ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 
ดุข่าว3มิติ คดีหมอมุข//ถ้าเป็นนางมุก กรรมการก่อสร้าง ตำรวจจะจับพอ.ได้ไหม
07-27-2011, 11:39 PM
โพสต์ทั้งหมด: #1
ดุข่าว3มิติ คดีหมอมุข//ถ้าเป็นนางมุก กรรมการก่อสร้าง ตำรวจจะจับพอ.ได้ไหม
ดูแล้วเอียนครับ ไอ้นักดนตรี ไปขับกล่อมเพลงให้ มีกระเช้าจากคนดังแทบทุกวงการแม้กระทั่งไอ้มาร์คก็ยังไม่ยอมตกเทรน

จริงอยู่ หน้าที่ของตำรวจต้องจับผู้ทำผิดมาลงโทษ ไม่ว่าคนร้าย/คนเจ็บเป้นใคร

แต่ก็อย่างที่รู้ๆกันอยู่ตำรวจไทย ถ้า เจ้าทุกข์ ไม่ใหญ่ นามสกุลไม่ดัง ต่อให้มีภาพวงจรปิดก็จับยาก(มีคดีหนึ่ง มีคนนำมาลงในนี้เมื่อปีที่แล้ว ลูกสาวโดนฉุดหน้าเซเว่น มีกล้องวงจรปิดจับภาพไว้ได้..ตำรวจยังตามจับคนร้ายไม่ได้เลย บอกให้แม่ผู้หญิงว่า ถ้าเจอคนร้ายแล้วมาแจ้ง จะไปจับให้/ให้ใบเหลืองรับแจ้งความไว้)

กรณีหมอมุข ตำรวจจับ(กว่าจะออกหมายจับได้ก้เดือนกว่าๆ) ถ้าเป้นนางมุก กรรมกรก่อสร้างหรือชาวบ้านหาเช้ากินค่ำ จะมีกระเช้าคนดัง หรือนายกไอ้มาร์คไปเยี่ยมไหม จะมีนักร้องไปร้องเพลงให้ฟังไหม..ตำรวจจะจับพอ.ได้ไหม

ผมตอบแทนให้เลยว่า..ตายฟรีครับ..กล้องร้านนั้นที่จับภาพได้ เจ้าของร้านจะออกมาบอกว่ากล้องเสีย..

นี่แหละสังคมไทย พลเมองชั้น2ที่ต้องโดนกดขี่/เอาเปรียบตลอดไป

ค่าของคน ไม่ได้อยู่ที่..คนของใคร
แต่อยู่ที่..เขาได้ทำงานเพื่อประชาชน และทำประโยชน์ให้ประเทศชาติ
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
07-27-2011, 11:58 PM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: ดุข่าว3มิติ คดีหมอมุข//ถ้าเป็นนางมุก กรรมการก่อสร้าง ตำรวจจะจับพอ.ได้ไหม
ปลายปีที่แล้ว ลูกหลานอำมาตย์ขับรถไป เล่น BB ไป..นังแพรวา ณ BB

เฉี่ยวชนรถตู้ จนคนตายเกือบ 10 คน..

ทุกวันนี้ อีเด็กเวรนั่นยังไม่เคยเข้าคุกซักกับนาที..

ห่วงนัก อนาคตของไอ้-อีเวรพวกนี้..

แต่ไม่ห่วงชีวิตของเด็กเรียนดี / อาจารย์ลูกกตัญญู..ที่จะเป็นกำลังของชาติ Angry
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
07-28-2011, 12:30 AM
โพสต์ทั้งหมด: #3
RE: ดุข่าว3มิติ คดีหมอมุข//ถ้าเป็นนางมุก กรรมการก่อสร้าง ตำรวจจะจับพอ.ได้ไหม
ขับ เปอร์เช่ ชนคนลาว ขาด สองท่อน ยังไม่เห็นเป็นไรเลยครับลุงจุก
07-28-2011, 01:01 AM
โพสต์ทั้งหมด: #4
ใช่ครับ คนเราต้นทุน(ชีวิต)มันไม่เท่ากันจริงๆ ต้องยอมเหมือนกัน ว่า พลังเงิน พลังอำนาจทางสังคม นั้น ช่วยแก้ผิดเป็นถูก หรือผ่อนหนักเป็นเบาได้ และยิ่งถ้าเป็นฝ่ายถูกละก็ จะมีคนยื่นมือมาช่วยเหลือกันมากมาย

ซึ่งสำหรับ กรณีหมอมุกนี้ เธอเป็นหมอที่อุทิศตัวให้กับวงการแพทย์ โดยเฉพาะลงไปดูแลรักษาผู้ป่วยที่ภาคใต้ ทั้งๆที่มีร้านอยู่กรุงเทพฯ (ก็ตรงที่เธอโดนรถชนนั่นแหละ) แต่สิ่งที่อยากให้เร่งจัดการคือ ใครเป็นคนขับกันแน่ หรือว่า....การเอาอกเอาใจหมอมุก นั้นเป็นการเตะถ่วง คดีให้ยืดยาวไปจน สังคมลืมกันแน่ เพราะอีกฝ่ายก็เป็นทหารเหมือนกัน
07-28-2011, 02:55 AM
โพสต์ทั้งหมด: #5
เวลามีคดีกับชาวบ้านร้านตลาด กล้องวงจรปิดจะพร้อมใจกันเสียตลอดถนนทั้งสายไงครับ
Confused
07-28-2011, 08:00 AM
โพสต์ทั้งหมด: #6
เอียนเหมือนกัน เป็นทั้งหมอและทหาร คนก็แห่ไปให้ความสำคัญจนเว่อไป เมื่อเทียบกับชาวบ้านธรรมดา
คนดังก็โหนกระแส สื่อก็สร้างกระแส ขายข่าว คนดูส่วนหนึ่งก็บ้าตามกระแส

นี่ถ้าไม่ใช่หมอและทหาร ไม่คิดว่าจะจับคนร้ายได้
07-28-2011, 08:05 AM
โพสต์ทั้งหมด: #7
เห็นด้วยครับลุงจุก
07-28-2011, 08:59 AM
โพสต์ทั้งหมด: #8
ความรู้สึกนี้ เป็นความรู้สึก ร่วมกัน ของคนส่วนใหญ่ ที่แม้แต่ สิทธิของบุคคลตามรัฐธรรมนูญ และ ความเสมอภาคของบุคคลตามรัฐธรรมนูญที่ใช้มาแล้ว ฉีก แล้ว ร่าง ร่าง แล้ว ฉีก ต่างเขียนไว้ให้ บังคับใช้ ได้อย่างเลิศเลอ
แต่ ให้บังเอิญอย่างจงใจว่า ผู้ที่ใช้ และ ผู้ที่รักษาให้เกิดผลต่อมวลมหาชน ดันกลายเป็นทาสรับใช้ ตัวเอง วงศ์ตระกูล พวกพ้อง และ นักฆ่าในคราบนักบุญ แล้วจะไป ฝัน หามันทำไม ผมเคยบอกแล้วว่า คดีหมอมุก ที่สุดก็จะค่อยๆเลือนๆกันไป ฟังจากน้ำเสียงของคุณแม่หมอมุก ก็ พอจะประเมินได้ ว่าเสียงท่าน อ่อนลงๆ ไม่ขึงขังดังแต่ก่อน เพราะอะไร ชื่อเสียงของกองทัพที่ท่านสังกัดอยู่ มันมีค่า เกินกว่าครอบครัวใดครอบครัวหนึ่งของทหาร จะไม่ โอนอ่อนตาม ไม่ได้
07-28-2011, 09:37 AM
โพสต์ทั้งหมด: #9
ผมว่าสาเหตุนึง หมอมุก ไม่ใช่หมอธรรมดาๆนะ...

สังเกตุกระเช้าเยี่ยมก็ได้ ว่าระดับไหนที่ไปเยี่ยมเธอ...

สังคมไทยเป็นเสียอย่างนี้ ถูก-ผิด เป็นเรื่องที่หลัง เมื่อเกิดเรื่องต้องดูที่คู่กรณีทั้งสอง...

ใครใหญ่กว่า คนนั้นถูก...

สังคมกาขาว...
07-28-2011, 09:42 AM
โพสต์ทั้งหมด: #10
เห็นด้วยครับ ถึงแม้จะรู้สึกสงสารหมอเขา แต่ว่าที่จริงแล้วมันก็เป็นคดีพยายามฆ่าคดีธรรมดาคดีนึงที่เจ้าทุกข์เป็นหมอ คนไทยชอบตามกระแสอย่างที่เห็นได้ง่ายๆ แม้ว่าเรื่องบางเรื่องดูดีๆมันก็เป็นเรื่องที่เกิดกับประชาชนธรรมดาก็มี บางเรื่องร้ายแรงกว่าอีกแต่ก็เงียบเพราะว่าไม่ได้เป็นหมอ หรือไม่ได้เป็นดารา ทหารหรือ ตชด.ที่อยู่ตามชายแดนไม่มีโอกาสกลับมาในเมืองหลวงตายในขณะป้องกันประเทศ หรือตำรวจน้ำดีอีกหลายๆท่านที่ต้องเสียชีวิตเพราะว่าทำหน้าที่ตรวจรักษาความปลอดภัย แม้กระทั่งประชาชนผู้บริสุทธิ์ที่ถูกทหารอีกกลุ่มนึงฆาตกรรมโดยเห็นว่าเป็นเป้าซ้อมยิง ไม่เห็นมีสื่อไหนๆออกมาเผยแพร่ให้ได้รู้กันบ้าง ไม่มีนักร้องคนไหนไปร้องเพลงปลอบใจญาติๆของพวหเขาเหล่านั้น ไม่มีแม้กระทั่งช่อดอกไม้จากคนสำคัญๆที่มีหน้ามีตาไปให้เขาเหล่านั้นเลย หนำซ้ำกลับมีการปกปิด สาดโคลน ป้ายสีให้เป็นของขวัญในความสูญเสียอีก เพราะที่นี่คือ Thailand อะไรที่ไม่เคยเห้นจะได้เห็น อะไรๆก็เกิดขึ้นได้

กูคนไทย เป็นตาหานของประเทศไทย รักชาติไทย เลือดข้างในก็เป็นเลือดคนไทย กรีดมาดูทีไร....สีแดง
07-28-2011, 04:21 PM
โพสต์ทั้งหมด: #11
นี่แหล่ะครับลุงจุก สิ่งที่ลุงเอามาโพสคือความหมายของคำว่าไพร่
07-28-2011, 04:47 PM
โพสต์ทั้งหมด: #12
มัน เป็น แบบนี้ ทั้งโลก ครับ

แล้ว ถ้า คนบ้าน ๆ หาเช้ากินค่ำ จะมีเงินไปจ้าง ทนาย หรือ ทีม สืบสวน มา สู้คดี เค้า ก็ ยินดี ทำให้

ความเท่าเทียม ไม่ได้หมายความว่า ทุกอย่างจะต้องเท่ากัน นะครับ

แบบนี้ พวกคนรวยได้รับการศึกษา หรือ พยาบาล จากสถานที่ใหญ่ ๆ แพง ๆ แล้ว บ้านคนจน จะต้องได้รับ แบบนั้น ด้วย หรือ เปล่า ก็ คงไม่ใช่ ใช่มั้ยครับ

หากคุณยังสบายดี ก็ ไปช่วยคนที่เค้าลำบากเสียบ้าง ถ้า มีเหตุผลส่วนตัวไปช่วยเหลืออะไรไม่ได้ เป็นกำลังใจก็ยังดี อย่าเสียเวลามา จิกกัดคนทำงาน มัน ส่อสันดาน ครับ
07-30-2011, 01:16 PM
โพสต์ทั้งหมด: #13
คิดเหมือนกันครับ
Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)