ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 

Thread Rating:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เมนูวันนี้ "แกงส้มไข่ปลาเรียวเซียว(ริวกิว)"
01-03-2011, 02:16 PM
โพสต์ทั้งหมด: #1
เมนูวันนี้ "แกงส้มไข่ปลาเรียวเซียว(ริวกิว)"
วันนี้เรามาทำอาหารที่หาทานได้ไม่ยากตามร้านอาหารใหญ่ๆ แต่หาซื้อยากในตลาดสด นัี่นก็คือ"ไข่ปลาเรียวเซียวหรือ ริวกิว" ถ้าจะหาซื้อต้องไปแต่เช้าน่าจะพอมีตามตลาดสดใหญ่ อย่างแถว ลาดพร้าว สพานใหม่ อตก มีแน่นอนครับ
สำหรับแกงส้มหม้อนี้อาจจะราคาสูงไปหน่อยเพราะไข่ปลามรราคาแพง ณ.ปัจจุบันราคาของไข่ปลาเรียวเซียว กิโลละ 400 - 450 บาท เราใช้สัก ครึง่โลก็พอ เราก็ได้แกงส้มหม้อกลางๆหนึ่งหม้อ มาดูวิธีทำกันครับ

เตรียมเครื่อง

ไข่ปลาเรียวเซียว 1/2 ก.ก หน่อไม้ดองหรือยอดมะพร้าว 1/2 ก.ก/ พริกแกงส้ม 1 ขีด / ใบมะกรูด / น้ำปลา / น้ำตาลปีีบ / น้ำมะขามเปียก / ซุปก้อน 1 ก้อน

วิธีทำ

นำไข่ปลาไปล้างทำความสะอาดแล้วเอาลงต้มในน้ำเดือดจนไข่ปลาสุกนำขึ้นพักไว้ ตั้งหม้อใส่น้ำน้ำซุป(ถ้ามี)หรือซุปก้อนพอน้ำเดือดใสพริกแกงส้มลงไป
ใส่ไข่ปลาเรียวเซียว ใบมะกูด รอให้เดือดจัด ใส่หน่อไม้ดองหรือยอดมะพร้าวหั่นบางๆปล่อยไว้ให้เดือดสักพัก ปรุงรส ให้เปรี้ยวนำ เผ็ดรอง เค็มตาม หวานตัด ก็จะได้รสจัดจ้านของแกงส้ม"ไข่ปลาเรียวเซียว"สำหรับมื้อเย็นนี้แล้วครับ
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
01-03-2011, 03:46 PM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: เมนูวันนี้ "แกงส้มไข่ปลาเรียวเซียว(ริวกิว)"
ไ่ม่ชอบกินค่ะ มันเหม็นคาวยังไงก็ไม่รู้ หรือผีเสื้อสมุทร กินไม่เป็น

[ภาพ: ab7177d7.jpg]

[ภาพ: 8ec8147e.jpg]
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
01-03-2011, 06:14 PM
โพสต์ทั้งหมด: #3
RE: เมนูวันนี้ "แกงส้มไข่ปลาเรียวเซียว(ริวกิว)"
(01-03-2011 03:46 PM)ผีเสื้อสมุทร เขียน:  ไ่ม่ชอบกินค่ะ มันเหม็นคาวยังไงก็ไม่รู้ หรือผีเสื้อสมุทร กินไม่เป็น

[ภาพ: ab7177d7.jpg]

[ภาพ: 8ec8147e.jpg]

ต้มให้สุกก่อนครับ เพราะไข่ปลาสุกช้า ถ้านำไปแกงสดๆ คาวแน่นอนครับ ลองใหม่ครับแล้วจะติดใจในรสชาดไปเองครับ เห็นภาพแล้วอยากกินขึ้นมาทันทีเลยครับ ว่าแต่ว่าจะมีขายหรือปล่าว..สงสัยต้องไปชลบุรี...
01-03-2011, 08:51 PM
โพสต์ทั้งหมด: #4
แถวบ้านผมเรียกแกงชักส้มครับ ข้าวร้อนๆ ปลาหางแข็งทอด/ย่าง สุดยอดครับ
01-05-2011, 09:00 AM
โพสต์ทั้งหมด: #5
เหมือนคุณผีเสื้อกับมะลิเลย

.
ผมชอบบรรยากาศของบ้านช่วงนี้มาก เพราะเราคุยกันมากขึ้น อภิปรายกันกว้างขวาง แต่อย่าลืม...ให้เกียรติกันด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ
.
[ภาพ: banrad.jpg]
01-05-2011, 11:17 AM
โพสต์ทั้งหมด: #6
ลองที่ร้าน นาวาชายหาดเลยศรีราชาไปอีกค่ะ อร่อยนะ เราว่า

น้ำแกงส้มเค้าเข้มข้น ทำให้ไข่ปลามันรสชาติแค่มันๆ ไปได้เลย พูดแล้วน้ำลายไหลTongue

"มีแต่บุคคลที่ไม่มีความเชื่อมั่นต่อขีดความสามารถของตัวเอง จึงกล่าววาจาด้วยเสียงอันดัง เกรงว่าผู้อื่นไม่ได้ยิน"

เซียวจับอิดนึ้ง โกวเล้ง
01-05-2011, 05:52 PM
โพสต์ทั้งหมด: #7
(01-05-2011 11:17 AM)หวัดดีจ้ะ..ฉิงฉิง เขียน:  ลองที่ร้าน นาวาชายหาดเลยศรีราชาไปอีกค่ะ อร่อยนะ เราว่า

น้ำแกงส้มเค้าเข้มข้น ทำให้ไข่ปลามันรสชาติแค่มันๆ ไปได้เลย พูดแล้วน้ำลายไหลTongue

เมื้อสักครู่ตอบมาแล้วมันหายไปเลย ไม่ทราบเป็นอะไร คิดว่าโดนซะแล้ว

อคติ หมายถึง ความประพฤติลำเอียงด้วยเหตุ 4 ประการ
-เพราะรัก -เพราะชัง -เพราะหลง -เพราะเกรงกลัวภัย
Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)