ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไปกิน "ต้มเครื่องในวัว" ที่เ็ท็กซัส กันดีฝ่าครับ
02-20-2011, 04:14 PM
โพสต์ทั้งหมด: #1
ไปกิน "ต้มเครื่องในวัว" ที่เ็ท็กซัส กันดีฝ่าครับ
เมื่อวันก่อนที่ผมและคณะของ"ลุงจุก"เดินทางไปที่"ภูมิซรอล" บอกตรงๆว่า ผิดหวังกับการกินแบบไม่น่าเชื่อ เรียกว่าเข้าร้านไหน? เฝื่อนร้านนั้น ทั้งๆที่คนเต็มร้านไปหมด แต่รสชาดอาหารกลับออกมาแบบ "ไม่มีรสชาดของความอร่อย"แม้แต่นิดเดียว
แต่ก็ไม่ว่ากัน เพราะคนแถวนั้นเขาอาจจะชอบรสชาดแบบนั้นก็ได้ แบบว่าสไตล์ใครสไตล์มัน ผมไม่กล้าฟันธง แต่พวกคณะของผมที่ไปในงานนี้ ต่างส่ายหน้าพร้อมกันโดยไม่ได้นัดหมาย...จะไปอร่อยก็อีตรงที่"บ้านคุณประนอม"อ่ะครับ คุณประนอมเธอทำอาหารพื้นบ้านมาให้กิน รสชาดชาวบ้านแ้ท้ๆครับ ฟาดกันคนละหมุบคนละหมับ แป๊บเดียว..เกลี้ยง...อาหารก็มี ต้มปลานิล กระดูกหมูทอด ส้มตำ อร่อยจริงครับ หลังจากที่แหยงกับเรื่องอาหารมาทั้งคืน จนกระทั่งมาถึงอาหารเช้า..ก็แบบว่า อร่อย..มั๊งจนเดินทางมาถึงบ้านคุณประนอม ถึงได้สมอยากเสียที...

ระหว่างที่คุยกันไปกินกันไป ก็คุยกันเรื่อง"ต้มเครื่องในวัว"ว่ามีที่ไหนอร่อยบ้าง โดยส่วนมากแล้วเครื่องในวัวทั่วไปจะทำแบบต้มแซบ ที่มีขายตามร้านลาบทั่วไป แต่ผมกับพี่คนริมคลองอยากจะกิน"ต้มเครื่องในแบบคนจีน" คือมีเครื่องในทุกอย่าง ตับ ปอด ม้าม ใจ ขอบกระด้ง ใส้ ฯลฯ แต่ใส่ถั่งอกกับผักกาดหอม ปรุงด้วย พริกน้ำส้มตำ น้ำปลา พริกป่น แบบที่เคยกินตอนสมัยนู้นนนน(ปัจจุบันหายากเต็มที) เมื่อก่อนเคยกินที่เมืองกาญอยู่ร้านนึง อยู่ที่สถานีรถไฟวังโพธิ์ น้ำตกไทรโยค แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้เลิกไปหรือยัง? แต่ที่แน่ๆร้านที่เพ่องไปสวาปามมาหมาดเมื่อครู่นี้ เป็นร้านเครื่องในวัวเก่าแก่ย่านเท็กซัสเยาราช ชื่อร้าน"เครื่องในวัวพัฒนากร" โอโฮ..เหนือคำบรรยายครับ เครื่องในต้มด้วยหม้อเคลือบโบราณ ออกมานุ่มลิ้น น้ำแกงกลมกล่อมซดชื่นใจโดยไม่ต้องปรุง โรยถั่วงอก ใส่ผักกาดหอม ทำน้ำจิ้มรสตามชอบด้วย พริกน้ำส้ม น้ำปลา พริกป่น หรืชอบหวานใส่น้ำตาลทรายนิดนึงก็ไม่ว่ากัน ตั้งถ้วยน้ำจิ้มวางไว้ตรงหน้า คีบชิ้นเครื่องในด้วยตะเกียบ
แล้วจิ้มลงไปในถ้วยน้ำจิ้มให้ชุ่ม หลังจากนั้น บรรจงส่งเข้าปาก เคี้ยวเพื่อลิ้มรส แล้วซดน้ำแกงตาม..แหม..เจ้าประคุณเอ๋ย..มันช่างสำราญบานฤทัยอะไร?ขนาดนี้..ยิ่งอากาศร้อนๆด้วยแล้ว..ซดเบียร์เย็นๆแกล้มต้มเครื่องใน เห็นสวรรค์รำไร รำไรอยู่เบื้องหน้า

ร้านนี้อยู่ละเวกเดียวกับ ขาหมูเฮียอ้วน(ขาหมูตี3) ตรงข้ามกับซอยเท็กซัส เยาราช ก่อนถึงสามแยกนิดหน่อย หาง่ายครับ มีโอกาสผ่านไปแถวนั้นไปลองดูครับ

*** คุณประนอมเป็นหนึ่งในผู้ได้รับความเสียหายจากการปะทะกันของทหารไทย - เขมร บ้านโดนจรวดถล่ม พังไปครึ่งหลัง คุณประนอมเธอเปิดร้านขายของเบ็ดเตล็ด(โชห่วย ไม่มีมาม่าขาย)และร้านอาหาร"ตามใจ"ไม่ใช่ตามสั่ง ถ้าเธอรู้ว่าเป็นเสื้อเหลืองมาซื้อ เธอไม่ขายซ๊ะดื้อๆ แถมยังบอกว่า ของหมด แต่ถ้าเป็นเสื้อแดงไปละก็ เธอต้อนรับเต็มที่ เพราะเธอบพูดว่า บ้านหลังนี้ "มีแต่คนเสื้อแดง" ถ้ามีโอกาสไป"ภูมิซรอล"แวะทักทายและชิมฝีมือเธอได้ครับ..สวัสดี ***
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
02-21-2011, 08:05 AM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: ไปกิน "ต้มเครื่องในวัว" ที่เ็ท็กซัส กันดีฝ่าครับ
ผมไม่กินเนื้อมาหลายปีแล้วครับท่านสิคงขอบายBig GrinBig Grin

[ภาพ: 0images.jpeg]
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
02-21-2011, 08:13 AM
โพสต์ทั้งหมด: #3
RE: ไปกิน "ต้มเครื่องในวัว" ที่เ็ท็กซัส กันดีฝ่าครับ
เคยไปทานแต่นี่นี่ค่ะ อร่อยดีเหมือนกัน ชอบขอบกระดง ม้าม ผ้าขี้ริ้ว สะไบนาง ค่ะ
บางทีก็ทานแบบไม่ต้องปรุงอะไรเลย เค็มนิด ๆ หอมเครื่องเทศ อร่อยได้รสชาติไปอีกแบบหนึ่งค่ะ
[ภาพ: awb_image2482553174004.jpg]
ร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อ วัฒนาพานิช เอกมัยซอย 18
เกาเหลาและก๋วยเตี๋ยวทุกอย่างชามละ 60 บาท (เนื้อวัว)
ก๋วยเตี๋ยวแพะตุ๋นชามละ 140 บาท
ตัวเดียวอันเดียวแพะตุ๋น โลละ 150 บาท
นมแพะ 25 บาท
น้ำซุปถ้วยละ 5 บาท
ข้าวเปล่าถ้วยละ 5 บาท
ไม่ได้ไปนานแล้ว ไม่รู้ว่าขึ้นราคาหรือยัง นะคะ

"Forgive your enemies, but never forget their names."
ไม่ใช่เพราะความดีเลยเป็นที่จดจำ แต่เป็นเพราะ ความระยำ เลยทำให้ไม่เคยลืม color=#FF4500][/color]
02-21-2011, 11:59 AM
โพสต์ทั้งหมด: #4
(02-21-2011 08:13 AM)คุณนายท้ายซอย เขียน:  เคยไปทานแต่นี่นี่ค่ะ อร่อยดีเหมือนกัน ชอบขอบกระดง ม้าม ผ้าขี้ริ้ว สะไบนาง ค่ะ
บางทีก็ทานแบบไม่ต้องปรุงอะไรเลย เค็มนิด ๆ หอมเครื่องเทศ อร่อยได้รสชาติไปอีกแบบหนึ่งค่ะ
[ภาพ: awb_image2482553174004.jpg]
ร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อ วัฒนาพานิช เอกมัยซอย 18
เกาเหลาและก๋วยเตี๋ยวทุกอย่างชามละ 60 บาท (เนื้อวัว)
ก๋วยเตี๋ยวแพะตุ๋นชามละ 140 บาท
ตัวเดียวอันเดียวแพะตุ๋น โลละ 150 บาท
นมแพะ 25 บาท
น้ำซุปถ้วยละ 5 บาท
ข้าวเปล่าถ้วยละ 5 บาท
ไม่ได้ไปนานแล้ว ไม่รู้ว่าขึ้นราคาหรือยัง นะคะ

ร้านนี้แจ่มครับ...ไปทานอยู่บ่อยๆ..ราคาสมกับความอร่อยครับ... มิหนำซ้ำยังเป็น"ศิษย์อาจารย์เดียวกัน"(ไม่ใช่อาจารย์เกลี้ยง) คือ.. ท่านอาจารย์สมชาย ฐิติวิริโย แห่งวัดเขาสุกิมด้วยครับ

**ไปซอยนี้ทีไร?(เอกมัย) ของขึ้นครับ เพราะร้านใกล้ ร้านนังปอง ตองแปดซ๊ะเหลือเกิน กลัวถ้าเจอหน้านังนี่ จะเสียความเป็นบุรุษครับ..55555**
02-22-2011, 10:57 PM
โพสต์ทั้งหมด: #5
55555

สมัยก่อน ต้สมเครื่องในวัว โบราณ แบบใส่กาละมังเคลือบ สีขาว

กินกับข้าวสวยร้อนๆ สุดยอดครับ

ปัจจุบันหายากมากๆแบบนี้ ก่อนนั้นแถวห้วยขวางมีอยู่ร้านหนึ่งซอกธ.อะไรจำไม่ได้ เกือบ20ปีแล้วป่านนี้คนขายคงตายแล้วมั๊ง(ตอนนั้นก๋ร่วมๆ60)

ค่าของคน ไม่ได้อยู่ที่..คนของใคร
แต่อยู่ที่..เขาได้ทำงานเพื่อประชาชน และทำประโยชน์ให้ประเทศชาติ
Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)