ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 
เพื่อไทย เขตกทม อย่าพึ่งหลงโพล ระวังซ้ำรอย ปี 2550
06-14-2011, 06:07 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06-14-2011 06:36 PM โดย SilentPower.)
โพสต์ทั้งหมด: #1
เพื่อไทย เขตกทม อย่าพึ่งหลงโพล ระวังซ้ำรอย ปี 2550
เพื่อไทยมีคะแนน 5แสนเสียงในกทม ไม่ว่ายังไงก็เอาเพื่อไทย เลือกข้างชัดเจนตั้งแต่ไก่โห่ จะส่งใครมาก็จะเลือก
ส่วนปชป มีคะแนน 3แสนเสียง ไม่ว่ายังไงก็จะเอาปชป คือเป็นคะแนนเสียงแฟนคลับแท้ เหนียวแน่นมาก ทั้ง 2 ค่ายพรรคใหญ่

โพลสำรวจล่าสุด คะแนนเสียง คือ พลังเงียบ ดันไปเทให้ ปุระชัย ชูวิทย์ และโหวตโน ซึ่งพลังเงียบพวกนี้ตอนสุดท้ายที่จะตัดสินใจ มักไปเทให้ปชป เสมอ ดูจากเลือกตั้งปี 50 เลือกตั้งผู้ว่า 2 ครั้ง

ดังนั้นโพลม.กรุงเทพ ล่าสุด คะแนนเพื่อไทยจึงไม่ได้รับผลกระทบเลย จากการที่พลังเงียบเทคะแนนเสียงไปพรรคอื่น เพราะคะแนนจงรักภักดีต่อเพื่อไทย มีมากกว่าปชป ถึง 2แสนเสียง
ให้สำรวจช่วงนี้ กี่โพล ยังไงเพื่อไทยก็ชนะ เพราะช่วงนี้มันวัดกันที่คะแนนแฟนคลับพันธุ์แท้ของทั้ง2พรรค เพื่อไทย5แสน ปชป 3แสน สำรวจกี่รอบ เพื่อไทยก็ชนะ และเป็นช่วงที่พลังเงียบที่มีมาก ยังไม่เลือกข้าง

พวกอภิรักษ์ และลิ่วล้อปชป มันถึงไม่พอใจพวกพันธมิตรยังไงละ ใช้วิชามารโจมตีต่างๆนาๆ เย็นล่าสุด ก็จับภาพเก๋งวีออส ขับกรีดป้ายพันธมิตรในกทม

ช่วงโค้งสุดท้ายนี้ พวกปชป มันถึงเต้นเป็นเจ้าเข้าไง เพราะพลังเงียบที่มีคะแนนเสียงมหาศาลในกทม เริ่มจะเลือกข้างแล้วจะเอาพรรคใหน
ปชปมันถึงเริ่มปล่อยวิชามาร ออกมาเป็นดอกเห็ด ทั้งหมอตุล บุญยอด เทพเทือก และอาการฉุนๆของนายมาร์ค เล่นเอาหงุดหงิดกันทั้งพรรค อภิรักษ์ก็ต้องเรียก สก สข มาเป่าหูชาวบ้าน ต่างๆนาๆ

ซึ่งช่วงโค้งสุดท้ายนี้ พวกปชป มันดึงเสียงพลังเงียบได้เก่งกว่า เพื่อไทยมาก

ดังนั้นให้ระวังให้ดี แก้เกมส์ให้เป็น อย่าไปหลงเดิมตามเกมส์วิชามารฝั่งปชปเค้า รักษาภาพพจน์ด้วย เพราะคนกรุงเทพเขาชอบคนที่ดูดี ไม่ค่อยมีตำหนิ
(ย้ำอีกโค้งสุดท้ายมันจะออกมาโจมตีหนัก เพราะเหลืออีกไม่กี่วันจะเลือกตั้ง ฝ่ายเพื่อไทย ก็ไม่ทันแก้ใขชี้แจงแล้ว พลังเงียบก็ฝังหัวว่าเพื่อไทยไม่ดีแล้ว สังเกตุสิ แก้วหน้าหมา จะเล่นงานยิ่งลัก 21 มิย. ซึ่งเป็นช่วงพลังเงียบเริ่มเลือกข้างแล้ว และก็ไกล้เลือกซ่อมล่วงหน้ากว่า2.9ล้านคน)

ไม่งั้นได้ซ้ำรอย ปี 50 ที่โพลออกมาฟันธง กทม พปช ชนะ(ซึ่งโพลสำรวจกทมกี่ครั้งเพื่อไทยก็มักชนะครับ เพราะมีเสียงภักดีต่อพรรคมากกว่าปชป อย่างที่ผมเรียนบอกไป)

*** แต่พอเสียงพลังเงียบถูกดูดไปฝั่งนั้น ก็เลยหงายท้องกันหมด โพลก็หน้าแหกกันหมด นี่ไงโครงสร้างของกรุงเทพ มันเป็นแบบนี้เสมอมา
...............................................................................................

นิดหน่อยกับต่างจังหวัด การหาเสียงในต่างจังหวัด สิ่งที่วัดผลว่าใครจะได้ สส. มันอยู่ที่เงิน หัวคะแนน 2อย่างเท่านั้นเอง

จะเล่าให้ฟังสมัยก่อนมีนักร้องลูกทุ่งชื่อดัง ลง สส.อีสานโคราช ไปหาเสียงชาวบ้านชมชอบกันมาก อยากให้ร้องเพลงก็ร้องเพลง ชาวบ้านต้อนรับอบอุ่น
แต่พอผลเลือกตั้งออกมาเท่านั้นแหละ แพ้เค้า แพ้เพราะอะไร แพ้เพราะชาวบ้านเขาชอบแต่ไม่ไปเลือก

เวลาเขาจะซื้อเสียง เขาจะให้เงินผู้แทนไป ผู้แทนก็จะดูโพลก่อน ถ้าโพลเขตตัวเองมาแรง มันจะก็อมเงิน แล้วจ่ายให้หัวคะแนนครึ่งเดียว

แต่วิธีแก้เกมส์ของนายทุนพรรคที่ให้เงิน สส.ลงไป คือ ช่วงแรก เขาจะให้ อสม. ซึ่งไกล้ชิดกับชาวบ้าน ลงไปพูดคุยกับชาวบ้านว่าเลือก คนใหน พอได้ข้อมูลแล้วว่า เขตที่เทเงินลงไปช่วงแรก ไม่ชนะคู่แข่ง แล้วเขาก็จะเทงบลงไปอีกช่วง 2 แล้วก็ให้อสม. ลงไปสำรวจอีก พอได้ข้อมูลมา นายทุนพรรคก็จะจัดทำโพล อีกครั้งแล้วประกาศเลยว่าตัวได้ สส.เท่าไหร่ เพื่อเป็นการสร้างกระแสอีกทีนึงตอกย้ำเข้าไปอีก ซึ่งโพลตรงนี้จะแม่นที่สุด

เหมือนสมัยทรท ทำไมโพลทรท ถึงแม่นจัง ก็ตรงนี้แหละ พูดตัวเลขออกมาจะได้เท่าไหร่ ตรงเป๊ะๆ แทบ 99.99%

อันนี้ผมไม่ได้บอกว่า ทรท แจกเงินนะ เดวมาถล่มผมอีก

............................................................

ดังนั้นจะสรุปให้เห็นโครงสร้างการหาเสียงเลือกตั้ง

ในกทม และตามหัวเมืองใหญ่ จะตัดสินที่พลัีงเงียบ

ส่วนตามต่างจังหวัดและแถบชนบท จะตัดสินที่ หัวคะแนน และพลังเงิน

ไม่เชื่อลองไปถามนายบุญจม ค่ายน้ำเงินสิ เพื่อไทยทำโพลที่โคราชชนะแน่นอน แต่พอโค้งสุดท้าย มันเรียกหัวคะแนนเข้าบ้าน เท่านั้นแหละ ไม่ต้องหาเสียงเลย ชนะเฉย

........................ จบ!!
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
06-14-2011, 06:14 PM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: เพื่อไทย เขตกทม อย่าพึ่งหลงโพล ระวังซ้ำรอย ปี 2550
ตอนปี50 โพลล์กทม.เราไม่ได้นำปชป.นะครับ แต่โพลล์บอกจะได้ประมาณ15ที่นั่ง แต่เอาเข้าจริงเหลือแค่6(หรือ9 ไม่แน่ใจครับ)

คนกรุงเทพฯ ที่เป็นพลังเงียบชอบยิ่งลักษณ์แต่ไม่ชอบลุงสมัคร คราวนี้เราน่าจะได้มากขึ้น ผมว่าน่าจะได้11-15ที่

ยังไงอย่าประมาทไว้ก่อน ชวนคนที่กลางๆ มาเป็นแนวร่วมกาเพื่อไทยให้ได้มากที่สุด Smile

วิทยุแคมป์นักเลงประชาธิปไตย FM 95.75 โทร 02-9333943 หรือฟังผ่านเน็ต http://chat-tot.org

Heart ลาดพร้าว-จตุจักร-รามอินทรา on air เช้าๆ-เที่ยงคืน Heart

สาระและความรู้ ฟังมาหลายคลื่น ผมว่าคลื่นนี้อัพเดทและเป็นระบบที่สุดเลย

ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
06-14-2011, 06:18 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 06-14-2011 06:20 PM โดย SilentPower.)
โพสต์ทั้งหมด: #3
RE: เพื่อไทย เขตกทม อย่าพึ่งหลงโพล ระวังซ้ำรอย ปี 2550
(06-14-2011 06:14 PM)greenzone เขียน:  ตอนปี50 โพลล์กทม.เราไม่ได้นำปชป.นะครับ แต่โพลล์บอกจะได้ประมาณ15ที่นั่ง แต่เอาเข้าจริงเหลือแค่6(หรือ9 ไม่แน่ใจครับ)
คุณไม่รู้เหรอ ปี50 ทหารเขาสั่งBlock ทุกทาง แม้แต่โพล ที่จริง ได้มากกว่า 15 ที่นั่งด้วยซ้ำ ในผลโพล แต่ทหารมันคุมทุกสื่อไงละ

โค้งสุดท้าย จะมีวิชามาร มากกว่านี้ ให้รับและแก้เกมส์ให้ถูกละ เพราะพลังเงียบเขาเริ่มเลือกข้างแล้ว คะแนนเยอะน่าดู และพวกพลังเงียบมันจะไม่เทเสียงสเปะสะปะ ซะด้วย ถ้าใครทำการตลาดดีๆ ทำให้พลังเงียบได้ไจ เสียงพวกนี้ก็จะเทมาฝั่งเดียวเลยละทีเดียว
06-14-2011, 06:23 PM
โพสต์ทั้งหมด: #4
มีเหตุผล
06-14-2011, 07:07 PM
โพสต์ทั้งหมด: #5
การลงประชามติ

การเลือกตั้ง50

ผลทั้งสองนั้น เอามาวิเคราะห์อะไรไม่ได้

นอกจากเป็นหลักฐานว่ามีการโกงเกิดขึ้นมาก เท่านั้น

.
ผมชอบบรรยากาศของบ้านช่วงนี้มาก เพราะเราคุยกันมากขึ้น อภิปรายกันกว้างขวาง แต่อย่าลืม...ให้เกียรติกันด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ
.
[ภาพ: banrad.jpg]
06-14-2011, 07:21 PM
โพสต์ทั้งหมด: #6
ครั้งที่แล้วกรุงเทพฯแพ้เพราะ
1)ปัญหาการเมืองส่งผลต่อเศรษกิจ คนเมืองกรุงอยากให้เศรษกิจเดินต่อได้(ขอการเมืองนิ่งสักพักก็ยังดี กลัวเป็น เป็นหนี้เสีย)เลยยอมพรรคแมลงสาป เพราะถ้าไม่ได้เป็นรัฐบาล แมลงสาปมันจะป่วนไม่เลิก เลยจำใจยอมไปก่อน
-ตอนนี้ ปิดกิจการ เรียบร้อย
2)คนยังไม่เคยเห็นฝีมือ อภิสิทธิ์ คิดว่าคงเหมือนชาวบ้านชาวเมืองเขา หมายถึงใครๆมาเป็นนายก ก็ตั้งใจทำงานเพื่อบ้านเมืองเหมือนกันหมด
-ไม่คิดว่าจะมีแต่เกมส์การเมืองและ ดีแต่พูด ขนาดนี้
3)พลังเงียบ หมายถึงพวกที่หย่อนบัตรเลือกตั้งหลายๆใบแบบเงียบๆ เพราะกาได้หลายเบอร์ ตรวจสอบไม่ได้

ถึงเวลาหรือยังที่จะปฏิรูปขบวนการยุติธรรมทั้งระบบ
06-14-2011, 07:38 PM
โพสต์ทั้งหมด: #7
เอานายมาขายซะแล้ว

.
06-14-2011, 07:54 PM
โพสต์ทั้งหมด: #8
คน กทม.ฉลาดครับ
พวกเขาฉลาดพอที่จะฝากอนาคต
อนางอไว้กับผู้นำ เมือก&เนวิน

เชื้อโรคมันเข้าทางปาก
ความหายนะมันก็ออกจากปาก
06-14-2011, 08:33 PM
โพสต์ทั้งหมด: #9
(06-14-2011 07:54 PM)101 เขียน:  คน กทม.ฉลาดครับ
พวกเขาฉลาดพอที่จะฝากอนาคต
อนางอไว้กับผู้นำ เมือก&เนวิน

เล่นเอาคน กทม. อย่างผมเดือดร้อนทันทีทันใด

ขอยอมเป็นคนโง่ครับ ขอฝากอนาคตอนางอของผมไว้ที่ เพื่อไทย แล้วกันครับHeart
06-15-2011, 09:57 AM
โพสต์ทั้งหมด: #10
สำหรับคนกรุงฯที่ยังงมงาย เลือก ปชป เป็นหน้าที่ ก็เลือกไปเถอะ
ถ้าแพ้มา อย่ามาสร้างเงื่อนไข ก่อม๊อบ ก่อความวุ่นวาย ละกัน
Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)