ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เมนูวันนี้ "ปูหลน"
01-17-2011, 12:49 PM
โพสต์ทั้งหมด: #1
เมนูวันนี้ "ปูหลน"
ได้อ่านและดูกระทู้ของคุณนายท้ายซอย ทำให้อยากกินปูดองขึ้นมาทันที ไหนๆก็จะไปตลาด อตก แล้ว ก็เลยฝากเมนูเกี่ยวกับ"ปู"มาฝากเพื่อนๆในห้องนี้ เป็น"ปูหลน"ครับ ตามมาดูวิธีการทำครับ

เตรียมเครื่อง

ปูม้าไข่ หรือ ปูทะเลไข่ 1 ตัว ล้างทำความสะอาดสับแบ่งชิ้นเป็น 4 ชิ้น / กระทิสด 1 ถ้วย / หอมแดงซอย 3 ห้ว / น้ำปลา น้ำตาลปี๊บ น้ำมะขามเปียก / พริกชีฟ้าหั่นแฉลบ 2 เม็ด / ใบมะกรูด / ไข่ไก่ 1 ฟอง

วิธีทำ

ตั้งกระทะใสกระทิ1ถ้วยบนไฟอ่อน พอกระทิเริ่มเดือด ใส่ปูที่สับไว้ลงไปใส่ใบมะกรูดลงไป พอปูเริ่มสุกปรุงรสด้วยเครื่องปรุงที่เตรียมไว้ตามชอบ ใส่พริกชี้ฟ้าหั่นแล้วใส่ไข่ไก่ลงไปคนพอแตก จนไข่สุก ก้จะได้"ปูหลน"ไว้จิ้มผักสด เป็นกับข้าวแสนอร่อยสำหรับมื้อเย็นนี้
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
01-17-2011, 01:15 PM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: เมนูวันนี้ "ปูหลน"
ช่วยแปะภาพให้นะคะ
[ภาพ: images?q=tbn:ANd9GcQK-nNM2NKhPJkVp8Lw4dQ...ydEvfGj_R8]

ชอบทานค่ะ เพราะปูที่ใช้ไม่ใช่ปูทะเลใช่มั๊ยคะ (หรือคุณนายฯเข้าใจผิด)
ทานเล่น ๆ ก็อร่อย นะคะ มีผักสด ๆ แช่เย็นนะคะ เจิดค่ะ

"Forgive your enemies, but never forget their names."
ไม่ใช่เพราะความดีเลยเป็นที่จดจำ แต่เป็นเพราะ ความระยำ เลยทำให้ไม่เคยลืม color=#FF4500][/color]
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)