ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คอยติดตาม EAT ON THE ROAD โดย สิรวิชญ์ ได้ที่นี่ ครับ
04-25-2011, 01:09 PM
โพสต์ทั้งหมด: #1
คอยติดตาม EAT ON THE ROAD โดย สิรวิชญ์ ได้ที่นี่ ครับ
หลังจากที่ผมเพียรพยายาม แสวงหาของกิน ไปตามถนนหนทางต่างๆ ไม่ว่าจะในเมือง นอกเมือง ต่างจังหวัด ด้วยเพราะ"ผม"เป็นคนที่"ชีพจรลงเท้า" ชอบเดินทางไปไหนมาไหนอยู่ตลอด บวกกับชอบหาร้านอาหารอร่อยๆซึ่งเป็นที่ล่ำลือ อร่อยเด็ด หรือ..อร่อยในรสชาดของผม

สำหรับ"อาหาร"ของแต่ละท้องถิ่นนั้นๆ ผมชอบไปมาหารับประทานอยู่เป็นเนืองๆ ประกอบกับผมเป็นคนที่ชอบทำอาหาร ทำกับแกล้ม ดัดแปลงอาหาร ที่คิดว่าดัดแปลงได้ ผมก็เลยเที่ยวไปถามสูตรเขาบ้าง มีคนบอกบ้าง อุบไว้ก็มีเยอะ โขมยสูตรเขามาบ้าง(ครูพักลักจำ) ลองผิดลองถูก กินได้บ้าง ไม่ได้บ้าง บังคับให้เพื่อนกินบ้าง จนได้สูตรอาหารที่ลงตัว(โดยเพื่อนๆยอมรับ)และก็ทำกันเรื่อยมา โดยมีผมรับหน้าที่พ่อครัวเอกทุกครั้ง ที่มี"ปาร์ตี้" ใครอยากกินอะไร? สั่ง..(ตังค์ต้องถึงด้วย..ฮา..) เปรี้ยวหวาน มันเค็ม แล้วแต่เพื่อนฝูงจะสั่ง...แหลกล่าย แหลกม่ายล่าย ก็ผ่านมือผมมาหมดทั้งสิ้นแล้ว..กินกันจนรู้รสชาด และรู้ใจกัน คนนั้นชอบรสไหน? คนนี้ชอบรสอะไร? ผมก็เลยเป็นขวัญใจของเพื่อน(ขี้เมาทั้งหลาย) มาจนปัจจุบัน

.....เมื่อ 10 ปีก่อน..คิดจะเปิดร้านอาหาร แต่คิดไปคิดมายังไม่อยากผูกคอตาย(ขืนทำไปเจ๊งแน่ๆ เพราะเป็นคนมือหนัก ถ้าอาหารไม่ถึงเครื่อง หรือของไม่ดี ไม่ทำเด็ดขาด)ก็เลย ทำกินเอง ทำกินกับเพื่อนฝูงในวงเหล้า ทำแจกข้างบ้านบ้าง ทำแจกในงานสารธารณกุศลบ้าง ทำให้พี่น้องเสื้อแดงได้รับประทานกัน เมื่อช่วงชุมนุมใหญ่ ปี 53 ทั้งผ่านฟ้า และราชประสงค์ จนกระทั่งโดยสลาย ก็ยังมาทำให้พี่น้องในบ้านหลังนี้ได้รับประทานกันอีก

จากประสบกาณ์ที่ผ่านมา ผมจึงอยากจะนำรายการอาหารต่างๆที่ผมเคยไปชิมมา หรือทำมาแล้ว นำมาเล่าขานผ่านเป็นตัวหนังสือ จากสำรับกับข้าวต่างๆ ตลอดจนร้านอาหารต่างๆ เพื่อนำมาเล่าขานบอกต่อ ให้กับสมาชิกทุกท่านในบ้านหลังนี้ ที่มีใจรักในการกินอาหาร ทำอาหาร ท่องเที่ยวตามสถานที่ต่างๆทั่วประเทศ และพ่วงด้วยการหา"อาหารอร่อยประจำถิ่น" หรือ อาหารพื้นบ้าน ของแต่ละท้องถิ่นนั้นรับประทานกัน..กับ..EAT ON THE ROAD
กับ สิรวิชญ์.... โดยผมจะพาท่านตะลุยไปชิมทุกที่ หรือท่านที่มีทีเด็ด ร้านใด? อยู่แถวไหน? "อีท ออน เดอะโรด" จะตะลุยไปทันทีครับ...
คอยติดตามอ่านกันให้ได้น๊ะครับ....สวัสดี
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
04-25-2011, 01:23 PM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: คอยติดตาม EAT ON THE ROAD โดย สิรวิชญ์ ได้ที่นี่ ครับ
ปูเสื้่อรอ...Big GrinBig Grin

"Forgive your enemies, but never forget their names."
ไม่ใช่เพราะความดีเลยเป็นที่จดจำ แต่เป็นเพราะ ความระยำ เลยทำให้ไม่เคยลืม color=#FF4500][/color]
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
04-25-2011, 02:42 PM
โพสต์ทั้งหมด: #3
RE: คอยติดตาม EAT ON THE ROAD โดย สิรวิชญ์ ได้ที่นี่ ครับ
อย่ามาขิม ขาหมูชาววังในหมู่บ้านผมนะ "สุนัข"ยังเมิน55555555

ไม่รู้ว่าวังไหนที่ชอบกิน(สงสัยวังเวง แน่ๆ)

ค่าของคน ไม่ได้อยู่ที่..คนของใคร
แต่อยู่ที่..เขาได้ทำงานเพื่อประชาชน และทำประโยชน์ให้ประเทศชาติ
04-25-2011, 05:01 PM
โพสต์ทั้งหมด: #4
ความจริงที่ไม่ได้ปิดบังคือ อดีตนั้นผมเป็นนักกินตัวฉกาจ ใครเขาว่า
อะไรอร่อยผมไปกินกับเขาทั่วไปหมด มาถึงวันนี้ได้แต่ทำตาปริบๆ เลย
ต้องทำใจ กินแค่คำสองคำ ก่อนกินอะไรลงไปต้องคำนวนดัชนี GI และ
ดัชนี GL ด่วนจี๋ เพราะไม่อย่างนั้น ตาจะมองภาพซ้อนได้ง่ายๆ(เลนส์ตา
บวมเพราะน้ำตาลสูง) ไม่ได้เข้ามาขู่นะครับ มาเล่าความหลังให้ทราบ

อคติ หมายถึง ความประพฤติลำเอียงด้วยเหตุ 4 ประการ
-เพราะรัก -เพราะชัง -เพราะหลง -เพราะเกรงกลัวภัย
04-27-2011, 09:15 AM
โพสต์ทั้งหมด: #5
พี่สิรวิชญ์เป็นนักชิมขั้นเทพ(วิ่งไปชิมไป)แต่ไม่ได้เหาะไปใชไม๊ครับ จึงได้คุมน้ำหนักอยู่CoolCoolCool
04-27-2011, 11:48 AM
โพสต์ทั้งหมด: #6
หนูก็ออนเดอะโรดนะพี่ กลิ้งออนเดอะโรด
04-27-2011, 01:45 PM
โพสต์ทั้งหมด: #7
(04-27-2011 11:48 AM)เขตปลอดการสร้างภาพ เขียน:  หนูก็ออนเดอะโรดนะพี่ กลิ้งออนเดอะโรด

เอ...จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่าไม่อ้วนเทาไหร่ เคยเห็นรูปหนูอ้อน
ยังไม่ถึงขั้นกลิ้ง แต่ถ้าอ้วนกว่านั้น(น่าจะ 6-7 เดือนแล้ว ในเวบนี้แหละ)
ถ้าจะกลิ้งแน่

อคติ หมายถึง ความประพฤติลำเอียงด้วยเหตุ 4 ประการ
-เพราะรัก -เพราะชัง -เพราะหลง -เพราะเกรงกลัวภัย
04-29-2011, 09:16 PM
โพสต์ทั้งหมด: #8
(04-25-2011 05:01 PM)ผู้เฒ่า2492 เขียน:  ความจริงที่ไม่ได้ปิดบังคือ อดีตนั้นผมเป็นนักกินตัวฉกาจ ใครเขาว่า
อะไรอร่อยผมไปกินกับเขาทั่วไปหมด มาถึงวันนี้ได้แต่ทำตาปริบๆ เลย
ต้องทำใจ กินแค่คำสองคำ ก่อนกินอะไรลงไปต้องคำนวนดัชนี GI และ
ดัชนี GL ด่วนจี๋ เพราะไม่อย่างนั้น ตาจะมองภาพซ้อนได้ง่ายๆ(เลนส์ตา
บวมเพราะน้ำตาลสูง) ไม่ได้เข้ามาขู่นะครับ มาเล่าความหลังให้ทราบ

ท่านผู้เฒ่าคะ ดิฉันไม่ได้เป็นเบาหวาน แต่หวานใจวัยชราท่านเป็น ดิฉันก็
ต้องรับประทานอาหาร คนเป็นเบาหวานไปด้วยค่ะ ...มื้อเย็นน่ะ ต้องรัปประทาน วุ้นเส้นน้ำมาหลายเดือนแล้ว วันนี้ อยากทำอาหารอะไร ก็ทำไม่ได้ เพราะมักจะเป็นอาหารแสลงโรค ซะทั้งนั้น
04-30-2011, 12:17 PM (ข้อความนี้แก้ไขครั้งสุดท้ายเมื่อ: 04-30-2011 12:23 PM โดย ผู้เฒ่า2492.)
โพสต์ทั้งหมด: #9
(04-29-2011 09:16 PM)sao..เหลือ..noi เขียน:  ท่านผู้เฒ่าคะ ดิฉันไม่ได้เป็นเบาหวาน แต่หวานใจวัยชราท่านเป็น ดิฉันก็
ต้องรับประทานอาหาร คนเป็นเบาหวานไปด้วยค่ะ ...มื้อเย็นน่ะ ต้องรัปประทาน วุ้นเส้นน้ำมาหลายเดือนแล้ว วันนี้ อยากทำอาหารอะไร ก็ทำไม่ได้ เพราะมักจะเป็นอาหารแสลงโรค ซะทั้งนั้น

สวัสดีครับคุณพี่สาว ไม่ค่อยได้คุยกันเลย ไม่ทราบว่าพี่ผู้ชาย
คุมน้ำตาลไดีหรือเปล่า Bba-1c อยู่เท่าใดครับ(ให้มันอยู่ใกล้ 6.5 หรือต่ำกว่าไว้ดีที่สุดของผมทำได้แค่ประมาณ 7.2 เท่านั้น) อิจฉาจังที่มี
คนกินกับข้าวเบาหวานเป็นเพื่อน อาหารหลักของผมก็ ถั่ว ซุปถั่ว
วุ้นเส้น ขัาวกล้องสลัดผัก แกงส้ม จับฉ่าย ส้มตำ ยำถั่วพู ผักน้ำพริก
ฝัก ปลาทะเล อาหารที่ผมว่ามามีดัชนีน้ำตาลต่ำเป็นส่วนใหญ่(ยกเว้น
ข้าวกล้อง)ผลไม้ก็เน้น ฝรั่ง ชมพู่ แก้วมังกร แตงไทย แอปเปิล พุทรา
สาลี ที่เล่ามานี้เพราะว่าผมสงสารคนที่เขาไม่ได้ป่วยต้องมาพลอย
จำกัดอาหารไปด้วย ผมเลยแค่ฝวกเขาซื้อของ ส่วนเวลาปรุง ผม
แสดงฝีมือเอง เพราะเกรงใจลูกและภรรยาเขาเป็นกำลังใจให้นะครับ

Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)