ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 
ผมขอถามผู้รู้หน่อยครับ คือไม่เข้าใจว่า เวลาเลือกตั้ง เราสามารถเลือกได้ 2 ครั้ง เหรอ
05-19-2011, 05:46 PM
โพสต์ทั้งหมด: #1
ผมขอถามผู้รู้หน่อยครับ คือไม่เข้าใจว่า เวลาเลือกตั้ง เราสามารถเลือกได้ 2 ครั้ง เหรอ
คือเพื่อนแก๊งแมลงสาปที่อยู่ขอนแก่นมันบอกผมน่ะครับ ว่า ตอนเลือกตั้งแบบเขต มันจะเลือก ภูมิใจไทย แต่เลือกตั้งแบบปาตี้ลิส จะเลือก ปชป

คือผม งง แฮะ ตะก่อนผมนึกว่า 1 คน 1 เสียง นึกว่า เราไปเลือก สส แบบเขต บ้านเรา อยู่พรรคไหนก็เลือกพรรคนั้น แค่นี้จบ แล้ว คะแนนแบบเขตของเรา ก็จะไปรวมปาตี้ลิสทั่วประเทศ หรือรวมแบบโซนอะไรอย่างนี้ ???

สรุปมันเป้นยังไง ช่วยบอกหน่อยครับ ว่าเลือกตั้ง แบบ ปาตี้ลิสนี่คือยังไง ผมยังอายุไม่ถึง 20 นะ ไม่เคยเลือกตั้งสักครั้ง ที่บ้านผม ทั้งญาติพี่น้อง ก็ไม่เคยมีใครไปเลือก (อายจัง) เพราะค้าขายไม่ได้สนใจบ้านเมืองอ่ะครับ แต่ครั้งนี้ 6 เสียง หนุนเพื่อไทยแน่นอน

แต่ งง ที่ผมบอกไว้ข้างบน ลงคะแนนได้ทั้งเขต กะ ปาตี้ลิส ด้วย?? ช่วยอธิบายใจเด็กใหม่ในสนามเลือกตั้งรู้หน่อยครับ ขอบคุณๆๆๆ
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
05-19-2011, 05:48 PM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: ผมขอถามผู้รู้หน่อยครับ คือไม่เข้าใจว่า เวลาเลือกตั้ง เราสามารถเลือกได้ 2 ครั้ง เหรอ
เลือกครั้งเดียวครับ จะให้กระดาษมา 2 ใบ ใบนึงเป็นปาตี้ลิสอีกใบเป็นแบบเขต สรุปคือเลือกครั้งเดียวกาทั้ง 2 แบบเลยครับ

------------------------------------------------------------------------
ไอ้พวกสลิ่มข่าวลือซักวันมันต้องโดนแบบนี้
[ภาพ: wantedkeyboard.gif]
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
05-19-2011, 05:54 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05-19-2011 05:54 PM โดย clean no10.)
โพสต์ทั้งหมด: #3
RE: ผมขอถามผู้รู้หน่อยครับ คือไม่เข้าใจว่า เวลาเลือกตั้ง เราสามารถเลือกได้ 2 ครั้ง เหรอ
ตอนไปเลือกเค้าจะให้มา 2 ใบครับ....
กาเบอร์ 1 แล้วออกจากคูหา...จบ
05-19-2011, 05:56 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05-19-2011 06:12 PM โดย zetarn.)
โพสต์ทั้งหมด: #4
การเลือกตั้งตามพระราชบัญญัติการเลือกตั้งปัจจุบันกำหนดให้มีการแยกบัญชีผู้มีสิทธิ์รับเลือกเป็น สส. แบ่งออกเป็น2บัญชีครับ คือ

- บัญชีรายชื่อ
- บัญชีเขต

ตัวบัญชีรายชื่อเองจะมาจากการที่แต่ละพรรคส่งรายชื่อ สส. บัญชีรายชื่อตามจำนวน สส.ที่รัฐธรรมนูญนั้นๆระบุไว้ ซึ่งของ รัฐธรรมนูญ 50 ฉบับแก้ไขใหม่ ปี53 ระบุเอาไว้ว่าให้่สภาผู้แทนฯ มีจำนวนสส.ได้ 125 ที่นั่ง โดยคิดตามผู้มีสิทธิ์ใช้เสียงลงคะแนนทั่วประเทศ

อย่างของปีนี้ ผู้มีสิทธิ์ประมาณ 4 ล้านคน ถ้ามีผู้ใช้สิทธิ์ประมาณ 60% หมายความว่า พรรคใดก็ตามที่มีคะแนนบัญชีรายชื่อประมาณ 200,000 คะแนนจะมีสิทธิ์ได้รับเลือก สส. บัญชีรายชื่อ 1 คน ถ้าพรรคไหนได้ 1,000,000 คะแนนก็จะได้รับสิทธิ์ สส. บัญชีรายชื่อ 5 คนเป็นต้น

ซึ่งจำนวนผู้มีสิทธิ์เป็น สส. บัญชีรายชื่อจะคิดจากคะแนนที่พรรคได้ตั้งแต่ลำดับที่ 1 ลงมาจนถึง 125 ตามลำดับ ซึ่งสส. บัญชีรายชื่อส่วนใหญ่จะเอาไว้ให้กับ สส. ที่เป็นกรรมการพรรคหรือมีตำแหน่งสำคัญมากๆต่อพรรคเช่น หัวหน้าพรรคเป็นต้น

ส่วน สส.เขตก็แบ่งตามเขตไปครับผม ไม่ได้เอามานับรวมกับบัญชีรายชื่อ

ให้เปรียบเทียบก็คือ แบบสส.เขต เราเลือก 1คน แต่บัญชีรายชื่อเราเลือกทีละ 125คนเลย (ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับพรรคนั้นๆว่าส่งรายชื่อ สส.บัญชีฯกี่คน)
เหมือนสโลแกนที่เคยได้ยินมาสมัยก่อนว่า "พรรคเลือกคน ประชาชนเลือกพรรค"

เท่ากับว่า ตอนที่เราไปเลือกตั้ง กกต.ที่คุมคูหาเลือกตั้งจะให้บัตรลงคะแนนเรามาจำนวน 2 ใบ ซึ่งจะแยกเลือกสส.เขต และ เลือกพรรค ซึ่งปีนี้ดีหน่อย ที่ว่าสส.เขต กับ สส.บัญชีรายชื่อใช้หมายเลขเดียวกัน และเป็นระบบ 1 คน 1 เขต ทำให้ปัญหาการกาผิดน่าจะน้อยลง เมื่อเปรียบเทียบกับการเลือก สส. แบบพวง แถมใช้เบอร์ไม่เหมือนกันในแต่ละท้องที่แบบของรัฐธรรมนูญปี 50 ฉบับเก่า
05-19-2011, 06:08 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05-19-2011 06:08 PM โดย chatsayam.)
โพสต์ทั้งหมด: #5
งั้นก็หมายความว่า ได้จากเรา 12 คะแนน 6 คน เพื่อไทย อิอิ ขอบคุณครับๆๆ
05-19-2011, 06:08 PM
โพสต์ทั้งหมด: #6
หมายความว่า พรรคเพื่อไทย กาเบอร์ 1 - 1 ใช่ไหมครับ อิอิ
05-19-2011, 06:11 PM
โพสต์ทั้งหมด: #7
(05-19-2011 06:08 PM)chatsayam เขียน:  หมายความว่า พรรคเพื่อไทย กาเบอร์ 1 - 1 ใช่ไหมครับ อิอิ

หมายถึงกา เบอร์ 1 2 ใบ ครั้งล่ะ 1 ใบครับ

หุหุ

------------------------------------------------------------------------
ไอ้พวกสลิ่มข่าวลือซักวันมันต้องโดนแบบนี้
[ภาพ: wantedkeyboard.gif]
05-19-2011, 07:47 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05-19-2011 07:48 PM โดย ไม้เลื้อยสีสด.)
โพสต์ทั้งหมด: #8
กากบาทเบอร์ 1 ทั้งสองใบที่เจ้าหน้าที่ยื่นให้เรา จบข่าว ไม่ต้องคิดมาก ไม่ต้องยุ่งยากให้เปลื้องเวลา

เพิ่งจะวิ่งออกจากจุดเริ่มต้น เป้าหมาย ปชต.ที่แท้จริง ยังอยู่อีกไกล Yoyo-17
05-19-2011, 07:47 PM
โพสต์ทั้งหมด: #9
(05-19-2011 07:47 PM)ไม้เลื้อยสีสด เขียน:  กากบาทเบอร์ 1 ทั้งสองใบที่เจ้าหน้าที่ยื่นให้ จบข่าว ไม่ต้องคิดมาก ไม่ต้องยุ่งยากให้เปลื้องเวลา

เพิ่งจะวิ่งออกจากจุดเริ่มต้น เป้าหมาย ปชต.ที่แท้จริง ยังอยู่อีกไกล Yoyo-17
05-19-2011, 08:35 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05-19-2011 08:36 PM โดย Anurak_thai.)
โพสต์ทั้งหมด: #10
(05-19-2011 06:08 PM)chatsayam เขียน:  หมายความว่า พรรคเพื่อไทย กาเบอร์ 1 - 1 ใช่ไหมครับ อิอิ

ไม่รู้ว่าโกหกกันรึเปล่าว่าไม่เคยเลือกตั้ง

แต่ก็ขอแนะนำครับ(เพื่อชัยชนะของพวกเรา และได้คุณปูเป็นนายก)

พอก่อนเขัาคูหาพอเรายื่นบัตรประชาชนกับเจ้าหน้าที่แล้ว เจ้าหน้าจะให้บัตรเลือกตั้งมา 2 บัตร บัตรแรกคือ เลือก สส.เขต ส่่วนอีกใบ เลือก สส.บัญชีรายชื่อ

นั่นแหละครับ ไม่ต้องไปสนใจอะไรมาก ให้กาหมายเลข 1 ทั้ง 2 ใบ คล้ายๆตัวอย่างที่แสดงไว้ครับ ช่วยๆกันครับ

อย่าลืมลงโทษคนบงการสั่งฆ่าเพื่อน พี่ น้องเรา 91 ศพ
05-19-2011, 09:07 PM
โพสต์ทั้งหมด: #11
เข้าใจครับๆ เสียงของครอบครัวผม พยายามจะไม่ให้เป็นบัตรเสีย อิอิ
05-19-2011, 09:30 PM
โพสต์ทั้งหมด: #12
สรุปแล้ว สส.เขตที่เขาจะลงสมัครในวันพรุ่งนี้ ผู้สมัครแต่ละพรรคจะได้เบอร์ประจำตัวตรงตามเบอร์ สส.บัญชีรายชื่อที่จับสลากกันในวันนี้ไปโดยปริยายเลยใช่ไหมครับ?

ผู้ที่ทำลายคนอื่นด้วยการใช้วิชามาร ในที่สุดย่อมพ่ายแพ้ในการต่อสู้เสมอ
05-19-2011, 10:37 PM
โพสต์ทั้งหมด: #13
(05-19-2011 09:30 PM)kaisin เขียน:  สรุปแล้ว สส.เขตที่เขาจะลงสมัครในวันพรุ่งนี้ ผู้สมัครแต่ละพรรคจะได้เบอร์ประจำตัวตรงตามเบอร์ สส.บัญชีรายชื่อที่จับสลากกันในวันนี้ไปโดยปริยายเลยใช่ไหมครับ?

ใช่ครับ ตอนนี้พรรคเพื่อไทยได้เบอร์ 1 สส.เขตที่จะลงสมัครทั่วทุกเขตก็จะเป็นเบอร์ 1 เหมือนกันหมด

เลือกเบอร์ 1 ทั้งสส.เขต และ สส.บัญชีรายชื่อ
05-20-2011, 09:07 AM
โพสต์ทั้งหมด: #14
ที่สำคัญเช็คบัตรปชช.หน่วยเลือกตั้ง และรีบไปเช้าๆด้วยค่ะ เผื่อมันย้ายหน่วยยังหาทัน
ดูรายชื่อด้วยนะคะ บอกญาติพี่น้องเพื่อนฝูงด้วย อย่านิ่งนอนใจ
Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)