ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทำอาหารเช้าขาย ทำอะไรดี
08-11-2011, 11:50 PM
โพสต์ทั้งหมด: #1
อยากทำอาหารเช้าขาย ทำอะไรดี
ผมอยู่ซอยรัตนาธิเบศน์18
ลึกเข้าไปในซอย มีหมู่บ้านน้อยใหญ่มากมาย ซอยทะลุถึงกันได้เยอะมาก
ทำเลหน้าคอนโด ตอนเช้าๆจะมีรถส่วนตัววิ่งผ่านเยอะมาก
บางระยะก็ติดรอรถจะออกถนนใหญ่(120เมตรจากคอนโด)
หน้าคอนโดก็มาสารพันสินค้า+อาหารขายเยอะพอดู
แต่ผมจะเน้นขายกับรถที่วิ่งผ่านไปมา เอาแบบ แพ๊คสำเร็จ ขว้างได้ขว้างเลย(ว่างั้นBig Grin)
ใจผมอยากจะขาย "ชุดอาหารเช้า"
มี ไข่ดาว+หมูแฮม(สไลด์4เหลื่ยม)3ชิ้น+โบโรน่า3ชิ้น+ขนมปังปิ้ง1แผ่น
ใส่จานพลาสติดพร้อมช้อนส้อม ซอสคงใช้แค่ซอสมะเขือเทศใส่ถุงซิบเล็กๆ1ถุง ห่อด้วยแร๊พใส ขาย30-35 บาท(จะมีกำไรเหลือมั้ยนี่)
หรือจะขายอะไรดีครับ ในเวลาเร่งรีบแบบนี้ ตี5-9โมงเช้า
ขอคำแนะนำด้วยครับHeartHeartHeart

Angelจรรยาบรรณ แ-ด-ก ไม่ได้ เ-ลี-ย อิ่มกว่า ---> ชิง หมา เกิดAngel
Angry นารีไม่ตกม้า ถ้าไอ้หน้าตัวเมียไม่เล่น "นอกกติกา" Angry
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
08-12-2011, 12:28 PM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: อยากทำอาหารเช้าขาย ทำอะไรดี
ทำกับข้าว3-4อย่าง +ทอด1อย่าง แบบโบราณครับ

ใช้หม้ออวยหูแบบหม้อข้าวนั่นแหละ..ขาวๆสะอาดๆ

เน้นคุณภาพ..ราคาถุงละ25-30บาท

อย่าทำหลายอย่างครับ เดี๋ยวคุณภาพจะไม่ดี

อาหารที่ต้องทำทุกวันครู หมูพะดล้ไข่ เต้าหู้...แบบผัดน้ำพะโล้นะครับ รสชาด จะหอมหวานมากกว่าต้ม

แกงพะแนงหมู ใส่ทะเขือพวง

แกงส้ม(ใส่หัวปลาอินทรีย์แทนปลาร้า) ปลาช่อน

ผัดขิงกับหมู หรือเครืองในไก่

ส่วนพวกทอกก็ปลากระบอกตัวเท่านิ้วชีหรือปลาทู/หมู/ไก่ แล้วแต่จะนำมาทอก

-*-------------------------------------------------------------------------------------

ป้าแว่น ที่บ้านเก่าผมแถวดินแดง แกทำขายใต้คอนโด..4โมงเช้าหมดทุกวัน..

ค่าของคน ไม่ได้อยู่ที่..คนของใคร
แต่อยู่ที่..เขาได้ทำงานเพื่อประชาชน และทำประโยชน์ให้ประเทศชาติ
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
08-13-2011, 08:54 PM
โพสต์ทั้งหมด: #3
RE: อยากทำอาหารเช้าขาย ทำอะไรดี
แพคสำเร็จแบบทานในรถน่าจะเป็นแนวแห้งๆ อย่างที่คริสตัลว่ามาก็ดีค่ะ

แต่ไม่ต้องแพคให้ดีมากเพราะต้นทุนสูง หมายถึงไม่ต้องช้อนส้อม ประเภทเอามือหยิบเข้าปากน่าจะดี

ของเราชอบแซนวิชนะคะ ขนมปังประกอบแล้วหั่นเป็นตัว X มันจะได้ 4 ชิ้นเล็กๆ พอคำนิดหน่อย กินสะดวกกว่าคำโต

ส่วนไส้ นี่ได้หมด แฮมชีส ทูน่า ไข่ดาว โบโลน่าหมูพริก ขายเป็นเซทพร้อมนมกล่อง หรือ กาแฟ ชา (ถ้าได้นะคะ) น่าจะดี

หรือ พวกข้าวหมูทอด ไ่ก่ทอด ที่หั่นเป็นคำเล็กๆ ไม่ต้องมาตัดเองน่ะค่ะ

จากประสบการณ์เมื่อก่อน ขับรถไปทำงานตอนเช้าในกรุงเทพ อาหารไทย ควรจะแห้งๆ เป็นคำๆ กินง่าย

กุนเชียงทอด ก็ดี ลูกชิ้นทอด หมูปิ้งเอาออกจากไม้ ตัดเป็นคำ

เพราะถ้าขับรถเอง แต่งหน้าไปด้วย กินข้าวไปด้วย ทุกอย่างต้องสะดวกอ่ะค่ะBig Grin

"มีแต่บุคคลที่ไม่มีความเชื่อมั่นต่อขีดความสามารถของตัวเอง จึงกล่าววาจาด้วยเสียงอันดัง เกรงว่าผู้อื่นไม่ได้ยิน"

เซียวจับอิดนึ้ง โกวเล้ง
08-14-2011, 05:10 PM
โพสต์ทั้งหมด: #4
นครปฐม มี

ข้าวเหนียว+หมูทอด/หมูหวาน/หมูฝอยหวาน/หมูสามชั้นทอด/ไก่ชิ้นๆทอด/เนื้อเค็มทอด
ห่อใบตองประมาณ3-4คำหมด
ห่อละ10.- ขายดีมากๆครับ

หรือ ใส่กล่องโฟม 4 เหลี่ยมเล็ก 15.- แถมช้อนพลาสติก 1 คัน

ขอให้รวย ขอให้รวย Big GrinBig GrinBig Grin
08-14-2011, 06:35 PM
โพสต์ทั้งหมด: #5
ถ้าขายคนผ่านทางแบบสะดวกไม่ควรเป็นข้าวนะกินบนรถลำบาก
แซนวิซนี่โอเลยทำหลายกหลายรส ขายได้แน่ๆ
หรือลองคิดประยุกเมนูใหม่ๆ ข้ามเหนียวหมูย่างแบบเป็นคำๆ มีหมูย่างยัดไส้ไว้ในข้าวเป็นก้อนๆก็ดีนา

ดูไปดูมาพี่ฉิงแนะนำไปหมดล่ะเราก็คิดคล้ายๆพี่ฉิงนะ

มีอีกไอเดียนะ ขนมครกญี่ปุ่น แต่ข้างในใส่ไส้เป็นข้าวเป็นผักเป็นกับข้าวที่มีรสเด่นๆ
คล้ายๆข้าวแกงทอดที่มีคนทำขายน่ะ แต่ประยุกไปอีกแบบ น่าสนน้า ทาโกะยากิไส้ข้าวแกงเขียวหวาน ไส้ข้าวมัสมั่น ข้าวกระเพราะ ข้าวแพนง

[ภาพ: 2009070855.jpg]
08-14-2011, 09:43 PM
โพสต์ทั้งหมด: #6
คือที่ทุกท่าน บอกมานะครับ
มีขายหมดแล้วที่หน้าคอนโดSadSadSad
เลยปิ้งไอเดีย อาหารแนว Breakfast(สะกดถูกมั้ยหว่า)
แนนฝรั่งไปเลย เพราะเห็นว่า อาหารทั้งข้าวแกง ข้าวเหนียว กับข้าวสารพัด
เข้าข่าย หมิ่น เอ้ยมะช่าย เข้าข่าย "แพง" (30บาทเป็นอย่างน้อย ยกเว้นหมูปิ้ง)
แต่ถัดไปอีก1ป้ายรถเมล์ดันมีข้าวแกง 20บาทขาย(ขี่รถไปซื้อเค้ากินบ่อยอยู่)
เลยว่าจะลองตลาดดูซัก2-3อาทิตย์ครับ ถ้าเวิร์คก็จะลุยต่อ
ไม่เวิร์คก็ขายแต่เครื่องกรองน้ำพอละTongueTongueTongue

Angelจรรยาบรรณ แ-ด-ก ไม่ได้ เ-ลี-ย อิ่มกว่า ---> ชิง หมา เกิดAngel
Angry นารีไม่ตกม้า ถ้าไอ้หน้าตัวเมียไม่เล่น "นอกกติกา" Angry
08-15-2011, 09:11 AM
โพสต์ทั้งหมด: #7
American Breakfast น่าจะดี เพิ่มน่องไก่ทอด หรือจะซื้อปีกไก่จากลุงจุกก็ได้ อย่าลืมกะดาเช็ดปากใส่ไปด้วย ราคาน่าจะ 40 บาทนะ ถึงจะพอมีกำไร อย่าลืมขายน้ำขวดด้วย
08-15-2011, 09:30 AM
โพสต์ทั้งหมด: #8
ถ้าอยากออกแนวฝรั่งนะคะ ลองทำ French Toast ดูค่ะ เอาหนมปังกะโหลกมาชุบไข่ทอด ไม่เชิงทอดอ่ะค่ะ แต่เอาไปแปะบนกะทะร้อน น้ำมันนิดหน่อย

พอให้แห้งๆ ราดเมเปิลไซรัป อร่อยมาก (เราชอบน่ะ เรื่องของเรื่องTongue)

หรือไม่ก็เป็นหนมปังหน้าหมู กุ้ง ไก่ อะไรก็ว่าไปค่ะ เน้นสุขภาพก็พวกข้าวโพด ฟักทอง คลุกๆ รวมไปด้วย

ถ้าอยากแหวกแนวทำแบบใจต้องการ ก็โอเค แต่ตัดเป็นคำๆ ให้กินสะดวกอันนี้จะดีค่ะ

มีผลไม้ 2-3 ชิ้น (แบบร้านญี่ปุ่นแต่เราชิ้นเล็กๆหน่อยค่ะ) ล้างปากแถมไปด้วย ทำให้ดูแพง ตั้งราคาได้นะคะ (มะละกอ กล้วยหอม แตงโม องุ่น)

"มีแต่บุคคลที่ไม่มีความเชื่อมั่นต่อขีดความสามารถของตัวเอง จึงกล่าววาจาด้วยเสียงอันดัง เกรงว่าผู้อื่นไม่ได้ยิน"

เซียวจับอิดนึ้ง โกวเล้ง
08-15-2011, 11:17 AM
โพสต์ทั้งหมด: #9
ไข่กระทะ..ครับ...ลองทำดู ไม่ยาก

ไข่ 2 ฟอง หมูสับผัดปรุงรสแล้ว หรือ กุนเชียงทอดโรยบนไข่ ต้นหอมผักชี ขนมปังปิ้ง 2 แผ่น

แจ่มแล้วครับ ไปคำนวนราคาขายได้เลยครับเริ่มสตาร์ทที่ 25 บาทขายได้สบายๆ
Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)