดิบพอดี
ผ่านไปมาหรืไปทำธุระแถบนั้น ก็เชิญแวะเข้าไปลิ้มลองได้เลยครับ...อร่อยจริงๆ ขอบอก
09-07-2011, 05:57 PM
โพสต์ทั้งหมด: #4
ผมเคยไปทาน"ก๋วยเตี๋ยวเนื้อรสเยี่ยม"ถึงเชียงราย ร้านนี้ที่ทักาษิณชอบกินมากที่สุด ทั้งร้านมีรูปทักษิณและครอบครัวเต็มไปหมด และมีใบปลิวด่าไอ้หมีวางแทรกอยู่ระหว่างขวดน้ำดื่มทุกโต๊ะเลย เจ้าของร้่านอัธยาศัยดีมากๆ

แต่รสชาติผมว่า ผิดหวังเล็กๆ เพราะไม่ถึงกะอร่อยอย่างที่ร่ำลือกัน แต่ก็ยังดีที่กลับเป็นว่า ประเภท "หมู ขาหมู คากิและไอติม" อร่อยมาก

กลายเป็นว่า มาทานร้านขายก๋วยเตี๋ยวเนื้อ แต่มาอร่อยตรง"หมู"

แต่ที่ถูกปากและคิดว่าอร่อยที่สุดสำหรับผมคือ "เนื้อตุ่นรสเยี่ยม"พิษณุโลกครับ อยู่ตรงแยกไฟแดงบ้านคลอง หน้าโรงแรมบ้านคลองรีเจ้นต์ ผมถามว่าแตกสาขามาจากใหน เค้าบอกว่าจากเชียงใหม่ ว่างๆไปเชียงใหม่จะลองไปชิมที่นั่นดูบ้างBig Grin
09-07-2011, 06:52 PM
โพสต์ทั้งหมด: #5
ร้านตรงลาดปลาเค้าเคยไปกินค่ะ เป็นคนชอบก๋วยเตี๋ยวเนื้อมากเหมือนกัน เจอที่ไหนตรงเข้าไปกินทันที อร่อยไม่อร่อยไปเสี่ยงดวงเอา

.
09-07-2011, 10:06 PM
โพสต์ทั้งหมด: #6
แถวบ้านผมอร่อยครับพี่ติ๋ม

ระหว่างเนื้อย่างกับหมูปิ้ง จะเลือกอะไรดี รักพี่เสียดายน้อง
09-08-2011, 06:55 AM
โพสต์ทั้งหมด: #7
เคยกินแถวบ้าน รามอินทรา โอยย สงสัยใส่ัผงชูรสเยอะมาก กินแล้วแทบตาย ปวดแกนสมอง ร้าวไปทั้งตัวเลยค่ะ

เลยเข็ดมาตั้งแ่ต่บัดนั้นSad

"มีแต่บุคคลที่ไม่มีความเชื่อมั่นต่อขีดความสามารถของตัวเอง จึงกล่าววาจาด้วยเสียงอันดัง เกรงว่าผู้อื่นไม่ได้ยิน"

เซียวจับอิดนึ้ง โกวเล้ง
09-08-2011, 11:21 AM
โพสต์ทั้งหมด: #8
ตอนวัยรุ่นไปกินที่ ชอยมังกรเยาวราช สุดยอด ตอนหลังปิด รวยแล้วเลิกร้านเก่าแก่มาก อีกร้านก็สามแยกเตาปูน อยู่ตรงข้ามตลาด ด้านที่ไม่มีคลอง ในซอยภาวนาลาดพร้าวก็อีกร้าน ใช้ได้ เปิดมาเป็น10ปีแล้ว ตรงข้ามปานะพันธุ์ ตอนรุ่นพ่อทำอร่อยพอมารุ่นลูกตกไปเยอะ ก๋วยเตี๋ยวสวนสยามที่เจ้ฉิงพูด อยู่ฝั่งรพ.นพรัตน์ใช่หรือเปล่า ถ้าใช่ผมเคยกินตั้งแต่เค้าเปิดร้านวันแรกเลย ตอนแรกใช้ชื่อก๋วยเนื้อวัดดงมูลเหล็ก (ผมว่าไม่เหมือนน่ะ) ตอนหลังเปลี่ยนเป็นก๋วยเตี๋ยวสวนสยาม ตอนยังอยู่กรุงเทพผมตเวณกินเลย ลืมไปหลายที่แล้วBig Grin
09-08-2011, 03:19 PM
โพสต์ทั้งหมด: #9
ผมขอแจมด้วยนะ อยู่ในห้องราชฯ ค่อนข้างเครียด เลยเข้าห้องครัวดีกว่า ผมเลิกกินเนื้อวัว เนื้อควาย มา 20 ปีแล้ว ก่อนหน้านั้นชอบเป็นชีวิตจิตใจ ช่วงตอนเด็กจะมีก๋วยเตี๋ยวเศษเนื้อเปื่อยขายชามละ 1บาท เป็นหาบเร่เคลื่อนที่ รสชาดสุดยอด โตขึ้นเจอร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อที่ไหน จะโดดใส่ทันที ชอบเนื้อเปื่อยติดมันเป็นที่สุด รองลงมาเป็นเครื่องในวัว ถึงแม้จะเลิกแล้วแต่ยังจำรสชาดได้ดี มีร้านที่จะแนะนำให้ 2 ร้าน ร้านก๋วยเตี๋ยวเื้นื้อ อยู่ถนนพระอาทิตย์ ใกล้ as tv เป็นร้านสุดท้ายที่กินก่อนจะเลิก อีกร้านตามเพื่อนไปเพื่อนบอกอร่อยมาก อยู่ วงเวียน 22 กรกฎา เป็นตึกแถวอยู่ถนนด้านหลัง รร.สายปัญญา ด้านที่ขายยางรถยนต์ อยากจะแนะนำให้เพื่อนๆไปลองชิมดู
09-08-2011, 04:07 PM
โพสต์ทั้งหมด: #10
ู^
^
ตกลงท่านเลิกเพราะร้านนั้นเป็น สาวกแป๊ะหรือเปล่าครับ ผมขอยกเว้นคนนึงละที่จะไม่ไปแถวนั้น

ยกเว้นอนาคตอาจจะมีม็อบไปปิดล้อมบ้านพระอาทิตย์ ก็อาจจะมีโอกาศไปกินตอนนั้นก็เป็นได้
09-08-2011, 09:32 PM
โพสต์ทั้งหมด: #11
แปลกใจ ทำไมผมไปไหนมาไหนเจอแต่ก๋วยเตี๋ยววัดดงฯ.......
ไม่ว่าจะเป็นโชคชัยสี่ ลาดปลาเค้า ฯลฯ
แต่ผมเคยหลงเข้าไปในซอยวัดดงมูลเหล็กที่จรัลฯ มาทีนึง.....
ในใจคิด....มันต้องมีสิวะ......
วนไปวนมาสามรอบ.....ไม่เจอ.....เก้อเลย.....

ความจริงกับความฝันนั้นไม่ต่างกัน เพียงเพราะเราพยายามและลงมือทำ
09-08-2011, 09:57 PM
โพสต์ทั้งหมด: #12
มันอยู่ในซอยต้องเลี้ยวเข้าไปในสวนหยามนะ เฮียจา (ถ้าฉิงจำไม่ผิดนะคะ เพราะเคยไปหนเดียว และหนอื่นๆ มีคนซื้อมาฝาก)

เข็ดจริงอาการปางตายเลยอ่ะ

แต่เจ้าอร่อยแถวรามอินทรา ต้อง รามอินทรา 49 ค่ะ ร้านปากซอยเลย คนแน่นๆๆ แต่แอบแพงนะ 4-5 สิบขึ้นไปมั๊ง

เคยไปกินก๋วยเต๋วเรือ(หรือไม่เรือก็ไม่แน่ใจ) ไฮโซว แถวถนน ตัดใหม่ของหมู่บ้านเอสซี ชื่อไรก็ไม่รู้ ไปกันเยอะค่ะ ประมาณ 11 คน แต่เด็ก 3 กินก๋วยเตี๋ยว ไอดิม กาแฟโบราณไรงี้ รสชาติก็ไม่ได้แบบ อร่อยยย แต่ก็ไม่เลวนัก แบบร้านก๋วยเต๋วหรู ติดแอร์ ลายไทย

สรตะกินไปทั้งหมด คนละสองชาม น้ำ ไอติม ไรงี้นะคะ หมดไป 2 พันกว่าบาท จะบ้าตายเลยค่ะ สาบส่งมากๆๆๆๆ เป็นค่าก๋วยเต๋วที่ทุเรศที่สุด ตั้งแต่เคยกินมา

อย่าได้หลงไปกินในเวิ้ง หน้าหมู่บ้านนั้นโดยเด็ดขาดค่ะ ขอเตือนทุกๆ ท่านไว้ล่วงหน้า จะได้ไม่เสียค่าโง่แบบฉิงDodgy

"มีแต่บุคคลที่ไม่มีความเชื่อมั่นต่อขีดความสามารถของตัวเอง จึงกล่าววาจาด้วยเสียงอันดัง เกรงว่าผู้อื่นไม่ได้ยิน"

09-08-2011, 11:13 PM
โพสต์ทั้งหมด: #13
(09-08-2011 09:32 PM)บังทอง เขียน:  แปลกใจ ทำไมผมไปไหนมาไหนเจอแต่ก๋วยเตี๋ยววัดดงฯ.......
ไม่ว่าจะเป็นโชคชัยสี่ ลาดปลาเค้า ฯลฯ
แต่ผมเคยหลงเข้าไปในซอยวัดดงมูลเหล็กที่จรัลฯ มาทีนึง.....
ในใจคิด....มันต้องมีสิวะ......
วนไปวนมาสามรอบ.....ไม่เจอ.....เก้อเลย.....

ก๋วยเตี๋ยววัดดงมูลเหล็ก ผมกินครั้งแรกเมื่อ 30 กว่าปีที่แล้ว อยู่ที่ 3 แยกไฟฉาย ตอนเด็ก รู้สึกจะมี 2 ร้านขายไกล้กัน ใช้ชื่อเดียวกัน พอเราโตกลับไปแถวนั้น แล้วไปกินอีกที เหลือร้านเดียว ที่พระราม 7 ก็เคยกิน อร่อย
09-09-2011, 01:08 AM
โพสต์ทั้งหมด: #14
คุยเรื่องกินดึก ๆ ดื่น ๆ หิวอีกแระเรา

.
09-09-2011, 01:29 AM
โพสต์ทั้งหมด: #15
โหววว พี่ติ๋ม เพิ่งตื่นหรือยังไม่ได้นอนคะเนี่ย Salapao07Salapao07

09-09-2011, 01:40 AM
โพสต์ทั้งหมด: #16
ล้างรถ หมดแรงเลยนอนไปตื่นหนึ่ง Big Grin

.
09-09-2011, 01:50 AM
โพสต์ทั้งหมด: #17
555 อ่านแวบแรกนึกว่าพี่ ตื่นมาล้างรถตอนตี 1 Emoticon_009_RabbitEmoticon_009_Rabbit

Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)