ประกาศ
บอร์ดนี้เปิดให้อ่านได้อย่างเดียวแล้วครับ

กรุณาย้ายเบา ๆ ไปยังบอร์ดชั่วคราวกันก่อนครับ

จิ้ม ๆๆ >> forum.banrasdr.com

หลังจากนั้นจะมีประกาศให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะครับ

ไม่ต้องสมัครใหม่ครับ

Post Reply 

Thread Rating:
  • 2 Votes - 2.5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
"หมูกรอบ"ยอดเยี่ยม
12-07-2010, 01:31 PM
โพสต์ทั้งหมด: #1
"หมูกรอบ"ยอดเยี่ยม
วันนี้ว่ากันด้วยเรื่อง"หมูกรอบ" ร้านข้าวหมูแดง+หมูกรอบมีให้เลือกทานเยอะแยะทั่วไป แต่ผมประทับใจร้านหมูกรอบแถวประชาชื่นมากครับ อยู่ตรงกันข้ามระหว่างหมู่บ้านชลนิเวศน์กับหมู่บ้านซีเมนต์ไทย ร้านนี้ทอดหมูได้แจ่มจริงๆ กรอบนอกนุ่มใน
แต่น้ำราดหวานไปหน่อย ส่วนมากผมจะสั่งแยกน้ำ แล้วเอาซีอิ๊วขาวราดแทนอร่อยไปอีกแบบ ร้านนี้ชื่อ"นายไซ"ครับ คนตรึม..ขายตั้งแต่แปดโมง บ่ายกว่าๆหมด ผมทานตั้งแต่ราคาจานละ 15 บาท เดี๋ยวนี้ 30 บาทครับ ส่วนหมูแดงรสชาดอร่อยแบบธรรมดาหาทานตามร้านอร่อยทั่วไปได้ครับ ถ้าผ่านมาทางนี้เชิญครับ

**ร้านข้างๆที่ติดกันขายเหมือนกันก็อร่อยไม่แพ้กัน น้ำราดอร่อยมาตรฐาน แต่กลับไม่ค่อยมีคนเข้าไปนั่ง สงสัย สงสัย แถมยังไม่ถูกกันอีก ..ฮี่ ฮี่ ฮี่ **
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
12-07-2010, 01:45 PM
โพสต์ทั้งหมด: #2
RE: "หมูกรอบ"ยอดเยี่ยม
เจ้าของร้านหน้างอรึเปล่าBig GrinBig Grin
เคยไปกินหมูกรอบที่บึงกาฬ หนองคาย กรอบอร่อยเช่นกัน
เค้าใช้เหล็กแหลมจิ้มหนังหลังจากต้มแล้ว แล้วราดด้วยน้ำส้มสายชูก่อนทอด
ยังฝันถึงอยู่เลย ส่วนข้าวหมูแดงที่นครปฐม เจอน้ำราดสีแป๊ด น่ากลัวอ่ะ

สงสัยในบอร์ดนี้มีเราสองคนที่ชอบกินBig GrinBig GrinBig Grin เพราะเห็นคุยเรื่องกินกันแค่เนี๊ยะ

.
ค้นหาข้อความทั้งหมดของสมาชิกนี้
ตอบกลับโดยการอ้างอิงข้อความนี้
12-07-2010, 02:27 PM
โพสต์ทั้งหมด: #3
เรื่องกินเรื่องใหญ่ เรื่องตายเรื่องเล็กครับ ท่านติ๋มต้วมเตี้ยม

แต่ที่ไม่อยากเข้ามาแจม เพราะ ยังเซ็งไม่หายกับพวกที่อวดอ้างว่าเป็น เกจิห้องครัว ที่ใช้เพียงค่านิยม
แห่งความเชื่อ มาเที่ยวเบรคเขาไปทั่วด้วยความรู้พื้นฐานที่งูๆปลาๆ

เรื่องการทำอาหารในความจริงมันเป็นเรื่องของศาสตร์คือความรู้ไม่ใช่เรื่องของศิลปอย่างที่หลายท่าน
เข้าใจว่ามันเป็น ในเมื่อมันเป็นความรู้ ดังนั้น ทุกท่านจึงสามารถเลียนทันกันได้หมด จนถึงระดับมาตรา
ฐานเดียวกัน

ดังนั้นอย่างที่ผมเคยเรียนไว้ ทำเป็นหรือไม่ ไม่ใช่ปัญหา เพราะ มันมีสูตรและตำราเอาไว้ใช้อ้างอิง ขอ
แต่เพียงให้ทานเป็น เพราะ เราต้องใช้ลิ้นปรุงแต่งรีดรสชาดของอาหารจากตัววัตถุดิบและเครื่องปรุงให้
ได้รสตามมาตราฐานของอาหารนั้นๆครับ

ขุนพลก้นครัวต้องพึงระลึกเสมอว่า

* ผู้ใดบอกว่าสตรี “ประทินโฉม” เพื่อตัวเอง แสดงว่าไม่เข้าใจสตรีพอ ซึ่งความจริง สตรีประทินโฉมย่อมคิดแสดง ให้บุรุษที่นางชมชอบชมดู (โก้วเล้ง)

อุปมัยเหมือนดัง การปรุงอาหารของพ่อครัว ไม่ใช่ปรุงอาหารเพื่อตนเอง แต่ปรุงอาหารให้ผู้อื่นรับประทานและ
ชื่นชม ถ้าแม้แต่ข้อนี้ท่านยังไม่เข้าใจ แสดงว่า ท่านไม่สมควรเป็นพ่อครัวครับ
ู้
12-07-2010, 02:30 PM
โพสต์ทั้งหมด: #4
เรื่องกิน เป็นเรื่องที่มีความสุขที่สุดครับพี่ ผมตระเวนไปไหนต่อไหนมาค่อนประเทศแล้วครับ จุดแรกที่ผมจะหา คือ ร้านประจำจังหวัดที่อร่อยและชาวบ้านกล่าวถึง สำหรับหมูแดง หมูกรอบ ที่เยาราช เข้าได้ทุกร้านครับ หลากสไตล์
แต่ที่อร่อยมากมากก็ที่ตลาดวรจักรครับ "ข้าวหมูแดงนครสนุก"ร้านนี้ขายมานานกว่า 50 ปีแล้วครับ ที่ตลาดน้อยก็ไม่เบาครับ หมูชิ้นโตนุ่ม(หมูแดง)เคี้ยวสนุกปากครับ..เลยมาถึงสามย่านก็มีหลายร้านให้เลือกครับ...
12-07-2010, 03:06 PM
โพสต์ทั้งหมด: #5
สมัยที่ยังเรียนอยู่ มีเพื่อนสนิทอยู่คน ชื่อต้อม ชอบพากันไปหาของกิน
แล้วก็มาบอกให้เพื่อนคนอื่น ๆ ไปกินบ้าง และรับประกันว่าอร่อยเด็ด
หลัง ๆ เพื่อนบอกว่าถ้าไอ้สองตัวนี่บอกว่าอร่อย อย่าไปกินตามมัน เพราะ มมด.TongueTongue

.
12-07-2010, 05:15 PM
โพสต์ทั้งหมด: #6
ผมชอบไปหาของกินเหมือนกันแต่จะไม่ตั้งใจไปก่อนว่า อาหารชนิดนี้ต้องมีรสชาดแบบนี้ คำแรกๆต้องชิมหาความแปลกก่อน ผมเลยอร่อยเกือบทุกร้าน เลยหนัก 80 กก.ไง

อคติ หมายถึง ความประพฤติลำเอียงด้วยเหตุ 4 ประการ
-เพราะรัก -เพราะชัง -เพราะหลง -เพราะเกรงกลัวภัย
12-10-2010, 08:33 AM
โพสต์ทั้งหมด: #7
อย่าเซ็งไปเลยค่ะ ท่านเสือ นานาจิตตัง คุยกับใครได้ก็คุย ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร

สตรีประทินโฉมเพื่อบุรุษที่นางชมชอบ -- อันนี้จริงๆ ค่ะ ทำอยู่ 555

ทำกับข้าวก็ให้ถูกใจคนกิน -- ก็เห็นด้วยค่ะ

เรื่องกิน เราเอาลิ้นเราตัดสินค่ะ ลิ้นบ้านๆ แบบนี้แหละ อาหารไทย เราว่าไม่มีใครทำอร่อยเท่าแม่เราทำ เราว่าอาหารไทยนอกบ้าน บางทีก็ดัดแปลงจะจนเสียรสชาติดั้งเดิม

เราส่วนมากกินข้าวนอกบ้าน จะกินอย่างอื่นที่ไม่ใช่อาหารไทย แต่ก็ไม่ได้ลิ้นเทพขนาดมาวิจารณ์อะไรได้ รู้สึกว่าร้านไหนถูกปากก็ไปประจำ

อย่างไวน์ เราไม่ดื่ม จิบนิดหน่อยพอได้ จะไวน์ขวดละแสน หรือ ขวดละร้อยก็ไม่มีผลกับเรา เพราะลิ้นเราไม่ถึงอ่ะค่ะ

แต่เราชอบดูรายการทำอาหารนะคะ รู้สึกว่า ถ้าเครื่องปรุงสดใหม่ คุณภาพดีๆ มีชัยไปกว่าครึ่งแล้วค่ะ

ปล แถวบ้านไม่มีร้านหมูกรอบอร่อยๆ เลยค่ะ เราชอบมาก พวกข้าวหมูกรอบ หมูแดง หน้าเป็ด ข้าวมันไก่ อะไรพวกนี้ อร่อยเหลือใจ 55

"มีแต่บุคคลที่ไม่มีความเชื่อมั่นต่อขีดความสามารถของตัวเอง จึงกล่าววาจาด้วยเสียงอันดัง เกรงว่าผู้อื่นไม่ได้ยิน"

เซียวจับอิดนึ้ง โกวเล้ง
12-10-2010, 09:28 AM
โพสต์ทั้งหมด: #8
ถูกต้องครับ "ใช้ลิ้นของเราเองตัดสิน" ความอร่อยความพึงพอใจอยู่ที่ตัวของเรา
ถ้ายิ่งเรามีความรู้ด้านการทำอาหาร "ตัวเรานี่แหละจะเป็นผู้กำหนด" ว่ารสชาด เปรี้ยว
หวาน มัน เค็ม มากน้อยเพียงไหน? แล้วอ่านใจคนรอบข้างว่าชอบรสชาดอย่างไร?
เท่านั้นแหละครับ"การปรุงอาหาร"ด้วยใจที่รักและชอบ ย่อมอร่อยกว่า ซื้อเขาทาน
เป็นไหน และ"อร่อย"ด้วยรสชาดที่ตัวเองชอบแน่นอนครับ
12-10-2010, 12:09 PM
โพสต์ทั้งหมด: #9
ขอแนะนำ ฉิง ฉิง ข้าวหมูแดง หมูกรอบ ร้านขนมจีนป้าแสง บางพระ อร่อยค่ะ น้ำราดก็อร่อยที่สำคัญไม่ใส่สี
หมูทอดกรอบนอก นุ่มใน กินกับแกงป่า ขนมจีนน้ำยา น้ำพริก ก็ใช้ได้
ไปกินแล้วบอกว่าเป็นน้องพี่ติ๋ม ไม่ต้องจ่ายตังค์ แต่วิ่งให้เร็วที่สุดแล้วกันBig GrinBig GrinBig GrinBig Grin

.
12-10-2010, 11:51 PM
โพสต์ทั้งหมด: #10
งั้นทิตย์หน้าจะไป "เบ่ง" ร้านป้าแสงค่ะ 555

"มีแต่บุคคลที่ไม่มีความเชื่อมั่นต่อขีดความสามารถของตัวเอง จึงกล่าววาจาด้วยเสียงอันดัง เกรงว่าผู้อื่นไม่ได้ยิน"

เซียวจับอิดนึ้ง โกวเล้ง
12-11-2010, 10:41 PM
โพสต์ทั้งหมด: #11
(12-07-2010 02:27 PM)บุรุษหน้าเหล็ก เขียน:  เรื่องกินเรื่องใหญ่ เรื่องตายเรื่องเล็กครับ ท่านติ๋มต้วมเตี้ยม

แต่ที่ไม่อยากเข้ามาแจม เพราะ ยังเซ็งไม่หายกับพวกที่อวดอ้างว่าเป็น เกจิห้องครัว ที่ใช้เพียงค่านิยม
แห่งความเชื่อ มาเที่ยวเบรคเขาไปทั่วด้วยความรู้พื้นฐานที่งูๆปลาๆ

เรื่องการทำอาหารในความจริงมันเป็นเรื่องของศาสตร์คือความรู้ไม่ใช่เรื่องของศิลปอย่างที่หลายท่าน
เข้าใจว่ามันเป็น ในเมื่อมันเป็นความรู้ ดังนั้น ทุกท่านจึงสามารถเลียนทันกันได้หมด จนถึงระดับมาตรา
ฐานเดียวกัน

ดังนั้นอย่างที่ผมเคยเรียนไว้ ทำเป็นหรือไม่ ไม่ใช่ปัญหา เพราะ มันมีสูตรและตำราเอาไว้ใช้อ้างอิง ขอ
แต่เพียงให้ทานเป็น เพราะ เราต้องใช้ลิ้นปรุงแต่งรีดรสชาดของอาหารจากตัววัตถุดิบและเครื่องปรุงให้
ได้รสตามมาตราฐานของอาหารนั้นๆครับ

ขุนพลก้นครัวต้องพึงระลึกเสมอว่า

* ผู้ใดบอกว่าสตรี “ประทินโฉม” เพื่อตัวเอง แสดงว่าไม่เข้าใจสตรีพอ ซึ่งความจริง สตรีประทินโฉมย่อมคิดแสดง ให้บุรุษที่นางชมชอบชมดู (โก้วเล้ง)

อุปมัยเหมือนดัง การปรุงอาหารของพ่อครัว ไม่ใช่ปรุงอาหารเพื่อตนเอง แต่ปรุงอาหารให้ผู้อื่นรับประทานและ
ชื่นชม ถ้าแม้แต่ข้อนี้ท่านยังไม่เข้าใจ แสดงว่า ท่านไม่สมควรเป็นพ่อครัวครับ
ู้

ขอคารวะค่ะ ท่านนี่แหละคือผู้รู้จริงเรื่องอาหาร คนทำอาหารมีความสุขที่สุดตอนคนทานบอกว่าอร่อยนี่แหละ แม้แต่คนทำอาหารขายอย่างเรา ขอบอกตรงๆ มีความสุขที่คนที่กินของเราไม่เททิ้งเพราะไม่แซ่บ อาหารอร่อยไม่มีเครื่องชั่งตวงวัดหรอกค่ะ ถูกใจคนกินก็พอ

สื่อเมืองไทย ใหญ่คับกะลา ประเทศนี้ก็ของเอ็งเหมือนกันนะเฟ้ย เบาๆกันหน่อยEmoticon_007_Rabbit
12-11-2010, 10:56 PM
โพสต์ทั้งหมด: #12
ลืมบอกค่ะ สูตรหมูกรอบเรา หมูสามชั้นเลือกที่ค่อนข้างหนา ให้คนขายตัดเป็นเส้นกว้างประมาณ 1นิ้วครึ่ง ได้หมูแล้วเอามาตัดครึ่ง ต้มจนสุก ตักขึ้นพักไว้ให้เย็น ใช้ซ่อมจิ้มหนังให้เป็นรูให้ทั่ว เอามะนาวผสมน้ำส้มสายชูถูที่หนังหมูให้ทั่ว พยายามกดตรงหนังให้น้ำมะนาวซึมเข้าตามรูที่จิ้มไว้ จากนั้นนำเกลือป่นทาให้ทั่วชิ้นหมู อย่ามากนะคะจะเค็มเกินไป แต่ต้องทาให้ทั่วทั้งชิ้น นำไปตากแดดให้หนังค่อนข้างแห้ง จึงนำมาทอดในกระทะที่มีน้ำมันมากพอท่วมชิ้นหมู รอให้น้ำมันร้อนพอควรจึงใส่หมูลงทอด หนังหมูจะฟูขี้นทันทีคะ่ ทอดจนเหลือง ก่อนตักขึ้นเร่งไฟให้แรงซัก 5 วินาทีค่อยตักขึ้นนะคะ

สื่อเมืองไทย ใหญ่คับกะลา ประเทศนี้ก็ของเอ็งเหมือนกันนะเฟ้ย เบาๆกันหน่อยEmoticon_007_Rabbit
12-12-2010, 05:35 PM
โพสต์ทั้งหมด: #13
หมูกรอบอร่อย สุด ๆ ต้องร้าน...ธานี...ค่ะ ริมถนนพหลโยธิน ฝั่งซอยราชครู
ร้านอยู่ระหว่างซอยราชครู กับซอยอารี แนะนำหลายคนไปลอง ติดใจทั้งนั้น
ไปรถไฟฟ้าได้ ลงสถานีซอยอารี ค่ะ

อาหารอร่อย วัดที่ปากคนกินค่ะ เรียกว่าถูกปาก
ไปติว่าไม่อร่อย คนทำก็เสียใจ...ในฐานะคนทำ
ลิ้นคนกินกับคนทำ มันคนละลิืนค่ะ
บางร้าน เราก็ว่าไม่อร่อยนะ แต่คนก็แน่นร้าน

ปกติ เป็นคนทานง่าย ขอเป็นของไม่เผ็ดโลด ก็อร่อยไปหมด
บอกเพื่อน ๆ ว่า ไปทานข้าวร้านไหน ถ้าบอกว่าไม่อร่อย แม่ครัว
อาจต้องถึง ขั้น ตัดเงินเดือนแล้ว ไล่ออกด้วย
Post Reply 

ไปยังกระดาน:

User(s) browsing this thread: 1 Guest(s)