ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คืนใดไร้เดือน.......Amster-แดง(บ้านราษฎร์)
08-19-2011, 07:54 PM
โพสต์ทั้งหมด: #1
คืนใดไร้เดือน.......Amster-แดง(บ้านราษฎร์)

ผมได้รับ email จากคุณอัมฯ ขอลงเพียงบางส่วนครับ Sad

...ยอมรับว่าช่วงนี้จิตใจทรุดโทรมมากๆครับ..พอดีกำลังคิดว่าจะทำเพลงแนวลูกกรุงเก่าๆ...........

...ฝากเพื่อนๆด้วยความคิดถึง..

..คืนใดไร้เดือน

…คำใด มนต์ไหน คาถาใดเล่า
ที่จะกล่อมใจเจ้าให้มาเสน่หา
ต้องวอนสวรรค์หรือต้องขอแรงของแสงจันทรา
วานล้านดาว รอบราวฟ้า ให้ช่วยมาดลใจคนดี..
…คืนใดจันทร์สวยเคียงฟ้ากระจ่าง
พี่กลับเปลี่ยวเคว้งคว้าง อ้างว้างสุดหลีกลี้
บ่นกับความเหงา ว่าคิดถึงเจ้าทุกครึ่งนาที
สายลมเย็นเหมือนเห็นใจพี่ โชยกลิ่นราตรี
ร่วมเป็นพยาน

***จะให้สวรรค์หรือใครกันบันดาลใจเจ้า
คำกวีคนใดกันเล่า จะกล่อมให้เจ้าซึ้งในดวงมาลย์
คิดถึงยิ่งนัก ด้วยพิษรักแผดเผาเนาว์นาน
ฝากจันทร์ส่องห้องนอนตาหวาน
บอกรักเจ้านั้นแทนได้หรือไม่
…คืนใด..ฟ้าเหงาไร้เงาจันทร์ส่อง
พี่ก็ยังนั่งมองฟากฟ้าอยู่เดียวดาย
จันทร์ไม่ห่วงฟ้า ทิ้งนภาอ้างว้างห่างหาย
แต่ใจพี่ไม่เคยเคลื่อนคลาย
เดือนดับเดือนหงายก็ยังห่วงเจ้า….

Amster-แดงHeart
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
08-19-2011, 08:48 PM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: คืนใดไร้เดือน.......Amster-แดง(บ้านราษฎร์)
^ ^
เสียงและเนื้อร้อง ไพเราะ มากค่ะ
ขอขอบคุณท่านอัมส์ และท่านกล่องไม้ นะค่ะ
v
v
รู้สึกอามณ์ ความรู้สึก และเวลาป่วยไข้
ท่านAmster-แดง ดูคล้ายจะตรงกับ ฟ้าใส อยู่เรื่อยเลย
อย่างเช่นตอนนี้ จิตใจ ฟ้าใส ทรุดโทรมเหมือนกัน
แต่ก็พยายามกระตุ้น ให้กำลังใจตัวเองอยู่ สู้ๆ
ท่านอัมส์ ก็ด้วยนะ สู้ๆ นะค่ะ ฟ้าใส เป็นกำลังใจให้ค่ะ

SmileHeart
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
08-19-2011, 08:59 PM
โพสต์ทั้งหมด: #3
RE: คืนใดไร้เดือน.......Amster-แดง(บ้านราษฎร์)
เหมือนจะตามไม่ทัน แต่ไม่เป็นไรค่ะ Huh

คิดไรไม่ออก ก็มาเล่าสู่กันฟังที่นี่ ฉิงทำงานที่บ้าน ค่อนข้างว่างมานั่งฟังได้เรื่อยๆ ค่ะ Big GrinBig Grin

"มีแต่บุคคลที่ไม่มีความเชื่อมั่นต่อขีดความสามารถของตัวเอง จึงกล่าววาจาด้วยเสียงอันดัง เกรงว่าผู้อื่นไม่ได้ยิน"

เซียวจับอิดนึ้ง โกวเล้ง
08-19-2011, 09:51 PM
โพสต์ทั้งหมด: #4
คอยเอาใจช่วย เป็นกำลังใจให้ครับ เป็นเพื่อนอยู่ทางนี้นะครับ

ปูไม่แพ้น้ำนะจะบอกให้ เอิ๊ก ๆ
08-20-2011, 07:14 AM
โพสต์ทั้งหมด: #5
เป็นแรงใจให้ค่ะ

.
08-20-2011, 08:34 AM
โพสต์ทั้งหมด: #6
อารมณ์เหงาพาใจเศร้าได้เสมอ
เป็นสิ่งที่ใครก็ต้องเจอ
ท่องไว้เสมอ
ไม่นานจะผ่านพ้นไปAngel

สื่อเมืองไทย ใหญ่คับกะลา ประเทศนี้ก็ของเอ็งเหมือนกันนะเฟ้ย เบาๆกันหน่อยEmoticon_007_Rabbit
08-20-2011, 09:27 AM
โพสต์ทั้งหมด: #7
จะมาผิดงานหรือเปล่า จำชื่อเพลงไม่ได้แต่คนร้อง น่าจะเป็น
คำรณ สัมบุญนานนท์
เป็นเพลงโห่.. หาไน you tube ไม่พบ ผมจำเนื้อแม่น
เป็นกลอนหกที่ฝังอยู่ในหัวผมเลย

เพลง.........

วังเวง เสียงเพลง ร้องแผ่ว
ไก่แก้ว กระชั้น ขันเตือน
ยามใด ไร้เธอ เป็นเพื่อน
เปรียบเสมือน ดังเดือน ไร้ดาว

ลมเย็น ไผ่เอน ไหวลู่
นั่งดู สะท้อน ใจเรา
ลมโชย พัดมา เบาเบา
ทำให้เหงา เมื่อเรา ขาดเธอ

ยามจน เข้าจึง หนีหน้า
สุดปัญญา ได้แต่ ละเมอ
หัวใจ ของพี่ ควรเพ้อ
เมื่อขาดเธอ ต้องอยู่ เดียวดาย

พี่จน ก็จริง นะเจ้า
ยังเฝ้า เทอดรัก ไม่คลาย
สิ้นหวัง นั่งบน หลังควาย
สุขสบาย ด้วยการ ร้องเพลง

โห่....

อคติ หมายถึง ความประพฤติลำเอียงด้วยเหตุ 4 ประการ
-เพราะรัก -เพราะชัง -เพราะหลง -เพราะเกรงกลัวภัย
Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)