ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 
นับ 1 ถึง 100 นับ ทนไว้เว้ยไอ้สายลม (เปลี่ยนวัดงานทำบุญร้อยวัน)
08-26-2010, 11:34 AM
โพสต์ทั้งหมด: #1
นับ 1 ถึง 100 นับ ทนไว้เว้ยไอ้สายลม (เปลี่ยนวัดงานทำบุญร้อยวัน)
ปร่าแปร่ง เป็นอย่างยิ่ง...เมื่อรู้ว่าได้รับแจ้งทางโทรศัพท์ว่า วัดขอยกเลิกการจัดงานวันที่ 28 นี้

บอกตรง ๆ เมื่อคืนนอนไม่หลับ..มึน ๆ งง งง คงไม่ใช่อย่างที่คิด ปัญหาทุกอย่างย่อมแก้ไขได้

วันนี้ 9 โมงผมโดดงานตอนเช้า กะกัดฟันไปขอความเห็นใจสุด ๆ ในฐานะ กูเป็นคนพุทธ ณ วัดปทุมวนาราม

9.00 น. นัดน้องอหิงสา เข้าไปร้องขอ

ไปเจอเจ้าหน้าที่สาวโสดแก่ เลวววววว...บอกหน้าตาเฉย บ่ายเบี่ยง ไม่มีพระ เหลือ 3 องค์ ทำพิธีไม่ได้

นิมนต์จากที่อื่นหละ ไม่ได้

นิมนต์แค่ 3 องค์ได้มั้ย ไม่ได้

นี่มูลนิธิ ไม่เกี่ยวกับวัด !@#$%^^&&&**())__ ร้อยแปดพันเก้า ที่ไม่มีเหตุผลเอาซะเลย

ผมกับน้องอหิงสา ตัดสินใจพบเจ้าอาวาส....เพื่อให้ช่วยหาทางออก

แค่เล่าให้ฟังคร่าว ๆ ยังไม่ได้ขอ บอกว่าทุกอย่างเตรียมหมดแล้ว ของ คนร่วมงาน และหัวใจของความเป็นพี่น้อง เราแค่ ต้องการอุทิศส่วนกุศล... ให้คนตาย ตามวิถีของพุทธ

ไม่ฟังอะไรเลย เจ้าอาวาส ยกมือไหว้ผม บอกดีแล้วเลิกเหอะ ท่านเดือดร้อน ท่านโดนคนด่าทั้งบ้านทั้งเมือง ท่าน ฯลฯ ราวกับคนเสื้อแดงมันไม่ใช่คน ทั้ง ๆ ที่เขาก็โดนยิงตายในวัดของท่าน

+๑๒๓๔฿๕๖๗๘๗ขจ!@#$%$%^^&**(()_) w, ร้อยแปดพันเก้า แต่ฟังแล้วจัดได้ว่าพูดไม่เข้าหู

ผมลุกขึ้นยืน พูดไม่ออก บอกไม่ถูก ความร้อนขึ้นสูง..กัดฟันกรอด แล้วทำไมพึ่งมาบอก..ไม่บอกเช้าวันเสาร์เลยหละ (นึกเอา)

นี่ถ้าไม่เกรงใจผ้าเหลือง....ได้ลุกขึ้นมาเตะพระกันบ้าง (ติดที่แม่ผมสอนไว้ ว่าไม่นับถือคนก็ให้นับถือผ้าเหลือง)

ลุกขึ้นยืน..สะกิดเรียกอหิงสา ซึ่งยังคงนั่ง งง เหมือนปลาโดนทุบหัว

"อย่าไปขอความกรุณาจากมนุษย์ที่ห่มผ้าเหลืองคนนี้เลย.."

เสียเวลา..........(ขืนอยู่อาจเตะเจ้าหน้าที่ผู้หญิงที่มานั่งนิวแซนข้าง ๆ เจ้าอาวาสแทน เมิงนุ่งขาวห่มขาว ศึกษาธรรมะสาขาไหน ใจถึงได้เฮี้ยเพียงนี้) คำก็เสื้อแดงเลว สองคำก็เป็นพวกคนไม่ดี
------------------------------------------------------
นึกอะไรไม่ออกโทรหาลุงจุก แกให้มาสองวัด 1 ในนั้นคือวัดหัวลำโพง

ผมบอกร้องอหิงสา ไปวัดหัวลำโพง

10 โมงกว่า อหิงสา จอดรถที่วัดหัวลำโพง ผมนึกถึงน้องเกษ...พยาบาลที่โดนยิงตายในวัดปทุม "เกษช่วยพี่ด้วยเว้ย"

เข้าไปถึงเข้าไปเจอพระที่รับเรื่องการจองศาลา

หลังจากอธิบาย ตรงไปตรงมาว่า ทำบุญร้อยวันให้คนเสื้อแดงที่เสียชีวิต..

วันนี้ เวลานี้ มีกี่รายการ..แต่ไม่ได้บอกว่าโดนอีกวัดปฎิเสธ

ท่านนิ่งไปอึดใจนึง..

ตอบมาสั้น ๆ ว่า "ได้โยม"

------------------------

นาทีนั้นผมอยากร้องไห้..เหมือนยกภูเขาออกจากอก

ท่านเห็นใจ และธรรมดาจะไม่ให้ศาลา 1 เพราะศพเข้าเยอะ แต่พอเราบอกว่าแขกเราเยอะ ท่านก็ให้.....

ผมกลับออกมาจากวัดด้วยความรู้สึกที่แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง...

วัดกับบ้าน

พระกับโยม

โบราณสอนไว้หนักหนาว่า มีทุกข์ก็ให้เข้าวัด......ไม่จริงหรอก เฉพาะบางวัดเท่านั้น ที่เห็นคนทุกคน ไม่ว่าจะมีความเห็นทางการเมือง เป็นคนเท่ากัน

ท่านคงรู้ว่าเราทุกข์ใจ ดูจากสีหน้า

ท่านบอกว่าเมื่อวันที่ 19 ก็มีคนเสื้อแดงมาทำบุญกัน แต่ไม่เยอะเหมือนแขกที่โยมบอก

ผมบอกว่าแขกเรา 1-2 ร้อยคน...

ขอบคุณครับหลวงพ่อ ผมขอกราบขอบคุณหลวงพ่อมาอย่างสูง ขอบคุณแทนดวงวิณญาณพวกเขาด้วยครับ

สายลมรัก

[ภาพ: sacravano1719ableedingvictory.jpg]
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
08-26-2010, 12:08 PM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: นับ 1 ถึง 100 นับ ทนไว้เว้ยไอ้สายลม (เปลี่ยนวัดงานทำบุญร้อยวัน)
พระก็เป็นไปด้วยหรือนี่ เวรกรรมจริงๆ

[ภาพ: a80398190.gif]
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
08-26-2010, 12:15 PM
โพสต์ทั้งหมด: #3
RE: นับ 1 ถึง 100 นับ ทนไว้เว้ยไอ้สายลม (เปลี่ยนวัดงานทำบุญร้อยวัน)
คงอยากเป็นสังฆราช

.
08-26-2010, 12:15 PM
โพสต์ทั้งหมด: #4
ปรองดองแบบไหนเนี่ย.....เวรเอ้ย
08-26-2010, 12:16 PM
โพสต์ทั้งหมด: #5
ใครอ่านบทความของคุณสายลมรักแล้วรู้สึกอย่างไร...ดิฉันไม่ทราบ...แต่สำหรับดิฉัน...น้ำตามันไหลออกมาเองค่ะ

ที่น้ำตาไหลออกมา...เพราะดีใจเหลือเกิน...ที่วัดหัวลำโพงยอมให้พวกเราทำบุญให้พี่น้องเราค่ะ...พิมพ์ไปเช็ดน้ำตาไปเลยค่ะนี่

และท้ายนี้...ต้องขอขอบพระคุณ...คุณสายลมรักและเพื่อนๆ ท่านอื่นๆ...ที่ท่านเสียสละ...ทำทุกสิ่งทุกอย่างให้พวกเราตั้งมากมาย...ขอบพระคุณมากๆ เลยนะคะ SmileSmileSmile

ที่นี่มีคนตาย...เราเห็นคนตาย...ที่ราชประสงค์
[ภาพ: 75599937.gif]
08-26-2010, 12:17 PM
โพสต์ทั้งหมด: #6
พระไม่ได้เป็นหรอกครับ แต่ไอ้คนที่ทำให้พระท่านต้องเป็นเช่นนี้สิครับ
เลวชาติเกินกว่าที่จะเป็นคน

สังคมแห่งความดัดจริต

มีพรรคการเมืองพรรคหนึ่งที่หาสามัญสำนึกไม่มี
"พรรคเดรัจฉานธิปัตย์"
08-26-2010, 12:18 PM
โพสต์ทั้งหมด: #7
วัดใกล้บ้านผมคร้าบบบ วัดหัวลำโพง จัดใกล้ๆแบบนี้แม่ผมที่เป็นเสื้อแดงในสายเลือดได้ไปด้วยแน่นอนครับ
08-26-2010, 12:20 PM
โพสต์ทั้งหมด: #8
นี่พวกเผด็จการทรราชมันกะกดดันไปถึง พระ เลยหรือนี่Exclamation

ถ้ากดดันกันมากๆ ก็จัดมันที่ แยกราชประสงค์ ซะเลยExclamation

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ คุณสายลมรัก และเพื่อนทีมงานทุกคนด้วย Heart
08-26-2010, 12:34 PM
โพสต์ทั้งหมด: #9
ไอ้พวกที่ไปข่มขู่พระ ขอให้มันตายแบบไม่ดี เห็นด้วยกับ TOFU เรื่องมากก็นิมนต์พระมาทำบุญที่แยกราชประสงค์ที่เกิดเหตุให้มันรู้แล้วรู้รอดกันไปเลย เหมือนรมว. ญี่ปุ่นที่ไปวางดอกไม้แยกคอกวัว ไม่เห็นมีใครจับไปปรับ 100 บาทเลย.โค...ร...ต ฮาเลย ไม่รู้เอาหน้าไปไว้ที่ไหน
08-26-2010, 12:54 PM
โพสต์ทั้งหมด: #10
วัดที่มีคนตายแท้ เสือกไม่ยอมให้จัด UndecidedUndecided
08-26-2010, 01:12 PM
โพสต์ทั้งหมด: #11
ว่าพระท่านก็ไม่ได้หรอกค่ะ บางทีท่านอาจจะเจออะไรมามากมายกว่าที่เราคิดก็ได้ ต้องไปว่าคนที่บีบท่านมากกว่าที่ทำให้ท่านต้องเป็นแบบนี้

ตกลงเป็นวัดหัวลำโพงนะค่ะ จะได้ไปกระจายข่าวให้เพื่อน ๆ ทราบ

ขอบคุณคุณสายลมฯ และคุณอหิงสา ด้วยนะค่ะที่เป็นธุระ ให้กับทุก ๆ คน
08-26-2010, 01:16 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 08-26-2010 01:31 PM โดย jordi.)
โพสต์ทั้งหมด: #12
(08-26-2010 12:15 PM)ติ๋มต้วมเตี้ยม เขียน:  คงอยากเป็นสังฆราช

ได้ยินคำนี้ แล้วนึกถึง พระนักพัฒนา "พระพิมลธรรม"
สมัย จอมพลสฤษฐ์ ที่โดนพระ ขี้อิจฉา ใส่ร้าย ต่างๆนานา

สุดถ้าย พระที่ใส่ร้าย ได้ดิบได้ดีเป้นถึง สมเด็จพระสังฆราช

(08-26-2010 12:20 PM)TOFU เขียน:  นี่พวกเผด็จการทรราชมันกะกดดันไปถึง พระ เลยหรือนี่Exclamation

ถ้ากดดันกันมากๆ ก็จัดมันที่ แยกราชประสงค์ ซะเลยExclamation

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ คุณสายลมรัก และเพื่อนทีมงานทุกคนด้วย Heart

น่านละครับ คุณ เต้าหู้ ขนาดพระยังโดน ดังนั้น คนธรรมดา หัวหงอก หัวดำ

ก็เลยได้รับการจัดประเคน ลูกตระกั่ว เป็นการตอบแทน...

พ่วงด้วย วิตมินเสริม "ผู้ก่อการร้าย"
08-26-2010, 01:18 PM
โพสต์ทั้งหมด: #13
ขอบคุณท่านสายลมรัก

[ภาพ: volkswagen_animated_avatar_100x100_54582.gif]
08-26-2010, 01:39 PM
โพสต์ทั้งหมด: #14
พระแท้ ต้องเป็นแบบอย่างให้ศาสนิกได้ศรัทธา กราบไหว้บูชาได้อย่างสนิทใจ
พระ ควรที่จะมีจุดยืนที่เป็นธรรม และ บริสุทธิ์..
พระ ควรที่จะเป็นที่พึงพาของเหล่าสัตว์โลก

เหตุการณ์ที่คุณสายลมรักบอกเล่ามาเช่นนี้
แสดงว่า....พระกลัวตาย!
08-26-2010, 01:45 PM
โพสต์ทั้งหมด: #15
อย่าไปต่อว่าพระสงฆ์เลยครับ บาปกรรมป่าวๆ
พระท่านคงถูกกดดันมากมาย จนเป็นเช่นนี้...
08-26-2010, 01:50 PM
โพสต์ทั้งหมด: #16
เป็นพระก็ต้องตัดกิเลส จะไปติติงว่าใครเลวไม่ได้แสดงว่ายังตัดกิเลสไม่หมด อยู่ในสมณะเพศต้องควบคุมอารมณ์ ถ้าเป็นแบบที่คุณสายลม ว่ามันไม่ใช่พระแล้วครับ ไอ้คนนี้มันมาอาศัยผ้าเหลืองหากินมากกว่า เหตุเพราะทำงานอย่างอื่นไม่เป็นหรือไม่ก็เป็นคนขี้เกียจ

วันนี้ผมใส่ชุดดำหวังว่าคงได้รับพร ของบางท่านนะครับ(มีทวง)
Big GrinBig GrinBig GrinBig GrinBig Grin

อย่าลืมลงโทษคนบงการสั่งฆ่าเพื่อน พี่ น้องเรา 91 ศพ
08-26-2010, 01:58 PM
โพสต์ทั้งหมด: #17
อาตมารวยแล้วโยมไม่เดือดร้อน แต่ถ้าพวกโยมมา อาตมาก็เดือดร้อน
เห็นใจอาตมานะโยมสายลม.........

F r e e d o m i s b e a u t i f u L
08-26-2010, 02:16 PM
โพสต์ทั้งหมด: #18
สงสัยต้องมีคนไปประจำที่วัดปทุมวนารามในวันนั้น
เผื่อมีพวกเราบางคน ยังไม่ทราบข่าว
แล้วหลงไปที่นั่นครับ...
08-26-2010, 02:32 PM
โพสต์ทั้งหมด: #19
^
^
^
เห็นด้วยค่ะ
08-26-2010, 03:44 PM
โพสต์ทั้งหมด: #20
อย่าไปว่าท่านเลยค่ะ ท่านอาจมีเหตุและผลที่ยิ่งใหญ่เกินกว่าจะแบกรับก็ได้ค่ะ
พวกเราต้องเข้มแข็งและเดินหน้าต่อไปค่ะ เสื้อแดง สู้ๆ

ในเมื่อความยุติธรรมมันไม่มี แล้วความสามัคคีมันจะเกิดได้ไงล่ะฟร่ะ
08-26-2010, 03:48 PM
โพสต์ทั้งหมด: #21
ขอบคุณครับพี่สายลมฯ

.... นี่ขนาดจะทำบุญ พวกมันยังบีบกีดกันขนาดนี้เลยหรือไง ????

.............................. แล้วพวกมึงจะให้กูทำบาปแทนหรือไงวะ ....................

Merai News Radio http://radio1.siamdatahost.com:9570/listen.pls
08-26-2010, 04:14 PM
โพสต์ทั้งหมด: #22
พระก็ยังเป็นคนอยู่นี่ครับ ยอมมีกิเลสตัณหาอยู่เป็นของธรรมดา และวัดนี้ก็เป็นวัดที่เกิดเหตุย่อมถูกเพ่งเล็งอย่างแน่นอน

ผมเคยไปขอวัดจัดงานชุมนุมของพวกเรา เจ้าอาวาสพูดออกมาทันที่เลยว่าหลวงพ่อก็เสื้อแดง พระทั้งวัดก็เสื้อแดง โอ้โห

ผมและพวกดีใจกันใหญ่เลย หลวงพ่อว่ารัฐบาลให้ฟังหลายเรื่อง ฮิฮิ...
v
v
v
v
v
v
v
แต่สุดท้าย หลวงพ่อบอกว่าให้จัดงานไม่ได้ เดี๋ยวพวกโยมอุปัฎฐากจะมาต่อว่าและไม่มาทำบุญ

แต่ววววว...เดินคอตกกลับบ้านกันเป็นแถว นี่ขนาดคนบ้านเดียวและสนิทกับหลวงพ่อไปด้วยนะ ฮิฮิ
08-26-2010, 04:35 PM
โพสต์ทั้งหมด: #23
........หายเครียสหรือยังค่ะพี่... เมื่อเจ้าอาวาสวัดปทุมท่านอึดอัดใจ ..... ก็อย่าไปทำที่นั่นเลยค่ะ .... เรามาทำบุญร่วมกันเอาความสยาบใจเป็นที่ตั้ง..... เย็นไว้นะคะ วัดหัวลำโพงก็ดีค่ะ ไปสะดวก ที่จอดรถก็เยอะแยะ ทำพิธีทางศาสนาเสร็จแล้วพวกเราค่อยแวะเอาดอกไม้ไปวางไว้อาลัยให้พี่น้องที่เสียชีวิตที่วัดปทุมอีกที....... ดีมั้ยค่ะ
08-26-2010, 04:41 PM
โพสต์ทั้งหมด: #24
ขอบคุณ คุณสายลมรักมากๆ......
08-26-2010, 05:06 PM
โพสต์ทั้งหมด: #25
ขอบคุณจริง ๆ Heart

[ภาพ: npc2.gif]
08-26-2010, 05:50 PM
โพสต์ทั้งหมด: #26
ขอบคุณคุณสายลมรัก คุณอหิงสา ลุงจุก และทีมงาน รวมทั้งน้ำใจของพี่น้องเสื้อแดงค่ะ
ไม่เป็นไรนะคะ ถ้าทางวัดไม่สะดวก (ก็คงโดนกดดันมากมาย) แต่เราก็มีทางเลือกใหม่นี่คะ วัดหัวลำโพงก็ดีค่ะ ตอนที่ย้ายมาจากผ่านฟ้า ศพพี่น้องเราก็อยู่ที่วัดนี้
08-26-2010, 09:17 PM
โพสต์ทั้งหมด: #27
ให้กำลังใจนะคะ อยู่ใกลไปไม่ได้ มอบกำลังใจให้ทั้งดวง
08-27-2010, 07:27 PM
โพสต์ทั้งหมด: #28
ขอคารวะน้ำใจของคุณสายลมมากนะค่ะ ขอให้ผลบุญที่ได้ประกอบความดีไว้ส่งผลให้คุณสายลมเจริญยิ่ง ๆ ขึ้นไปนะค่ะ
08-19-2011, 03:27 PM
โพสต์ทั้งหมด: #29
วันหลังจัดกล้วยไปทำบุญวัดนี้ท่าจะดี..

Angry

Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)