ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไปเที่ยวอ่าวมะนาวกันค่ะ กองบิน 5 ประจวบ
05-18-2011, 07:10 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 05-18-2011 08:09 PM โดย คุณนายท้ายซอย.)
โพสต์ทั้งหมด: #1
ไปเที่ยวอ่าวมะนาวกันค่ะ กองบิน 5 ประจวบ
ปิดเทอมนี้ใคร ๆ ก็พาลูกไปเที่ยวทะเลกัน เลยเอากับเข้าบ้าง
บ้านเราไปอ่าวมะนาวค่ะ ได้บ้านพักที่กองบิน 5 ประจวบฯ
ตารางเที่ยวถูกตัดออกไปเยอะค่ะ จาก 4 วัน 3 คืน เหลือ 2 คืน 1 วัน
เลยใช้เวลาให้คุ้ม และก็คุ้มจริง ๆ ค่ะทริปนี้
ออกเดินทางวันเสาร์ตอน 4 โมงเย็น ถึงประมาณ 2 ทุ่ม กลับวันจันททร์เช้า
ได้นอนคืนวันเสาร์ ออกเที่ยววันอาทิตย์ นอนคอนโดคืนวันอาทิตย์ จันทร์เช้าเดินทางกลับ

คืนแรกนอนทาว์นเฮ้าส์ คืนที่สองนอนคอนโด ค่าที่พักได้ส่วนลดเพราะ
ถือบัตรข้าราชการค่ะ ที่คอนโดเปิดสองห้อง พร้อมเตียงเสริมอีกห้องละชุด

หน้าบ้านพักติดกับชายหาดเลย ภายในบ้านพักชั้นล่าง
มีทีวี ชุดรับแขก ห้องน้ำหนึ่งห้อง พร้อมผ้าเช็ดตัว อุปกรณ์อาบน้ำ
ส่วนชั้นบนเป็นสองห้องนอน ห้องแรกมี 6 เตียง ส่วนห้องที่สอง
มีสองเตียง ติดเครื่องปรับอากาศทั้งสองห้องค่ะ

ตอนเช้า อากาศดีมาก น้ำลง เด็ก ๆ เล่นน้ำได้ หาดสะอาด ค่อนข้างส่วนตัวดีเพราะพวกที่มาแบบไปกลับจะเล่นอีกฝากหนึ่งค่ะ ชายหาดบริเวรที่พักก็จะมีแต่พวกที่พักที่นี่เท่านั้น

เช้า ๆ มีเสียงทหารเกณฑ์วิ่งออกกำลังกายกัน พร้อมกับเดินเก็บขยะ
อากาศดี ไม่มีฝนเลยค่ะ เล่นน้ำกันสนุกน้ำไม่ลึก คลื่นไม่แรง

คืนที่สองอพยพไปนอนคนโดค่ะ เพราะไปคืนวันเสาร์คอนโดที่จองไว้ไม่ว่าง
จะว่างวันอาทิตย์ เลยต้อยย้ายค่ะ นอนชั้น 4 เป็นห้องเตียงเดี่ยวค่ะ
เครื่องอำนวยความสะดวกพร้อม ตึกที่นอนเป็นตึกเก่าค่ะ ถ้าตึกใหม่จะมีสระว่ายน้ำด้วย สระเด็ก สระผู้ใหญ่แยกเป็นสัดส่วน

วันรุ่งขึ้นไปเที่ยวพิพิทธภันฑ์สัตว์น้ำหว้ากอค่ะ กับพิพิธภัณฑ์ดาราศาสตร์
อยู่ติดกันเลยขับรถทะลุไปทางด้านหลังกองบินไปทางหมู่บ้านคลองวาฬ

ค่าเข้าชมที่นี่ผู้ใหญ่ 20 บาท เด็ก 10 บาท
ปลาที่นี่ยังตัวโตและยังมีปลาแปลก ๆ ให้ได้เห็น ดอกไม้ทะเล เต่าทะเล
ปลาเก๋ายัง ปลาฉลาม ปลากระเบน รวมทั้ง under water world ด้วย

ส่วนของพิพิธภัณฑ์ดาราศาสตร์ เข้าฟรี่ค่ะ แต่แอร์จะเย็นเฉพาะทางเข้า
กับทางออกเท่านั้น บริเวณอื่น ๆ จะร้อนเพราะไม่ได้เปิดแอร์ไว้ การจัดแสดงเป็นแบบให้เดินดูรอบ ๆ ค่ะ ปุ่มต่าง ๆ กดไม่ได้ อันที่จริงการจัดแสดง
หน้าสนใจ แต่คงไม่ได้รับการดูแลเอาใจใส่เท่าที่ควร ตั้งแต่เดินเข้าไปเห็นมี
เจ้าหน้าที่อยู่สองคน กับทหาร อีก 1 คน เท่านั้น ถ้าไม่รีบร้อนพาเด็ก ๆ ไปเดินถ่ายรูปเล่นก็เพลินดีค่ะใช้เวลาประมาณ ครึ่งชั่วโมง เพราะทนร้อนไม่ได้ค่ะ รีบกลับที่พักไปเล่นน้ำทะเล

เสร็จแล้วเลยไปด่านสิงขรณ์ แคบสุดในสยามค่ะ ติดชายแดนพม่า
ตอนไปเป็นที่เราจะกลับกรุงเทพแล้วค่ะออกจากที่พักแต่เช้า
ประมาณ 8 โมง เห็นมีหมอกลงด้วยสวยเชียว อากาศเย็น ๆ

ที่นี่เริ่มจะมีของขายมากขึ้นจากครั้งก่อนที่เคยไปมา ส่วนใหญ่ยังเป็น
กล้วยไม้ เฟอร์นิเจอร์ไม้ รวมทั้งของที่มาจากจีน รวมทั้งของเล่นเด็ก ๆ
ของพวกนี้ไม่ต้องซื้อกลับมาให้เมื่อยค่ะ ตลาดไท มีทั้งหมดเลย ไปที่นี่
ไม่เสียเงินสักบาท ออกจากที่ด่านสิงขรณ์แล้วเราก็แวะที่ต่าง ๆมาตลอดค่ะ
เช่น เอาท์เลท เสื้อผ้าแบรนต่าง ๆ มีตลอดทาง ตลาดน้ำอัมพวา
ก็แวะ เพชรบุรีก็แวะ ร้านกาแฟสวย ๆ เราก็แวะ

รูปถ่ายไม่สวยงามเท่ามืออาชีพนะคะ บางรูปเอามาจากเฟรดบุ๊คของน้องสาว
ที่ไปด้วยเลยปน ๆ กัน สรุปแล้ว ทริปนี้สนุก กินอิ่ม นอนหลับ กลับบ้านปลอดภัย รถที่ขับไปไม่งอแง เติมแก๊สได้ตลอดเส้นทาง มีปั๊มแก๊สตลอด
บริการดี มีน้ำแถม 100 บาท/1 ขวด ปิดเทอมหน้าไปอีกแน่นอนค่ะ

ไฟล์แนบ ภาพ

"Forgive your enemies, but never forget their names."
ไม่ใช่เพราะความดีเลยเป็นที่จดจำ แต่เป็นเพราะ ความระยำ เลยทำให้ไม่เคยลืม color=#FF4500][/color]
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
05-18-2011, 08:22 PM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: ไปเที่ยวอ่าวมะนาวกันค่ะ กองบิน 5 ประจวบ
ครอบครัวคุณนายนี่เป็นครอบครัวหรรษาจริงๆครับ

ผมเคยไปด่านสิงขรเมื่อนานมาแล้วตอนนั้นจำได้

ว่าเป็นช่วงสงกรานต์ ร้อนตับแล่บเลยConfusedSmile

[ภาพ: 0images.jpeg]
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)